Nghe âm thanh lossless trên xe, cần tư vấn

HAICON

Xe điện
Thế mới bảo là thua Pi nhiều thứ lắm. Đút cốp hay hộp tỳ tay đều có thể chọn bài bằng stupid phone như này này. Treo trên mặt taplo chọn bài và tua như cái điều khiển luôn :D

Để lại em củ đê :D

Quạt

Xe điện
Em thấy nghe cd xịn là ok nhất hoặc tự làm mp3 320kb là ok ... trên xe khó tận hưởng được hết nhạc lossless.
Tất nhiên là nghe mp3 320 thì cũng ok nhưng khi download về cái thì là WAV cái thì là APE cái thì là FLAC mà lại phải ngồi convert thì chết mệt mà không phải anh phần mềm nào convert cũng ra chất lượng tốt nên tại sao trong tầm tiền 1,5-2,5T lại không lựa chọn để chơi Lossless. Tất nhiên nữa là mỗi người một sở thích, còn em thì là do mày mò là chính thôi.

Để lại em củ đê :D
:P:P:P Ba củ đới còn vào mạng nướt web ầm ầm ấy nghe nhạc on line cơ mừ :D

HAICON

Xe điện
Tất nhiên là nghe mp3 320 thì cũng ok nhưng khi download về cái thì là WAV cái thì là APE cái thì là FLAC mà lại phải ngồi convert thì chết mệt mà không phải anh phần mềm nào convert cũng ra chất lượng tốt nên tại sao trong tầm tiền 1,5-2,5T lại không lựa chọn để chơi Lossless. Tất nhiên nữa là mỗi người một sở thích, còn em thì là do mày mò là chính thôi.

:P:P:P Ba củ đới còn vào mạng nướt web ầm ầm ấy nghe nhạc on line cơ mừ :D
Bỏ cái on lai đê. Em chỉ ọp lai thoai. Khoe hàng mãi... =P~

Quạt

Xe điện

lfs_suck

Xe đạp
Thế mới bảo là thua Pi nhiều thứ lắm. Đút cốp hay hộp tỳ tay đều có thể chọn bài bằng stupid phone như này này. Treo trên mặt taplo chọn bài và tua như cái điều khiển luôn :D

Pi là gì thế bác, bác chơi lossless thế nào, chi cho ae với được không

Em mới gắn con máy chiều nay xong, chơi được .WMA(320 bits)

Cái micro gắn ngay trước tay lái để nói chuyện rõ hơn

Cảm nhận, tiện lợi. Tự động nhập, phone book từ iphone. Âm thanh thì giải trung và cao hay nhưng hụt về giải trầm, có lẽ phải gắn thêm sub

airport

Xe tải
Em đang dùng Dune 301 trên xe để nghe Lossless và thỉnh thoảng cho F1 xem HD, hoạt hình trên xe. Mặc dù lắp Dune301 trên xe là hơi lãng phí so với tính năng của nó (kết nối cáp quang, HDMI, LAN, SD card, USB 3.0 Slave, internet TV .... không dùng đến) nhưng chất lượng âm thanh, hình ảnh ra rất tốt. Cụ nào có nhu cầu chia xẻ, test chất lượng lossless trước khi quyết định chơi kiểu này thì xin mời qua em nghe thử và đánh giá so với nghe mp3.

qlevis

Xe điện
E thấy cái này đơn giản thôi,down nhạc lossless về,convert qua đuôi wave hoặc apple lossless,cho nó vào iphone or ipod,nối với đầu aux hoặc bluetooth.nhưng nối bằng bluetooth nghe hay hơn và còn nghe đc đt nữa,hơi bất tiện nếu đi 2 ng trở lên thì cả nhà sẽ nghe đc cuộc đt đó:))

MilanReal

Xe hơi
E thấy cái này đơn giản thôi,down nhạc lossless về,convert qua đuôi wave hoặc apple lossless,cho nó vào iphone or ipod,nối với đầu aux hoặc bluetooth.nhưng nối bằng bluetooth nghe hay hơn và còn nghe đc đt nữa,hơi bất tiện nếu đi 2 ng trở lên thì cả nhà sẽ nghe đc cuộc đt đó:))
Em tưởng cắm aux phải chuẩn hơn bluetooth nhiều chứ ạ.

Crazycars

Xe tăng
Em tưởng cắm aux phải chuẩn hơn bluetooth nhiều chứ ạ.
Em cũng tưởng vậy

Greenwood

Xe buýt
Có thằng đệ mới tặng em con Pi, em làm dự án network lossless player trước đã, chán cắm thử vào xe sau.

lfs_suck

Xe đạp
Em hiện tại cũng gọi là hài lòng với cái máy em mới mua ( Kenwood KDC-X996) cho âm thanh rất khá.Các bác cho em hỏi, nếu khong dùng ipod, em dùng portable drive rồi dùng usb power cho cái portable drive được không
Em mới upgrade lên Focal đằng trước này các bác ạ

