Thảo luận Dung dịch vệ sinh kim phun buồng đốt có tốt không ?

civic trần 1987

Xe điện
vậy chốt lại là cứ 1V bảo dưỡng thì dùng dung dịch vệ sinh kim phun là ổn cho đến khi xe quá 10V thì thôi ko dùng nữa vì sẽ hỏng dây cao su đúng ko ạ?
Cháu làm lần đầu lúc 2 vạn, sau đó đến 6 vạn cháu làm tiếp. Các hạng mục vệ sinh khác cháu bổ đều ra và lặp lại sau 4 vạn nữa. Cũng chỉ tránh tập trung mốc 4 vạn. Chứ 4 vạn đầy cụ than đắt.

Alongcamepolly06

Xe container
Cháu làm lần đầu lúc 2 vạn, sau đó đến 6 vạn cháu làm tiếp. Các hạng mục vệ sinh khác cháu bổ đều ra và lặp lại sau 4 vạn nữa. Cũng chỉ tránh tập trung mốc 4 vạn. Chứ 4 vạn đầy cụ than đắt.
có khi phương án như cụ lại đỡ nhiều tiền thật, đợt trước bảo dưỡng 3.5V, cháu định thay nước làm mát, dầu phanh, trợ lực... mà cu em dịch vụ bảo thôi, đợi 4V làm cho đỡ mất thời gian

civic trần 1987

Xe điện
có khi phương án như cụ lại đỡ nhiều tiền thật, đợt trước bảo dưỡng 3.5V, cháu định thay nước làm mát, dầu phanh, trợ lực... mà cu em dịch vụ bảo thôi, đợi 4V làm cho đỡ mất thời gian
Chả đỡ đồng nào vì đằng nào cũng phải làm. Có chăng chỉ tránh việc bị dồn hạng mục bảo dưỡng ở cấp 4-8-12...vạn thôi ạ. Cháu đi Hòn Đá 10 cuốn lịch nên rút ra đc là mình nên xé lẻ các hạng mục vệ sinh ra các cấp lẻ thôi và quay lại sau 4 vạn cây. Chứ nếu đi ít thì 1-1,5 năm quay lại cũng được. Bên Toyota ấy, ko làm vệ sinh các thể loại ở cấp lẻ thế là bụp phát vào cấp 4 vạn, lúc đó ối giời ơi ngay! Mặc dù cấp lẻ Toyota "rẻ thật".

babypimp

Xe hơi
Vừa rồi đi bảo dưỡng 8 vạn em hơi bất ngờ vì cố vấn DV ko kê món thay lọc xăng vào, thay vào đó lại có vệ sinh kim phun buồng đốt.
Em thấy cứ sai sai (hay họ làm thế để hóa đơn đỡ nhiều, chia ra kỳ sau sẽ thay lọc xăng) nên bảo đổi lại.

Bopbun

Xe điện
Em chưa hiểu lắm. Ý bác là đổ cái phụ gia vệ sinh vào bình xăng định kỳ mà không hiệu quả, kim phun và buồng đốt vẫn bẩn nguyên khi tháo ra?
Chắc là ý bác ấy là nếu dùng dung dịch đổ vào bình xăng thì muội tan ra sẽ bám lung tung trong buồng máy chứ không thổi ra ngoài theo khói. Nhiều bác nói nên, nhưng nhiều bác nói không nên. Em cũng thiên về không nên. Lúc nào cần vệ sinh thì làm theo hãng (chính thức) chứ không phải hãng tư vấn (ngoài luồng).

bigman95

Xe điện
Em chưa hiểu lắm. Ý bác là đổ cái phụ gia vệ sinh vào bình xăng định kỳ mà không hiệu quả, kim phun và buồng đốt vẫn bẩn nguyên khi tháo ra?
Em người thật việc thật đây. Muốn không tắc kim phun chỉ có cách vệ sinh bằng hoá chất. Trực tiếp : dùng hoá chất thay xăng, hay gián tiếp : đổ bình .
Còn tháo hẳn kim phun ra thì cũng dùng hoá chất mà lại phải thay giàn goăng kim phun.
Cụ nào không dành kt lắm thì cứ để yên đấy , hãng bảo gì cứ thế mà làm.( hãng cũng khuyến cáo 1v đổ 1 cặp dung dịch)
Em thì tự mua tự đổ (300k) đỡ được 300k (600k trong hãng)

Alongcamepolly06

Xe container
Vừa rồi đi bảo dưỡng 8 vạn em hơi bất ngờ vì cố vấn DV ko kê món thay lọc xăng vào, thay vào đó lại có vệ sinh kim phun buồng đốt.
Em thấy cứ sai sai (hay họ làm thế để hóa đơn đỡ nhiều, chia ra kỳ sau sẽ thay lọc xăng) nên bảo đổi lại.
Cháu vừa bảo dưỡng 4V mà không thay lọc gió động cơ, điều hòa, dung dịch làm mát, vệ sinh kim phun... có mỗi món bảo dưỡng điều hòa ghi vào cháu gạch vì vừa mới tự bơm 3M xong? kể cũng lạ? :-/

bigman95

Xe điện
Cháu vừa bảo dưỡng 4V mà không thay lọc gió động cơ, điều hòa, dung dịch làm mát, vệ sinh kim phun... có mỗi món bảo dưỡng điều hòa ghi vào cháu gạch vì vừa mới tự bơm 3M xong? kể cũng lạ? :-/
Kiểm tra ngon là không thay đâu CỤ.
Lọc động cơ 4 vạn mà chưa phải thay thì cũng nể part của CRV đấy!

civic trần 1987

Xe điện
họ thay lúc 2 vạn rồi cụ, giờ cháu có hỏi thì bảo chưa phải thay ợ?
Lọc gió động cơ 3 vạn thay 1 cái. Cụ thay lúc 2 vạn sớm quá! Hoặc chẳng hay lúc mới mua xe đến 2 vạn cụ cho nó đi...vào mỏ hơi nhiều?

Alongcamepolly06

Xe container
Lọc gió động cơ 3 vạn thay 1 cái. Cụ thay lúc 2 vạn sớm quá! Hoặc chẳng hay lúc mới mua xe đến 2 vạn cụ cho nó đi...vào mỏ hơi nhiều?
Vâng, vào hãng các anh ấy tư vấn vậy, cháu cũng chỉ biết ok vì ông xe này dùng turbo, bẩn tẹo là đi ngay cái đó còn mất đông xèng hơn ạ 😅

civic trần 1987

Xe điện
Vâng, vào hãng các anh ấy tư vấn vậy, cháu cũng chỉ biết ok vì ông xe này dùng turbo, bẩn tẹo là đi ngay cái đó còn mất đông xèng hơn ạ 😅
Làm gì mà khiếp thế cụ. Cháu đi Honda turbo như cụ đây nhưng mà là Civic. Cháu thấy mấy cái lọc ấy, bẩn thì thay thôi. Mà thay muộn tẹo nó chả ảnh hưởng tới turbo tu beo gì đâu.

Alongcamepolly06

Xe container
Làm gì mà khiếp thế cụ. Cháu đi Honda turbo như cụ đây nhưng mà là Civic. Cháu thấy mấy cái lọc ấy, bẩn thì thay thôi. Mà thay muộn tẹo nó chả ảnh hưởng tới turbo tu beo gì đâu.
vâng, cháu ko có kinh nghiệm lắm nên các anh ấy biểu sao cháu nghe vậy, giờ hết bh rồi mới lên đây tham vấn các cụ cho "khôn " ra ạ :D

civic trần 1987

Xe điện
vâng, cháu ko có kinh nghiệm lắm nên các anh ấy biểu sao cháu nghe vậy, giờ hết bh rồi mới lên đây tham vấn các cụ cho "khôn " ra ạ :D
Cụ đi 10 vạn cây là khôn ra hết ngay ấy mà! Cháu xưa đi City cũng ngu lắm. Nhưng giờ Civic thì...đỡ ngu nhiều rồi.

Alongcamepolly06

Xe container
Cụ đi 10 vạn cây là khôn ra hết ngay ấy mà! Cháu xưa đi City cũng ngu lắm. Nhưng giờ Civic thì...đỡ ngu nhiều rồi.
đây là xe thứ 2 cháu sử dụng, xe đầu ko có turbo thì đơn giản hơn nhiều, lọc khô còn mỗi lần rửa xe xịt tung tóe ấy chứ cụ :D

babypimp

Xe hơi
Điều hòa cụ thường xuyên lấy gió trong, giữ xe sạch sẽ và ít hạ kính thì cũng ko bị bẩn lắm đâu.
Xe em thay lọc từ Tết, hôm trước mở ra đập đập mấy cái là lại like-new.
Bảo dưỡng vệ sinh điều hòa em thấy cái môn nội soi mà thọc ống vào xịt giàn lạnh nó mới xứng đáng. Chứ bơm bọt qua khe gió không hiệu quả bằng.

Bopbun

Xe điện
Riêng lọc gió thì em nghĩ càng bẩn thì lỗ lọc càng nhỏ, không khí vào máy càng sạch. Cho nên ai nói lọc gió bẩn mà đi ngay cái turbo em chẳng tin. Chỉ trừ bẩn quá bít lỗ khí làm yếu động cơ thì lúc đó mới nên thay. Chứ thay sớm làm gì.

Cái này em rút ra kết luận từ máy lọc nước nhà em. Bên công ty cứ gọi em bảo phải thay lọc số 1 đúng định kỳ 3 tháng. Lọc mà đen là thay không là nước sẽ bẩn hoặc hỏng lõi trong. Em có cái bút đo độ tinh khiết của nước, thấy chỉ số đo của lọc cũ đen sì chả khác gì thay lọc mới, thậm chí chỉ số còn tinh khiết hơn. Thế thì 5-7 tháng hoặc bao giờ nước bắt đầu yếu em mới thay.

Kichenlux

Đi bộ
E thấy các bác nói e thấy cũng định thí nghiệm nhưng băng khoăn quá. Vì xe e là nisan livina 2010 thì không biết dùng loại này có ảnh hưởng đến các đường ống cao su nhiên liệu k vậy ? Các bac nào rành góp ý e vs.

civic trần 1987

Xe điện
Kiểm tra ngon là không thay đâu CỤ.
Lọc động cơ 4 vạn mà chưa phải thay thì cũng nể part của CRV đấy!
Chả phải nể nang gì. Ăn nhau ở chỗ không khí nơi xe mình lưu thông thế nào thôi. Hôm kia em bảo dưỡng Civic mức 3 vạn, em có dặn cvdv là anh bảo thợ xem lọc gió động cơ có phải thay thì thay luôn cho em nhé (bởi bt thay lọc gió động cơ ở 3 vạn cây). Thợ xem xong bảo vệ sinh tí rồi dùng tiếp, chưa bẩn đến mức thay đâu. Vì lọc động cơ có 1 lớp dầu. Và em mới lục lọi trí nhớ rằng đường đi làm mật độ thưa, bụi ít, cây xanh nhiều chỗ mọc như rừng nên cái lọc không "chịu" bẩn cho!