[CCCĐ] Hành trình vòng quanh thế giới - 15 ngày dạo chơi nước Nhật

hieutcnd

Xe điện
Chúc mừng gia đình cụ có thành viên mới. Chuyến đi xuyên Việt đầu tiên của gia đình cụ chính là động lực để gia đình em cũng có nhiều chuyến xuyên Việt sau này đấy ạ!!!
He he, cám ơn cụ, đọc comment của cụ mà vui quá :)

hieutcnd

Xe điện
Em hóng kinh nghiệm chuyến đi
Tầm tháng này thời tiết Nhật chắc mát lạnh rồi cụ nhỉ
Lúc em đi nóng điên đảo cụ ạ, nên phải cắt bớt lịch trình.

hieutcnd

Xe điện
4: Chuẩn bị đồ đạc và sim data
Về việc chuẩn bị thì thực ra đi Nhật chả cần phải chuẩn bị gì nhiều. Đó cũng là một trong những lý do nhà mình chọn Nhật ở thời điểm này khi mà có con nhỏ.

Giờ có con nhỏ lên nhà mình phải tối ưu hóa việc mang đồ. Chỉ mang hai va ly xách tay, và phải đơn giản hóa đồ đạc mang theo.

Việc mang vali đi xách tay này cũng rất tiện, nhớ gọi nên bạn có thể dễ dàng gửi tại các tủ để đồ ở cạnh nhà ga. Gửi hành lý ở cạnh nhà ga cũng rất tiện, bạn có thể trả bằng coin hoặc passmo card hoặc credit card. Việc gửi đồ này rất tiện lợi cho dân du lịch. Vì thường các khách sạn đều có thời gian check out là 10 giờ sáng. Nên bạn sẽ phải check out và kéo vali ra ga tàu điện ngầm, gửi ở đó và đi chơi tiếp. Giá gửi đồ cũng khá rẻ và được tính theo ngày. Tủ to có thể đựng dc 2 va ly xách tay và cả ba lô đeo là 700 yên/ngày, tủ nhỏ là 500 yên/ngày (đựng dc 1 va li xách tay). Để tiết kiệm nhà mình thích dùng tủ to, nhưng tủ to số lượng ít hơn, nên đôi lúc phải dùng 2 tủ nhỏ..

Khi gửi đồ, bạn nhớ chụp ảnh lại để nhớ rõ vị trí của tủ đồ ở khu vực nào. Vì thường những ga trung tâm có rất nhiều khu vực gửi đồ ở rất nhiều cửa ra vào. Đây là kinh nghiệm xương máu của nhà mình. Hôm gửi đồ ở Nagoya bị vội nên cũng chẳng nhớ chụp ảnh lại. Lúc về tá hỏa lên, hỏi các bạn nhân viên thì các bạn ấy tiếng Anh cũng bập bõm, mà lịch chạy tàu thì sắp đến giờ, cả nhà cứ cuống hết cả lên. Rất may là cuối cùng cũng lấy được đồ, bố cắp nách con chạy, mẹ và anh kéo vali đại náo cả nhà ga, vừa chạy vừa liên mồm xin lỗi hành khách để nhường lối đi. Cả nhà chạy vội ra thì tàu vừa đến lúc tàu sắp chạy.

Cái vụ đơn giản hóa đồ đạc mang theo cũng làm mình cũng tiếc mãi. Nghĩ đến cảnh tay bế con, cổ đeo cái máy ảnh với cái ống kính nặng gần một cân mà mình thấy nản. Thế nên sau khi đắn đo mình chỉ mang mỗi một cái ống 35mm f2.8 cho gọn nhẹ. Lúc sang đên nơi, khi chụp thấy nó khá bất tiện, góc chụp bị bó hẹp rất khó chịu ☹. Còn drone và tripod thì là cái gì đó quá xa xỉ để mang đi.