Đang định lên đời đôi loa sau 6x9 , các bác thấy có nên đi theo Focal luôn không hay kiếm em này (JBL GTO 938) hay em này nặng bass hơn CADENCE CVLW69. Em còn định nâng cấp amp. Định dùng em JL JX360/4 để drive 2 cặp Focal và JBL được không các bác. Em không thích dùng sub, vì nghe nó tức ngực và to quá

chuvoicon

Xe tăng
các đầu dvd unit hiện nay đã có tính năng mirror link, nôm na là các Cụ cắm smartphone (IOS hoặc Android) vào cổng usb trên head sau đó dùng màn hình điều khiển trực tiếp smartphone đó, mà smartphone loại bèo nhất cũng có thể nghe tốt các file lossless (music hoặc video)

lfs_suck

Xe đạp
Em đang dùng Dune 301 trên xe để nghe Lossless và thỉnh thoảng cho F1 xem HD, hoạt hình trên xe. Mặc dù lắp Dune301 trên xe là hơi lãng phí so với tính năng của nó (kết nối cáp quang, HDMI, LAN, SD card, USB 3.0 Slave, internet TV .... không dùng đến) nhưng chất lượng âm thanh, hình ảnh ra rất tốt. Cụ nào có nhu cầu chia xẻ, test chất lượng lossless trước khi quyết định chơi kiểu này thì xin mời qua em nghe thử và đánh giá so với nghe mp3.
Thế bác chạy source bằng gì vậy bác, bác gắn ổ cứng ra sao và bao nhiêu GB bác có thể hướng dẫn, chia sẻ cùng ae ở đây được không

airport

Xe tải
Thế bác chạy source bằng gì vậy bác, bác gắn ổ cứng ra sao và bao nhiêu GB bác có thể hướng dẫn, chia sẻ cùng ae ở đây được không
Cái Dune này nhét luôn được HDD 2.5", em dùng cái HDD 650GB, thoải mái lossless và phim hoạt hình cho 2 bé nhà em ở ghế sau xem.
Ngoài ra, để tránh bị restart lại khi đề nổ, em dùng bộ PowerMagic Pro, khi ko nổ máy mà chạy thì đến điện áp an toàn cho đề máy (11.8V-12V) bộ này tự ngắt nguồn, an toàn cho accu.
Cụ nào muốn chia xẻ kinh nghiệm em xin được mời qua nghe và ngắm trực tiếp chứ tả khó lắm ạ.

lfs_suck

Xe đạp

captivaltz

Xe điện
Cái Dune này nhét luôn được HDD 2.5", em dùng cái HDD 650GB, thoải mái lossless và phim hoạt hình cho 2 bé nhà em ở ghế sau xem.
Ngoài ra, để tránh bị restart lại khi đề nổ, em dùng bộ PowerMagic Pro, khi ko nổ máy mà chạy thì đến điện áp an toàn cho đề máy (11.8V-12V) bộ này tự ngắt nguồn, an toàn cho accu.
Cụ nào muốn chia xẻ kinh nghiệm em xin được mời qua nghe và ngắm trực tiếp chứ tả khó lắm ạ.
Lúc nao rảnh cho em tham khảo với nhóe :))

airport

Xe tải
Vâng, em rất vinh dự nếu được cụ Cap quá bộ ghé thăm và góp ý ạ. Lâu lâu mới thấy cụ lên tiếng thế ạ, chắc dạo này cụ bận nên ko thấy rủ đi cafe Đào Tấn

lfs_suck

Xe đạp
Các bác cùng em tune con amp cho xe nhé

Em vác về con amp này 120w/channel (4 Ω) và 190/channel (2 Ω)

Hình ảnh thực tế nó đây,

Bi giờ làm căn chỉnh gain cho đúng đây, sau một hồi tìm kiếp trên net em căn chỉnh thế này,vì không có software và đồ đo( mắc thấy tía). Em dùng con digital multimeter( được free khi thằng Habor Freight gởi báo về)

Sau đó vô trang Realm of Excursion dowload test tone 50 Hz về burn ra CD rồi cho nó chạy repeat liên tục

Trước hết tắt máy CDP (cd player) rồi chỉnh gain của em về 0 hết, trong CDP chỉnh toàn bộ điều flat ( không tăng bass.etc...)

Gỡ bỏ dây loa khỏi cọc nối của amp( cất riêng một chỗ, tránh không đụng tới cọc amp-không là tèo con loa) sau đó nối digital multimeter vào cọc amp + và -
Hình dưới đây cho thấy em nối đại đường dây nóng và tiếp đất vô cọc nối amp, nhưng dây nhợ tùm lum vì đang order con này Set Four 4 Gauge AWG Platinum Nickel Car Stereo Power Ground Spade Terminals 4G | eBay
đang trên đường về , khi về sẽ bỏ vô và hàn nó lại cho chắn chắn

Cách tính Volt điện thế cho loa
Gain Setting Equation
Voltage of the output = sqrt(RMS Power X impedance of the speaker)
Volt= √ công xuất loa x trở kháng
Em có 2 cặp loa khác nhau:

Loa trước :Alpine SPR-17S :công xuất :110wat(4 ohm) -> Volt=√110x4=20.9761

Loa sau:JBL GTO938:công xuất: 100 wat(2 ohm) -> Volt= √ 100x2= 14.142

Phía trên là công thức để chỉnh gain (input level) cho amp

Tiếp đến em bật máy lên, cho máy chạy đĩa 50Hz (repeat) chỉnh đồng hồ đo qua bên phần AC đo điện thế bằng volt cho loa trước và sau (dùng tô vít chỉnh input level)-Em cho loa trước ở channel 1+2 và loa sau là channel 3+4

Loa trước

Loa sau

Xong xuôi đâu đất mới bắt đầu tắt máy , nối dây loa vô cọc amp và chỉnh thêm bass treble theo ý mình

Các bác nào có xe chơi amp thử xem sao nhé
Thân

Chỉnh sửa cuối: