[Funland] Sao em không học THPT

xedaprach

Xe điện
Thật sốc! Khi nghe nhiều em học sinh đang học cấp 2, mới học tới lớp 9 nói không học THPT mà đi học nghề hoặc đi ra các tiệm, cửa hàng học nghề làm kiếm tiền nhanh.

Ôi trời! Ai đã định hướng các em như vậy, ai lại vẽ cho những đứa trẻ ngây thơ về tương lai lại đơn giản như thế, không cần học vẫn sống tốt, thành công?

Cái thời cách đây hơn 20 năm cha mẹ các con đã rất chuyên cần học tập, con nhà nghèo thì nhịn ăn nhịn mặc, đi làm mướn bất kể thời gian để kiếm tiền đóng học phí,...để mong được đi học, được đến trường và mong ước được bước vào giảng đường Đại Học...để nên người.

Định nghĩa ý nghĩa cái học để sau này đi kiếm tiền chưa đủ, chưa thể hiện hết cái quan trọng của việc học. Kiếm tiền chỉ là một phần rất nhỏ trong việc học.

Học để giúp con người khôn ra, học để có kiến thức sâu rộng để hiểu ý người khác khi trao đổi, học để nhìn thấy vẻ đẹp của mình, học để tranh luận với bạn bè năm châu trên cùng một kiến thức hiện đại như nhau.

Có nền tảng về kiến thức thì mới có khả năng tự nghiên cứu, tìm tòi ra cái mới, chủ động trong cuộc sống.

Thời nay cuộc sống các con đâu đến mức đói ăn đâu mà lại đi bỏ học!

MÌNH ĐI HỌC LÀ GIÚP MÌNH SỐNG TỐT HƠN

Nguồn Copy Zalo

Làm rõ: ý nghĩa của từ "Học Nghề" trong bài viết là bỏ học văn hóa ra ngoài xã hội tìm nghề để học chứ không phải là đi học các trường nghề.
Vì các cụ chưa rõ hoàn cảnh của tác giả nên chưa rõ chỗ này dẫn đến rất nhiều còm tập trung chỉ trích vào quan điểm đi học các trường dạy nghề. Các trường này vẫn dạy song song cả văn hóa nên hoàn toàn không phải đối tượng mà tác giả nêu quan điểm trong bài viết.
Trân trọng cám ơn các cụ đã quan tâm và tham gia bầy tỏ ý kiến.

Chỉnh sửa cuối:

MuathuHN252

Xe lăn
Quê em, ngay anh em họ hàng thân thích nhà em, con cô ruột dì ruột luôn đến hiện tại bây giờ vẫn có những ng ko học hết cấp 2 ạ.( Hiện tại nhé, tức có những em 2kX đó) Con cái học hành kém, mà những đứa học kém thì đa số ko thích học, thêm định hướng của bố mẹ là đi XKLĐ, ko cần học, tốn tiền, mất tgian. Bố mẹ định hướng vậy thì con cũng chỉ vậy thôi

Wave Alpha 20

Xe tăng
Thực tế cho thấy là nhiều bạn học ko thể vào được đầu, vậy các bạn đi học nghề là đúng rồi. Cứ bắt ép các bạn ấy học văn hoá hết c3 cũng ko giải quyết đc vấn đề gì. Học nghề cũng đc tiếp xúc, được khôn ngoan ra chứ đâu chỉ học văn hoá. Hiện tại tìm thợ tay nghề cao rất khó. Nếu định hướng được cho các bạn học cao đẳng nghề, trung cấp nghề thì các bạn sẽ nắm bắt công nghệ rất nhanh.

BMW X11

Xe điện
Thực tế cho thấy là nhiều bạn học ko thể vào được đầu, vậy các bạn đi học nghề là đúng rồi. Cứ bắt ép các bạn ấy học văn hoá hết c3 cũng ko giải quyết đc vấn đề gì. Học nghề cũng đc tiếp xúc, được khôn ngoan ra chứ đâu chỉ học văn hoá. Hiện tại tìm thợ tay nghề cao rất khó. Nếu định hướng được cho các bạn học cao đẳng nghề, trung cấp nghề thì các bạn sẽ nắm bắt công nghệ rất nhanh.
Một phần vì Chương trình cấp 3 của ta nặng quá bác ạ.
Khi được hỏi, Nặng để làm gì?, thì mấy đồng chí bị hỏi trả lời rất hùng hồn và thẳng thắn về giao tranh Israel - Hamas.

