[Funland] GDP(PPP) Việt Nam đã vượt Hà Lan, Thụy Sỹ........

deverlex

Xe buýt
Cụ không cần phải đưa cái đó ra.
Cái em cần là tại sao cần phải đưa cái PPP ra để so sánh với các nước khác.
PPP nó chỉ đánh giá được mức sống tối thiểu của dân, còn cái GDP ( danh nghĩa ) mới là cái đánh giá chất lượng cuộc sống của người dân.
Em đi hỏi công nghệ A.I của mẽo thì nhận đc câu trả lời thế này

Để đánh giá chất lượng cuộc sống của người dân, cả GDP (PPP) và GDP danh nghĩa đều có những ưu và nhược điểm riêng, cần xem xét cẩn thận từng trường hợp cụ thể:

GDP danh nghĩa:
Ưu điểm:

• Dễ dàng đo lường và so sánh quốc tế vì sử dụng đơn vị tiền tệ chung.
  • Phản ánh quy mô nền kinh tế một cách trực tiếp.
Nhược điểm:
  • Bị ảnh hưởng bởi tỷ giá hối đoái, nên không phản ánh chính xác sức mua của đồng tiền ở mỗi quốc gia.
  • Không tính đến sự khác biệt về chi phí sinh hoạt ở các khu vực khác nhau.
GDP (PPP):
Ưu điểm:

• Phản ánh sức mua thực tế của đồng tiền ở mỗi quốc gia, từ đó đánh giá mức sống của người dân một cách chính xác hơn.
  • Giúp so sánh chất lượng cuộc sống giữa các quốc gia có mức giá và thu nhập khác nhau.
Nhược điểm:
  • Việc tính toán GDP (PPP) phức tạp hơn so với GDP danh nghĩa.
  • Kết quả có thể bị ảnh hưởng bởi chất lượng dữ liệu và phương pháp tính toán.
Kết luận:
  • GDP danh nghĩa thích hợp để so sánh quy mô nền kinh tế, nhưng không phải là thước đo chính xác về chất lượng cuộc sống.
  • GDP (PPP) cung cấp thông tin tốt hơn về mức sống, nhưng cần được sử dụng kết hợp với các chỉ số khác như tuổi thọ, tỷ lệ biết chữ, v.v. để có đánh giá toàn diện.
Ngoài ra, cần lưu ý một số yếu tố khác ảnh hưởng đến chất lượng cuộc sống như:
  • Mức độ phân phối thu nhập: Một quốc gia có thể có GDP cao nhưng chất lượng cuộc sống thấp nếu thu nhập phân phối không đều.
  • Cơ sở hạ tầng: Chất lượng hệ thống giao thông, y tế, giáo dục cũng góp phần quan trọng vào chất lượng cuộc sống.
  • Môi trường: Môi trường ô nhiễm có thể ảnh hưởng tiêu cực đến sức khỏe và chất lượng cuộc sống của người dân.
Do đó, để đánh giá chất lượng cuộc sống một cách chính xác, cần sử dụng kết hợp nhiều chỉ số khác nhau, không nên chỉ dựa vào GDP (PPP) hay GDP danh nghĩa.

vdtours

Xì hơi lốp
Website
www.youtube.com
Real mới là thịt là gạo là thép... khi Mỹ muốn đánh ai thì nó nhìn vào real GDP chứ không phải GDP, đó là lý do CIA phải nghiên cứu Real GDP. Cái khái niệm của cụ mới quá có link không hay là là do cụ tự viết ra?
Thế cái gì Mỹ đưa ra cũng đúng à?
Mỹ nó đánh thằng nào cần gì nhìn vào Real GDP. 1 Rắc, Nam Tư, Ấp Gà, Syria, Nga, ...
Thấy cần thiết phải táng thì nó táng thôi.
Khái niệm đó cụ cứ cho là của em đi.
Em suy nó ra từ thực tế thằng nào có GDP/ đầu người cao thì mức sống của thằng đó tốt.
Thằng nào mà GDP/ đầu người thấp thì dù có tính theo PPP thì vẫn không thể bằng thằng có GDP/ đầu người cao nhưng tính theo PPP thấp.

hoangthuywalla

Xe tải
Em thì không rõ PPP , GDP dư lào. Nhưng hồi em còn nhỏ em ăn cơm với rau và tí cá, quần áo thì mua rộng sẵn vài size :). Nay con em nó ăn thịt, tôm, cua đầy đủ,áo quần thì mặc theo mốt.
Như vậy là có cải thiện rồi nhỉ .

deverlex

Xe buýt
Cụ hỏi AI xem Thụy Sỹ mua điện thoai / ô tô dễ hơn hay VN mua dễ hơn.
cuộc sống của cụ chắc chỉ mua điện thoại và ô tô nhỉ? sống không bảo hiểm, khám chữa bệnh, không ăn uống, giải trí, con cái không cần học hành, du lịch đúng không?
4 năm em mới thay 1 cái đt chừng 20tr, trong khi mỗi tháng tiền sinh hoạt em chi 15tr/ng. 1 năm không dưới 200tr các khoản khác nhau.

vdtours

Xì hơi lốp
Website
www.youtube.com
Em thì không rõ PPP , GDP dư lào. Nhưng hồi em còn nhỏ em ăn cơm với rau và tí cá, quần áo thì mua rộng sẵn vài size :). Nay con em nó ăn thịt, tôm, cua đầy đủ,áo quần thì mặc theo mốt.
1991 GDP/ đầu người của VN có hơn 100 USD, giờ hơn 4000 đương nhiên là đời sống cải thiện hơn nhiều rồi. Nhưng mà so với các nước có GDP/ đầu người trên 10k thì còn kém xa.