Để di chuyển, biết đường đi và nhìn giờ tàu, xe chạy thì tất nhiên bạn cần phải có điện thoại và kết nối data mạng. Có 2 hình thức để bạn có thể truy cập mạng: thuê pocket wifi hoặc mua sim điện thoại (physical hoặc esim)

Thuê pocket wifi thì có thuận lợi là vào được mạng tốc độ cao và không giới hạn về lưu lượng. Bạn có thể chia sẻ tới tối đa 5 thiết bị cùng một lúc. Rất thuận lợi nếu bạn đi theo nhóm đông. Nhưng nhược điểm là giá thuê khá đắt, và bạn lại phải lấy thiết bị tại sân bay, và cứ phải cầm nó đi theo suốt hành trình.

Esim thì đơn giản hơn nhiều, bạn có thể mua từ Việt Nam, sau đó họ sẽ gửi cho bạn một cái QR code để download và cài về máy và kích hoạt sim điện tử. Sang đến Nhật là bạn có thể sử dụng luôn để vào mạng. Nhược điểm là không phải máy nào cũng tương thích, đơn giản như máy của vợ mình là iPhone 8 thì sẽ không sử dụng được. May mà mình dùng Google pixel 7, con trai dùng pixel 5 thì sử dụng được Esim. Thêm một nhược điểm nữa là Esim sẽ bị giới hạn về lưu lượng tùy theo gói. Nhà mình sử dụng gói 10Gb cho 20 ngày. Giá là khoảng 20 đô cho một sim. Thực ra mình chỉ dùng để xem thông tin và tìm bản đồ thì quá đủ.

Ảnh đồ nghề của em cũng kha khá :)

PXL_20230809_170244564.MP by Hieu Tran, on Flickr

Thế mà phải bỏ lại gần hết, chỉ xách đi đúng thứ này :(

PXL_20230809_170310995.MP by Hieu Tran, on Flickr

hieutcnd

Xe điện
5. Ẩm thực:
Đồ ăn ở Nhật khá bắt mắt, được bài trí khá tỉ mỉ và cầu kỳ. Tuy nhiên theo cảm nhận cá nhân, đồ ăn Nhật không có được sự đa dạng như đồ ăn Việt. Người Nhật ăn khá nhiều tinh bột, ít rau và ăn khá mặn. Nhiều khi cứ băn khoăn, ko hiểu sao người Nhật họ ăn như thế mà lại sống lâu? Có lẽ họ lao động và đi bộ nhiều 😊. Một người đi làm bình thường cũng mất khá nhiều thời gian cho việc đi bộ.

Đặc biệt hoa quả ở Nhật rất hiếm và đắt. Đối với khách du lịch như nhà mình để tiết kiệm thời gian (và cả tiền) thì thường mua đồ ăn sáng chế biến sẵn ở các cửa hàng tiện ích (Family Mart, Seven Eleven hay Lawson, nhà mình thấy Seven Eleven là ổn nhất). Có cả mỳ trộn, cơm trộn, cơm nắm, bánh…. Nhìn chung đồ ăn sáng bán sẵn ở Nhật khá đa dạng và healthy hơn nhiều so với đồ ở Mỹ. Còn buổi trưa và buổi tối thì ăn nhà hàng. Nhìn chung ăn ở các nhà hàng bình dân ở Nhật giá cũng không đắt.

Nhà mình đi cũng khá nhiều và rút ra kết luận là Việt Nam vẫn là thiên đường về ăn uống, dồ ăn phong phú đa dạng và giá cũng rẻ (tất nhiên là ăn ở các nhà hàng bình dân 😊 ).

Ảnh bữa ăn hiếm hoi nhà em được phục vụ với nhiều món (kaiseki) khi nghỉ tại Ryokan Gazan.