Còn cái sự Học nghề, đành là ta cần nhiều Thợ hơn nhiều Thầy, nhưng mấy chỗ đào tạo Thợ, tôi thấy bi thảm lắm, trên mọi phương diện.

thungkhe

Xe điện
Thi vào 10 công lập áp lực lắm ah. Địa phương E chỉ lấy 1/2. Nếu ko đỗ thì nhiều gia đình ko đủ đk học dân lập. Học trường nghề vẫn có bằng c3 nhưng học ít môn hơn. Đó cũng là 1 lựa chọn.

BMW X11

Xe điện
Thật sốc! Khi nghe nhiều em học sinh đang học cấp 2, mới học tới lớp 9 nói không học THPT mà đi học nghề hoặc đi ra các tiệm, cửa hàng học nghề làm kiếm tiền nhanh.

Ôi trời! Ai đã định hướng các em như vậy, ai lại vẽ cho những đứa trẻ ngây thơ về tương lai lại đơn giản như thế, không cần học vẫn sống tốt, thành công?
Sốc gì đâu bác.
Các cháu (và phụ huynh các cháu) nhìn xung quanh và thấy, cháu 12 hay cháu 9, chẳng khác gì nhau với cuộc sống hiện tại.
Tôi thực sự thông cảm với những trường hợp ít ỏi mà tôi biết, vì họ cũng bế tắc.

Tôi biết vài cháu đã bỏ học từ lớp 9, cưới chồng/vợ ở tuổi lớp 10-11, có con nhanh tương ứng.
Thậm chí không đăng ký được vì chưa đến tuổi.

PS: Như bác trên có post, đành là các cháu thuộc diện khó/cực khó đào tạo ở cấp PTTH hay Trung cấp nghề.

vanhai493

Xe điện
Cái đó phải xem học lực từng e nữa
Có những e k thích học thì cũng k ép dc
Học hết lớp 9 rồi cho đi làm
Cực khổ quá thì năm sau thi học tiếp

butchikim

Xe ba gác
Quê em, ngay anh em họ hàng thân thích nhà em, con cô ruột dì ruột luôn đến hiện tại bây giờ vẫn có những ng ko học hết cấp 2 ạ.( Hiện tại nhé, tức có những em 2kX đó) Con cái học hành kém, mà những đứa học kém thì đa số ko thích học, thêm định hướng của bố mẹ là đi XKLĐ, ko cần học, tốn tiền, mất tgian. Bố mẹ định hướng vậy thì con cũng chỉ vậy thôi
Kết quả là sao mợ?

Nhà cháu mấy đứa em học xong ĐH cả chục năm vẫn ăn bám nên làm em phân vân cho bọn trẻ học tiếp hay nghỉ đi làm đây :-o #:-s

Grandtouring

Xe điện

Cái thời cách đây hơn 20 năm cha mẹ các con đã rất chuyên cần học tập, con nhà nghèo thì nhịn ăn nhịn mặc, đi làm mướn bất kể thời gian để kiếm tiền đóng học phí,...để mong được đi học, được đến trường và mong ước được bước vào giảng đường Đại Học...để nên người.

Định nghĩa ý nghĩa cái học để sau này đi kiếm tiền chưa đủ, chưa thể hiện hết cái quan trọng của việc học. Kiếm tiền chỉ là một phần rất nhỏ trong việc học.

Học để giúp con người khôn ra, học để có kiến thức sâu rộng để hiểu ý người khác khi trao đổi, học để nhìn thấy vẻ đẹp của mình, học để tranh luận với bạn bè năm châu trên cùng một kiến thức hiện đại như nhau.

Có nền tảng về kiến thức thì mới có khả năng tự nghiên cứu, tìm tòi ra cái mới, chủ động trong cuộc sống.

Thời nay cuộc sống các con đâu đến mức đói ăn đâu mà lại đi bỏ học!

MÌNH ĐI HỌC LÀ GIÚP MÌNH SỐNG TỐT HƠN
Cụ tìm hiểu đã. Thế giới họ thực hiện lâu rồi.

Nguồn: https://tapchicongthuong.vn/phan-luong-hoc-sinh-trung-hoc-pho-thong-tai-mot-so-nuoc-tren-the-gioi-va-bai-hoc-cho-viet-nam-75188.htm

vanhai493

Xe điện
Kết quả là sao mợ?

Nhà cháu mấy đứa em học xong ĐH cả chục năm vẫn ăn bám nên làm em phân vân cho bọn trẻ học tiếp hay nghỉ đi làm đây :-o #:-s
Chục năm vẫn ăn bám?
Nếu k phải học Y mà ăn bám vậy thì xem lại
1 là xem lại bố mẹ, nuôi dạy kiểu gì lớn vẫn ăn bám
2 là xem lại bản thân các e, bao nhiêu tuổi đầu còn ăn bám
Nếu k què cụt tay chân, k khuyết tật mà ăn bám vậy thì k hiểu các e nghĩ gì

Taihoatu

Xe lăn
Tùy theo sức của mình thôi, bây giờ thừa thầy thiếu thợ, lên lựa chọn theo sức của mình.
Đơn cử ông bạn em học hết lớp 8 thì nghỉ, ở nhà phụ mẹ may mặc. Giờ ở quê có 2 xưởng may gia công với hơn 60 lao động. Ngoài làm giàu còn tạo công ăn việc làm cho bao người.
Hơn đứt em được ăn học mang tiếng ở đổ thu nhưng giờ trên dăng dưới hạt, he he

Longp01

Xe tăng
Em 7x đời đầu, nhiều bạn ko thi C3 giờ thành công không kém. Hướng nghiệp là quan trọng nhưng không nên cứ bắt chúng nó phải cố học dù khả năng hay hoàn cảnh gia đình kém.

radiogaga

Xe điện
Một phần vì Chương trình cấp 3 của ta nặng quá bác ạ.
Khi được hỏi, Nặng để làm gì?, thì mấy đồng chí bị hỏi trả lời rất hùng hồn và thẳng thắn về giao tranh Israel - Hamas.

Còn cái sự Học nghề, đành là ta cần nhiều Thợ hơn nhiều Thầy, nhưng mấy chỗ đào tạo Thợ, tôi thấy bi thảm lắm, trên mọi phương diện.
Hic bọn cấp 1 giờ cũng nặng cụ ạ, em có 2 thằng con mà mới lớp 5 giáo viên bắt tính như chủ thầu xây dựng, với căn nhà 40m xây 5 tầng cần bao nhiêu mét gạch thể tích xung quanh, và thể tích toàn bộ, diện tích thông thủy, phải đổi từ cm2 ra m2 ...... đủ các kiểu. Em cũng đến ạ cái chương trình học THCS

jazzzzz

Xe lăn
Đâu nhất thiết phải học C3, lứa tuổi đó đã có những trường nghề rồi.
Với nhiều người học là một gánh nặng, gồng qua 9 năm đã vất vả lắm rồi.

MuathuHN252

Xe lăn
Kết quả là sao mợ?

Kết quả thì đa số đi XKLĐ cụ ah, có những em vừa năm ngoái đây là đáng lẽ hết lớp 9 năm nay học lớp 10 nhưng còn ko thi tốt nghiệp cấp 2 nhé, nói gì cấp 3. Em bó tay luôn cụ. Căn bản bố mẹ cũng học có hết cấp 1 đâu, mà ko fai nghèo ko đủ tiền đi học, cũng ko fai dân tộc thiểu số vùng sâu vùng xa gì đâu ạ

BMW X11

Xe điện
Hic bọn cấp 1 giờ cũng nặng cụ ạ, em có 2 thằng con mà mới lớp 5 giáo viên bắt tính như chủ thầu xây dựng, với căn nhà 40m xây 5 tầng cần bao nhiêu mét gạch thể tích xung quanh, và thể tích toàn bộ, diện tích thông thủy, phải đổi từ cm2 ra m2 ...... đủ các kiểu. Em cũng đến ạ cái chương trình học THCS
Đôi khi con tôi nó hỏi bài Toán Lý Hóa gì đó, tôi cũng sững sờ khi thấy tốc độ được đào tạo của chúng nó.
Như F1 racing vậy.

STElectrics

Xe lăn
Cuộc đời không nhất thiết phải vào đại học nhưng bắt một đứa trẻ 14, 15 tuổi đi học nghề rồi, lao vào đời sớm em thấy cũng tội. Thôi thì cố mà học cho hết C3 rồi rẽ đi đâu cũng được.

pham minh

Xe container