[Funland] Trẻ ham chơi, già phải học, khổ cực trăm bề;

thanhlam171

Xe tăng
Bẩm các cụ, thời trẻ em bị nhồi nhét tư tưởng, cái gì không làm được thì... thuê.
Giờ bắt đầu về già, công việc thì bận ngập đầu, nhưng những thứ không làm được thì lại phải học, thuê không nổi.
Autocad thì đúng giờ cho học cũng không nổi, vì thời gian là không đủ.
English thì em phong cụ Demchinhhang.net là teacher, học phí là cafe trưa hằng ngày, em nhận kèo rồi. :))
Cụ ở đâu share kèo eng lít cho em theo với 😁

Hanh Ha

Xe tăng
Em cũng thấy khả năng tự học của em rất tốt. Lúc bắt đầu đi làm em theo làm việc cùng đội chuyên gia Nhật, chỉ ngó đội đấy làm là nắm bắt dc. Sau đấy có cơ bản rồi thì học mở rộng thêm ra rất nhanh. Đợt đấy cũng cày để nc dc bằng tiếng Nhật.
Giờ bắt đầu sang tuổi 4x rồi thì ì lớn quá rồi. Tham gia mấy khóa học cơ bản tiếng Hàn nhưng đều bỏ giữa chừng.
Giờ chỉ cố cày đủ 20 năm bảo hiểm thôi. Kk

Batman

Xe điện
Người OF
Tư vấn từ xa trước nhé, thích cái gì thì kiếm sách về cái đó đọc, nghe, chưa dùng từ điển vội, kinh nghiệm sống là từ điển và phải đoán không được nhăm nhăm tra từ ngay.
Mấy cái này đọc thì em hiểu, em cần phản xạ nói khi nghe cụ anh hự.

taton7983

Xe buýt
H chỉ có đi dạy đánh vần, học hành gì nữa

Paracetamol87

Xe buýt
Quận Nam Từ LiêmCT1B - HD MON 29 Nguyễn Cơ Thạch,
Nhớ hồi xưa em luyện Cad khiếp hồn. Em xác định đó là cần câu cơm nên luyện múa bàn phím. Giờ già rồi, k ngồi vẽ mấy nữa, nhưng ra ctr mà thấy mấy anh em lọ mọ, em ngứa tay vào vừa múa vừa chỉ, tẹo lại được cảm ơn vài ly, say thôi rồi

Batman

Xe điện
Người OF
Phải xác định học CAD cho mục đích gì? Chỉ để đọc, in được bản vẽ như nhân viên xưởng in sinh viên thì chỉ cần học độ chục lệnh, lúc là thuộc.

Còn nếu muốn vẽ được để công nhân, kỹ sư, tức là bộ phận sản xuất nhìn vào đấy làm được thì phải có chuyên môn và:

- Biết về vẽ kỹ thuật
- Hiểu biết về hình học họa hình.
Em đọc bản vẽ thì tốt rồi cụ.
Cad thì em thuê và yêu cầu làm tốt được, chỉ tiếng anh là em cần phải sử dụng tốt thôi, kéo theo thông dịch không biết gì về chuyên ngành thì cũng không có tác dụng gì.

Batman

Xe điện
Người OF
Nhớ hồi xưa em luyện Cad khiếp hồn. Em xác định đó là cần câu cơm nên luyện múa bàn phím. Giờ già rồi, k ngồi vẽ mấy nữa, nhưng ra ctr mà thấy mấy anh em lọ mọ, em ngứa tay vào vừa múa vừa chỉ, tẹo lại được cảm ơn vài ly, say thôi rồi
Hi hi, em dân làm khoa học nên hồi đó không nghĩ mình sẽ cần đến kỹ năng phụ là biết vẽ kỹ thuật. ;)) (Hình chiếu đứng bằng cạnh trên giấy).
Giờ sở trường, sở đoản phát huy hết tác dụng cho công việc rồi Cụ. :))

Batman

Xe điện
Người OF
Việc thuê cũng phải quản trị. Nó cũng có cái khó riêng. Nhưng về nguyên tắc bận thì phải thuê, đã bận mà tự làm thì thành rối, kém hiệu quả lắm ah
Em thường không tự làm cụ ạ. Em chỉ phác hoạ các điểm chưa phù hợp cho kts điều chỉnh, vì em nghĩ món này là sở đoản, sở trường là chém gió cơ. ;))
Cụ đúng là siêu nhân rồi....=))
Em biết và biết sâu rất nhiều thứ, ke ke.

Cụ ở đâu share kèo eng lít cho em theo với 😁
Em đang lập team, có mấy người bạn có khả năng chém gió đa quốc gia rồi, giờ hẹn cafe yêu cầu cấm nói tiếng việt là chả mấy mà thành thần chém gió hự.

Em cũng thấy khả năng tự học của em rất tốt. Lúc bắt đầu đi làm em theo làm việc cùng đội chuyên gia Nhật, chỉ ngó đội đấy làm là nắm bắt dc. Sau đấy có cơ bản rồi thì học mở rộng thêm ra rất nhanh. Đợt đấy cũng cày để nc dc bằng tiếng Nhật.
Giờ bắt đầu sang tuổi 4x rồi thì ì lớn quá rồi. Tham gia mấy khóa học cơ bản tiếng Hàn nhưng đều bỏ giữa chừng.
Giờ chỉ cố cày đủ 20 năm bảo hiểm thôi. Kk
Em thì cố kiểu khác, cố làm chục hơn chục năm nữa để nghỉ hưu, nhưng giờ đang tuổi vàng, nên phát huy tối đa khả năng để xong sớm, nghỉ sớm Cụ ạ.

DurexXL

Xe lăn
Bẩm các cụ, thời trẻ em bị nhồi nhét tư tưởng, cái gì không làm được thì... thuê.
Giờ bắt đầu về già, công việc thì bận ngập đầu, nhưng những thứ không làm được thì lại phải học, thuê không nổi.
English thì em phong cụ Demchinhhang.net là teacher, học phí là cafe trưa hằng ngày, em nhận kèo rồi. :))
Tiếng Anh cụ tìm giáo viên trẻ, yêu nghề như này mới nhanh đánh vần được
;;) ;;) ;;)
Khụ

Demchinhhang.net

Xe container
Người OF
Chắc như thế cho dễ, cứ ném em vào chỗ english only là được rồi.
Kẹp lấy 1 em khoai tây, LB giờ nhiều khoai tây lắm. Chi phí nhẩm nhanh chỉ 15 củ/tháng gồm thuê nhà và linh tinh phí. Thôi thì phải hy sinh cho tri thức chứ biết làm sao:D

Batman

Xe điện
Người OF
Kẹp lấy 1 em khoai tây, LB giờ nhiều khoai tây lắm. Chi phí nhẩm nhanh chỉ 15 củ/tháng gồm thuê nhà và linh tinh phí. Thôi thì phải hy sinh cho tri thức chứ biết làm sao:D
Quanh đi quẩn lại thì vẫn là xách theo hàng thửa, chán các ông ofer quá. Học xong tiếng anh thì toang cả cơ nghiệp chứ nói gì đến sự nghiệp. :))

firstXpan

Xe buýt
Cái sự học nó nhiều thăng trầm lắm, tuổi nhỏ các cụ sợ cô giáo như sợ cọp. Còn tuổi đưng đứng như cụ thớt thì ngược lại:các cô giáo lại sợ các cụ như sợ cọp. Hiệu quả hay không em ko bàn đến.😗

Leean

Xe tăng
E cũng đang tự học tiếng Trung đây mà lười quá, chắc phải đóng tiền đi học với cô giáo mới khá lên được :))
Học tiếng Trung muốn căn bản thì cần phải luyện Hán tự nhiều, những cái căn bản ban đầu như quy tắc bút thuận phải luyện nhiều thì chữ mới đẹp và đúng quy tắc và viết nhanh được, 128 bộ thủ phải nhớ và tập viết nhiều thì mới có thể học lên cao. Còn chỉ cần giao tiếp hàng ngày qua nghe nói thông thường thì cũng không khó lắm, mấy cái app dạy tiếng Trung thì thời gian đầu rất nhanh lên nhưng sẽ mắc những lỗi căn bản và rất khó sửa về sau. Khi căn bản đã ổn và đạt được HSK 2-3 thì nên bỏ ra vài tháng để đi "du học" thực tế. Tiếng phổ thông hàng ngày nói ở Bắc Kinh , Thượng Hải nó cũng có khác biệt so với nội dung của chương trình dạy ở các trung tâm ở VN.

Hồi covid phong toả, em tự học tiếng Trung ở nhà, sau phải ra Trung tâm học lại để nó chuẩn và muốn học lên cao. Tiếng Trung theo em đánh giá là ngôn ngữ khó học chứ không dễ. Cái gì cũng thế, học cho ra đầu ra đũa đều không đơn giản. Còn chỉ muốn dùng như tiếng bồi thôi thì không bàn.

Các đài truyền hình CCTV là một nguồn tư liệu vô cùng sống động và quý giá, wechat cũng là một kênh giao tiếp hay, hoặc phim Trung Quốc bật caption lên để học và tận dụng được thì sẽ rất tốt.

Chỉnh sửa cuối:

Aocom

Xe buýt
Em cũng đang phải cố học Trung giao tiếp đã thấy khó, xong mới viết học đọc chữ tượng hình 中国
Wǒ zài xué Hànyǔ jiāoliú
E cũng đang tự học tiếng Trung đây mà lười quá, chắc phải đóng tiền đi học với cô giáo mới khá lên được :))
Ố ồ, em cũng đang nung nấu ý định đi học tiếng trung đấy.
Sợt thì thấy mấy trung tâm nhưng có vẻ ko hạp với mình, già rồi, ra đấy lạc lõng, khó học.
Các cụ có biết chỗ nào thầy giỏi, 1 kèm 1 ko ạ?

doanphucgt

Xe điện
Còn muốn học là đã hơn bao người rồi cụ ạ.

Xe bọ xít

Xe container
Chắc hồi trẻ cụ làm nhiều cái việc “không phải học mà vẫn làm tốt” nên bận, giờ có tuổi cái việc “ko phải học vẫn làm tốt” đó lo làm đc nữa, nên phải học cái cần phải học thôi.

present

Xe điện
Xác định rồi thì than thở gì nữa, tiếp tục học đi thôi!