PXL_20230717_102805079.MP by Hieu Tran, on Flickr

PXL_20230717_103855685.MP by Hieu Tran, on Flickr

PXL_20230717_103843882.MP by Hieu Tran, on Flickr

hieutcnd

Xe điện
6. Việc thanh toán
Việc thanh toán ở Nhật cũng khá dễ dàng, đa số họ nhận trả bằng credit card. Nhưng cũng có một số cửa hàng và khách sạn nhỏ họ chỉ chấp nhận việc trả bằng tiền mặt. Nhà mình đổi 20 vạn yên để đề phòng, nhưng lúc về tiêu không hết vẫn còn thừa ba vạn. Cái vụ đổi Yên này cũng hay, lúc mình đổi phải mua là 165₫ một yên, những lúc về bán lại lại thành ra có lãi, tỷ giá là 168 đ. Mình nói đùa với vợ, biết thế mua thật nhiều tiền để ở nhà rồi bán lại lấy lãi 😊

Một số ảnh chụo bằng điện thoại trên tàu cao tốc đi từ Tokyo đến Kanazawa

PXL_20230716_081300319.MP by Hieu Tran, on Flickr

PXL_20230716_075656704.MP by Hieu Tran, on Flickr

hieutcnd

Xe điện
7. Ngôn ngữ: Ở Nhật có lẽ do sự tự tôn dân tộc cao nên rất ít người biết tiếng Anh, các biển hiệu ở của hàng, hay menu món ăn… cũng ít khi có tiếng Anh. Lúc này dùng Google lens là công cụ rất hữu hiệu. Cứ mở cái app ra, dí camera vào tiếng Nhật, nó sẽ dịch ra tiếng Anh cho bạn.

Do ít người biết tiếng Anh lên việc di chuyển bạn cũng phải hoàn toàn tự chủ. Khi theo dõi Google maps, nên biết rõ đi theo tuyến đường nào, đi xe bus hay là tàu điện ngầm. Mỗi stations thường có rất nhiều exits, và thường Google maps cũng chỉ rất chi tiết là bạn nên đi vào hay đi ra cửa nào. Sau khi chọn được tuyến đường bạn muốn đi nó sẽ hiển thị tên và màu của hành trình bạn sắp đi lên trên Google maps. Sau đó nhìn lên các biển hiệu ở các nhà ga để tìm cho đúng đường mình đi

Thường các nhà ga đều có thang cuốn (escalator) và thang máy (elevator). Nhà mình do có con nhỏ và xe đẩy nên phải nhìn biển hiệu để tìm lối đi thang máy. Nhiều lúc phải chấp nhận đi xa hơn để có được thang máy

Dành cả tuổi trung niên để tìm thang máy trong ga tàu điện ngầm :)

PXL_20230725_015317329.MP by Hieu Tran, on Flickr

PXL_20230725_015331001.MP by Hieu Tran, on Flickr

hieutcnd

Xe điện
8. Chỗ ở: Giá thuê nhà và khách sạn ở Nhật khá đắt, đặc biệt là các thành phố lớn. Như Tokyo, thành phố với 37 triệu dân, đất chật người đông nên đương nhiên giá thuê nhà ở khá đắt. Kinh nghiệm nhà mình rút ra là nên thuê nhà ở, không nên thuê khách sạn. Khách sạn Nhật phòng rất nhỏ, cảm giác khá khó chịu. Thường các nhà và khách sạn đều có máy giặt đi kèm. Nếu ở khách sạn, họ hay có các máy giặt và máy sấy loại nhét tiền xu vào để sử dụng khá tiện lợi. Khi thuê nơi ở, ngoài việc giá và review, bạn nên nhìn trên map để xem nó có gần với ga tàu điện hay bến xe bus không. Việc này rất quan trọng nếu bạn đi với gia đình có con nhỏ.

Phòng khách sạn ở Takayama, chỉ kê được đúng 1 chiếc giường và 1 cái bàn bé tý.

PXL_20230718_225150323.MP by Hieu Tran, on Flickr

Lối đi siêu nhỏ, vô cùng chật chội.

PXL_20230718_225154144.MP by Hieu Tran, on Flickr

hieutcnd

Xe điện
He he vậy là em đã viết xong những kinh nghiệm chính rút ra từ chuyến đi này. Giờ là lúc đi vào chi tiết cho từng ngày, từng chặng trong chuyến đi.

Ngày 1: Bay đến sân bay, nhận phòng và đi ăn đêm

Nhà mình bay chuyến bay lúc 8h sáng, do chênh lệc múi giờ nên 3:30 chiều mới đến sân bay Haneda.

Đi chuyến bay của Vietjet air lúc đi rất vắng vẻ, nhà mình mỗi người một chỗ cho thoải mái. Thằng con thì cứ ngóng để ănnhưng nó không biết là Vietjet air không phục vụ ăn, muốn ăn thì phải mua thêm. Sau lần này hắn rất bực bạn lần sau không đi Vietjet air nữa vì ko hiểu sao không phục vụ ăn miễn phí khi bay những 5 tiếng :) .

Sân bay Haneda chào đón cả nhà mình. Đồ đạc chỉ gói gọn trong một chiếc xe đẩy với hai cái vali kéo tay và hai cái ba lô đeo trên vai.

PXL_20230713_071519973.PORTRAIT~2 by Hieu Tran, on Flickr

PXL_20230713_071512184.MP by Hieu Tran, on Flickr

bomit

Xe tăng
Em chúc gia đình cụ chủ mạnh khỏe và có thêm nhiều địa điểm mới để chia sẻ lên đây.
Chúc em bé nhỏ hay ăn chóng lớn.
Em nhớ nhà cụ có 2 bé trai trong các thớt trc rồi, đúng ko nhỉ?

hieutcnd

Xe điện
Mình thì tranh thủ đi vệ sinh, nhìn cái bảng điều khiển mà hoa hết cả mắt. Chẳng biết cái nào cái xịt đ.í.t , cái nào cái xả. Toàn tiếng Nhật, mất công phải mở Google len ra để dịch. Nhà vệ sinh ở Nhật cái nào cũng có hệ thống tương tự thế này. Có cái có cả sấy ấm cho ghế và có cả nhạc du dương

PXL_20230713_073306182.MP by Hieu Tran, on Flickr

Lúc này lại nhớ lại câu chuyện vui mà mọi người hay kể vào những năm 80 của thế kỷ trước. Đó là tổng thống Liên xô được mời sang Mỹ chơi. Lúc đi vào nhà vệ sinh, có nút lựa chọn bạn muốn đi tè hay đi ị. Ông chọn phương án 2. Sau đó có máy tự động cởi thắt lưng và cởi quần của ông ra. Máy lại nhất ông cho nên bồn cầu. Sau đó có máy đấm nhẹ một phát vào bụng ông để vệ sinh dễ dàng. Cuối cùng thì có máy xịt nước từ dưới lên để rửa.

Sau chuyến đi tổng thống Liên xô ấn tượng lắm, ông về ra lệnh cho quân của mình thiết kế cái máy tương tự. Sau khi hoàn thiện các kỹ sư Liên xô hí hử mời tổng thống vào để thử.

Tổng thống Liên xô vừa vào đến nhà vệ sinh máy mặc định ông đi ị, thế là nó đấm bụp một phát vào bụng làm ông vãi hết cả phân ra quần. Sau đó máy nhấc ông lên bồn cầu. Rồi thay vì xịt nước từ dưới lên máy lại dội nước từ trên xuống. Người ông ướt nhẹp. Cuối cùng lúc này máy nó mới cởi thắt lưng và cởi quần của ông ra. :P

Chỉnh sửa cuối:

hieutcnd

Xe điện

hieutcnd

Xe điện
Về đến ga Ueno, việc đầu tiên là phải đi mua pasmo (IC card). Thẻ này chỉ dành cho khách du lịch nước ngoài. Vì vậy khi mua bạn phải trình passport ra để mua. Giá mỗi thẻ là 1500 yên, trong đó có sẵn 1500 yên để đi. Bạn có thể nạp tiền ở các máy tự động tại tất cả ga tàu điện ngầm, trên xe bus hoặc tại các cửa hàng tiện ích. Thông tin về thẻ passmo các bạn có thể xem ở đây. Thẻ này có tác dụng như thẻ debit ngân hàng, bạn có thể sử dụng cho cả tàu điện ngầm, railway, xe bus...