Viêm Hoàng

Xe đạp
Chắc chắn là không, nếu so sánh ngang bằng. Ví dụ 1 quán rẻ nhất ở Mỹ với rẻ nhất ở VN. Hoặc nhóm đắt nhất ở Mỹ với nhóm đắt nhất ở VN

Đây là nhìn vào thực tế, chứ ko phải tự sướng. Đã từng có thời gian em cũng suy nghĩ theo hướng bất mãn và bỏ qua nhiều cơ hội. Khi có cái nhìn tích cực hơn, cuộc sống chuyển sang 1 trang mới
nếu so thế phải so về chất lượng nữa mới hợp lí

vdtours

Xì hơi lốp
Website
www.youtube.com
cuộc sống của cụ chắc chỉ mua điện thoại và ô tô nhỉ? sống không bảo hiểm, khám chữa bệnh, không ăn uống, giải trí đúng không?
4 năm em mới thay 1 cái đt chừng 20tr, trong khi mỗi tháng tiền sinh hoạt em chi 15tr/ng. 1 năm không dưới 200tr các khoản khác nhau.
Thế cụ thấy ở VN người chết vì bệnh tật/ tai nạn nhiều hay các nước có GDP/ đầu người cao?
Cụ thấy ngườ ita đi du lịch nhiều hay cụ đi du lịch nhiều?

deverlex

Xe buýt
Thế cụ thấy ở VN người chết vì bệnh tật/ tai nạn nhiều hay các nước có GDP/ đầu người cao?
Cụ thấy ngườ ita đi du lịch nhiều hay cụ đi du lịch nhiều?
Thôi, em xin thua nhé, cụ nên viết sách, nêu luận điểm của mình với TG, có khi được Mỹ tuyển và trao học vị giáo sư đấy, ở đây nói phét trên otofun làm gì =)) ra đó thể hiện nhiều người họ cũng để ý hơn, chui rúc xó xỉnh này rồi phủ định những cái thế giới họ đưa ra, được cả TG công nhận làm gì thế

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Trong khi nhiều người chỉ nhìn vào hiện tại, cần có cái nhìn xuyên suốt từ quá khứ để định hướng tương lai.
.
Một tương lai tươi sáng đang đón chờ các cụ/mợ
Kụ ây PPP này tự sướng trợn mắt. Còn GDP thời kụ nên lấy GPI/ bình quân đầu người ra so ló mới công tâm chứ ợ

Cụ hỏi AI xem Thụy Sỹ mua điện thoai / ô tô dễ hơn hay VN mua dễ hơn.
Thế cụ cũng hỏi bao nhiêu thằng cần mua điện thoại, ô tô mới và bao nhiêu thằng cần làm răng mới. Làm răng ở Thụy sĩ so với Việt nam thế nào.

coolpix8700

Xe ngựa
Hồi xưa ở Đức về chơi, em kéo cả nhà tranh thủ đi làm răng.
Mà cũng chẳng phải do giá ở VN rẻ hơn, bên kia tụi em có bảo hiểm!

vdtours

Xì hơi lốp
Website
www.youtube.com
Thôi, em xin thua nhé, cụ nên viết sách, nêu luận điểm của mình với TG, có khi được Mỹ tuyển và trao học vị giáo sư đấy, ở đây nói phét trên otofun làm gì =)) ra đó thể hiện nhiều người họ cũng để ý hơn, chui rúc xó xỉnh này rồi phủ định những cái thế giới họ đưa ra, được cả TG công nhận làm gì thế
Em cũng chém gió thôi.
Tính GDP( PPP ) cũng được nhưng đừng lấy nó so sánh với các nước khác & tự hào là mình đã vượt họ mà nên lấy GDp/ đầu người ( danh nghĩa ) so sánh để thấy mình còn kém họ thế nào.

deverlex

Xe buýt
nhà em nhiều ng việt kiều Úc lắm, giờ sang Úc định cư hết 500K biden, nhiều người Việt chọn mua nhà, và em thấy mn hay về VN làm răng, và công khai luôn là về VN làm răng cho rẻ, tiện về chơi.

datinh

Xe container
hì hì. có lẽ hôm nào gói quần áo cũ vất ra xe rác.
ám ảnh thời niên thiếu đói rách. lúc về già tuy chả còn lo nghĩ gì nữa nhưng cứ tích trữ những món cũ mèm. nhẽ mai em rọn sạch cho rộng nhà. mệ kiếp
giống y cái tay đào vàng trong truyện love of life của anh jack london :D

Legoo TRAU VANG

Xe tải
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Kụ ây PPP này tự sướng trợn mắt. Còn GDP thời kụ nên lấy GPI/ bình quân đầu người ra so ló mới công tâm chứ ợ
Thế giới vẫn coi PPP là chỉ số chính, GPI là 1 thứ rất ko phổ biến

vdtours

Xì hơi lốp
Website
www.youtube.com
Thế cụ cũng hỏi bao nhiêu thằng cần mua điện thoại, ô tô mới và bao nhiêu thằng cần làm răng mới. Làm răng ở Thụy sĩ so với Việt nam thế nào.
Thế theo cụ thì VN để dành bao lâu để mua được điện thoai / ô tô, bao lâu thì đủ tiền thay răng?
Cụ thay 1 cái răng thì hết mấy bao nhiêu tiền/ họ thay thì hết bao nhiêu tiền?

vdtours

Xì hơi lốp
Website
www.youtube.com
Thế cụ về VN thay vì lý do gì thế ạ?

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Hay tranh thủ tranh tối tranh sáng em lên in tơ lẹt đề nghị đổi quốc tịch Hòa Lan Thụy Sỹ cho các kụ ở bển nhể 😁

FUN PLUS

Xe buýt
Em hp quá. Em sướng quá. Em rất tự hào. Ôi ma mị quá! :))