Bạn phải mua mỗi người một cái, không thể dùng chung,

PXL_20230713_090343466.MP by Hieu Tran, on Flickr

PXL_20230713_090346521.MP by Hieu Tran, on Flickr

hieutcnd

Xe điện
Em chúc gia đình cụ chủ mạnh khỏe và có thêm nhiều địa điểm mới để chia sẻ lên đây.
Chúc em bé nhỏ hay ăn chóng lớn.
Em nhớ nhà cụ có 2 bé trai trong các thớt trc rồi, đúng ko nhỉ?
Em cảm ơn cụ ạ. Vâng cụ nhớ đúng ạ, em có 2 bé trai. Cả nhà em bị tai nạn vào đầu năm 2021 và cháu lớn không qua khỏi ạ. Vợ chồng em có mở một quỹ từ thiện mang tên cháu. Cụ hay ai có biết đến các cháu nhỏ có hoàn cảnh khó khăn thì giới thiệu cho em biết nhé.

Thông tin về quỹ đây ạ

Cụ cho e hỏi cái IDP cụ là xin là VN cấp hay gì ạ? E đọc thì VN cấp theo công ước Vienna 1968 còn Nhật lại theo công ước Geneva 1949 nên ko chấp nhận của VN, ko biết thực tế thế nào? :-?

hieutcnd

Xe điện
Cụ cho e hỏi cái IDP cụ là xin là VN cấp hay gì ạ? E đọc thì VN cấp theo công ước Vienna 1968 còn Nhật lại theo công ước Geneva 1949 nên ko chấp nhận của VN, ko biết thực tế thế nào? :-?
Đúng rồi cụ à. Lúc đầu em cũng định về Việt Nam đổi sang bằng quốc tế nhưng đọc thì thấy Nhật không chấp nhận. Thế nên em phải đổi ở bên này.

hieutcnd

Xe điện
Nhà mình thuê nhà cách ga Iriya Station chỉ tầm 3 phút đi bộ. Đây là một trong những nhà mình ưng ý nhất trong chuyến đi. Vừa gần ga tàu lại rộng rãi biệt lập. Nhà có hai phòng ngủ riêng biệt và một phòng ăn. Nhà đầy đủ tiện nghi, có cả máy giặt và khu phơi đồ riêng. Giá cho ba đêm Tokyo là 482 đô. Lúc đầu nhà mình tìm những căn hộ như này thường phải hơn 600 đô. Hôm đó đi tìm gặp ngay nhà này mới gia nhập booking, mình thấy giá rẻ và hợp lý nên book ngay. Chỉ có một điều là giá này là không được hủy (no cancellation). Có nghĩa là vì một lý do gì đó mà bạn không đi được thì bạn sẽ mất tiền mà không được hoàn lại. Thường khi mình đã chắc chắn lịch thì nên mua option này cũng rẻ được kha khá

Cả nhà tắm rửa xong thì đợi cô em họ đến đưa đi ăn, trước học ở đại học Tokyo giờ đang làm bên này. Cô em đã gọi điện book trước một nhà hàng sushi băng truyền ở phố đêm Ueno. Nhưng do book muộn nên chỉ còn suốt 8 giờ 30 tối. Cả nhà kéo nhau đi, hy vọng vắng khách họ cho vào sớm

Khu phố đêm Ueno khá nhộn nhịp với các hàng quán và các ánh đèn led. Cảm giác khá giống với khu Tạ Hiện ở nhà mình. Rất nhiều các quán bia hơi vỉa hè.

PXL_20230713_105048758.MP by Hieu Tran, on Flickr

PXL_20230713_105052762.MP by Hieu Tran, on Flickr

Chỉnh sửa cuối: