[Funland] Các cụ quê Nam Định vào xác nhận ạ

danleduc

Xe điện
Vào thớt này em lại nhớ HN trước đây nhiều quán Phở Nam Định, như Phở Cồ....Phở Bò Nam Định có đặc trưng là thịt bò tái cứ băm băm nát ra, chứ không để nguyên miếng.
Và Phở Bò Nam Định có 1 đặc trưng nữa là nước dùng cho nhiều quế và hồi hơn....nặng mùi hơn.

Nhưng, dù thế nào em cũng không tin, tầm năm 2024 này mà chế được bát Phở Bò giá 5k mà có đủ chất lượng và lãi được,.....kể cả Phở không có thịt Bò, chỉ có nước Phở và bánh Phở cũng có giá > 5k rồi ý chứ.

=))

agrimeco

Xe lăn
Cỗ quê chồng em chuyên có món cá nhồi ngải cứu úp chậu nhôm Liên xô nướng, em ăn thấy chả thấy ngon nhưng thấy nhiều người thích. Không biết cỗ thường đặt bao tiền một mâm nhưng cứ có thêm món trên HN về là ai cũng thích. Bọn em họ em hay mang bánh bao tự làm về chiên, bò lúc lắc, chè bưởi, tôm tempura bổ xung nên nhìn mâm cỗ như ở HN.
Cỗ gđ thì mợ bổ sung kiểu đó chứ cỗ hiếu hỉ cả mấy chục mâm thì làm kiểu gì ạ, đúng là hay có món cá nướng thật ;)) mâm này có 600k từ cuối năm ngoái, giờ ko biết tăng chưa :D

ung_sung_tu_tai

Xe container
Dạ

Dân em gọi là “làm trò” thôi ạ
Cứ bảo thế, ai gọi bát 5k cũng bán cho xong đi
Vì thực tế có ai gọi bát 5k đâu ạ

Giờ quán cơm họ cũng ghi “cơm 2k” rồi ai vào mua 2k thì họ cũng bán cho bát cơm trắng với tẹo muối tiêu, nước chấm ớt tỏi miễn phí thì có mà dân cả đời thực lẫn mạng chả chửi cho sấp mặt.

Vào thớt này em lại nhớ HN trước đây nhiều quán Phở Nam Định, như Phở Cồ....Phở Bò Nam Định có đặc trưng là thịt bò tái cứ băm băm nát ra, chứ không để nguyên miếng.
Và Phở Bò Nam Định có 1 đặc trưng nữa là nước dùng cho nhiều quế và hồi hơn....nặng mùi hơn.

Nhưng, dù thế nào em cũng không tin, tầm năm 2024 này mà chế được bát Phở Bò giá 5k mà có đủ chất lượng và lãi được,.....kể cả Phở không có thịt Bò, chỉ có nước Phở và bánh Phở cũng có giá > 5k rồi ý chứ.

=))

Chỉnh sửa cuối:

nowhereland

Xe điện
1/2 mớ rau thì e chưa mua nhưng mua bao nhiêu họ cũng bán với rau họ nhặt sẵn rồi.
Nửa trên, khúc giữa hay ăn cái đuôi thì chợ nào chả bán. Cụ thích ăn thịt chỗ nào cũng đc, sao lại chọn thịt ngon họ lại ko cắt.
Nhà hàng em hay ăn là Làng Cổ, Thiên Trường, Thành Nam, Phong Lan... Chất lượng so với giá cả ổn mà cụ
Cụ đi chợ nào ạ?
Nhà em hay đi chợ 5 tầng, cũng phục vụ đông dân khu vực đấy phết thì chưa thấy cá, thịt bán như cách cụ nói.
Làng Cổ hay Thành Nam em vào nhiều rồi, họp lớp đông đặt bàn có vẻ ok. Còn tự vào trung bình cũng 2-300k/người, món ăn bình dân chẳng khác gì quán bia ở HN. So sánh giá cả chẳng rẻ hơn xu nào.

Dr Thanh Bùi

Xe container
Em mua thit hay chọn, ví dụ sườn chặt cục đi em chỉ lấy dải sườn ở dưới thôi thì họ không chịu bán, cá ăn khúc giữa về hấp bỏ đầu đuôi họ không cắt, thịt kho tàu lấy cục gáy họ không lọc ... Dưới đấy cái gì họ cũng bán cả nên khó cho người nấu lắm. Mình ít đi nên cũng không quen hàng nào ngon nên thịt lơn, gà muốn ngon, chất lượng đảm bảo em đặt hàng quen trên HN xách về nấu cho tiện.
Mợ đi chợ huyện thì đúng như vậy, họ bán cho mợ cái thân thì cái đầu,cái đuôi rất khó bán. Nhưng ở Tp Nam Định thoải mái vì nhiều nhu cầu khác nhau, phần nào cũng bán được hết. Cụ kia bảo ở Tp Nam Định ko mua kiểu chọn được, e thấy khác so với em đi chợ ở Tp. Em ở Tp Nam Định 14 năm rồi, cũng từng ấy năm đi chợ Hoàng Ngân.

Ac080

Xe tăng
không thấy thông tin giá cả này ở Nam Định từ năm nào nhỉ?

Dr Thanh Bùi

Xe container
Cụ đi chợ nào ạ?
Nhà em hay đi chợ 5 tầng, cũng phục vụ đông dân khu vực đấy phết thì chưa thấy cá, thịt bán như cách cụ nói.
Làng Cổ hay Thành Nam em vào nhiều rồi, họp lớp đông đặt bàn có vẻ ok. Còn tự vào trung bình cũng 2-300k/người, món ăn bình dân chẳng khác gì quán bia ở HN. So sánh giá cả chẳng rẻ hơn xu nào.
E đi chợ Hoàng Ngân từ hồi em về Nam Định làm. Chợ này chủ yếu dân ở các huyện, dân ở Lý Nhân, Thái Bình về bán. Mà chợ này em đi buổi sáng, mua ở đầu phía Phan Đình Phùng rẻ, ngon hơn đầu Nguyễn Trãi.

nowhereland

Xe điện
E đi chợ Hoàng Ngân từ hồi em về Nam Định làm. Chợ này chủ yếu dân ở các huyện, dân ở Lý Nhân, Thái Bình về bán. Mà chợ này em đi buổi sáng, mua ở đầu phía Phan Đình Phùng rẻ, ngon hơn đầu Nguyễn Trãi.
Chợ Hoàng Ngân thì bán tôm, cua, cá nhiều, có khi còn nhiều hơn Mỹ Tho nên có thể như cụ nói. Nhà em cũng hiếm khi ra chợ này vì 5 tầng với Năng Tĩnh gần nhà hơn, thỉnh thoảng ăn hải sản thì vợ mới chạy ra đấy.
Cái em muốn nói ở đây là mức độ phổ thông thì NĐ chưa có, trong khi bất cứ chợ cóc nào ở HN cũng bán như thế rồi.

À, ông bà em lên tp NĐ từ đầu những năm 1930, con cái cháu chắt mấy đời đều sinh ra và lớn lên ở đây cả.

Dr Thanh Bùi

Xe container
Chợ Hoàng Ngân thì bán tôm, cua, cá nhiều, có khi còn nhiều hơn Mỹ Tho nên có thể như cụ nói. Nhà em cũng hiếm khi ra chợ này vì 5 tầng với Năng Tĩnh gần nhà hơn, thỉnh thoảng ăn hải sản thì vợ mới chạy ra đấy.
Cái em muốn nói ở đây là mức độ phổ thông thì NĐ chưa có, trong khi bất cứ chợ cóc nào ở HN cũng bán như thế rồi.

À, ông bà em lên tp NĐ từ đầu những năm 1930, con cái cháu chắt mấy đời đều sinh ra và lớn lên ở đây cả.
Nhà e hay đi 2 chợ là Hoàng Ngân và Đồng Tháp đều có những thứ như cụ nói ở HN ấy nên khi cụ bảo nv thấy hơi lạ.

BAOVEVANLONG

Xe tăng
Có đấy nhưng không phải tất cả phở đều 5k đâu cụ. Ở Trực Ninh e thì 25k 1 bát.
Tiền nào của đấy cả, như bát 35k ở Giao Thủy e thấy đúng là nó khác xa bát 50k ở HN, nên bảo rẻ thì cũng ko đúng, mà nó đúng giá thì đúng hơn.

Dr Thanh Bùi

Xe container
Như nhà em ở Tp Nam Định, 2 vợ chồng 1 con học cấp 1, kể cả tiền xăng xe, điện nước, internet, tiền học thêm của con, học nhảy của con .... Ăn tiêu khá thoải mái chứ ko chắt bóp gì mà vợ em bảo chỉ hết tầm 13 củ/ tháng.

HA.acoustic

Xe hơi
Lấy vợ NĐ là chuẩn rồi, chịu thương chịu khó đặc biệt chị em bên giáo thường sinh 3-4 nhóc tha hồ chăm 😁

Jôn sần

Xe lăn
Người OF
Em được mời ăn gỏi nhệch 2 bữa ở Nam Định. Ngon hết nước chấm Mợ Nốp ạ.
Nhớ lắm mà chả có cơ hội.

nowhereland

Xe điện
Như nhà em ở Tp Nam Định, 2 vợ chồng 1 con học cấp 1, kể cả tiền xăng xe, điện nước, internet, tiền học thêm của con, học nhảy của con .... Ăn tiêu khá thoải mái chứ ko chắt bóp gì mà vợ em bảo chỉ hết tầm 13 củ/ tháng.
Bài báo nói nhà 6 người 15tr, chứ 2 vk ck + 1 con nhỏ 13tr thì ở HN cũng sống tốt.

Jôn sần

Xe lăn
Người OF
Chi vậy là thoải mái đó Cụ.

van000

Xe hơi
Giá thực phẩm các kiểu em đồng ý là rẻ hơn HN, nhưng chỉ rẻ hơn chút tầm 10%. Gia đình tiêu pha thoải mái chủ yếu là vì không phải tốn quá nhiều tiền cho ăn hàng, di chuyển, gửi xe, các dịch vụ giải trí, chi phí giáo dục... Vì cơ bản thì cũng không có gì để giải trí, các gia đình hầu hết đều thích tự nấu ăn, dịch vụ Grab Food về đây cũng khó mà làm ăn. Tp bé tý đi làm xa nhất cũng chỉ vài km, giáo dục thì hầu như là cho con vào trường công (được cái trường công ở NĐ cũng ko tệ).
Và nhất là câu chuyện đất cát, nhà cửa ở Tp NĐ thì đúng là rất dễ chịu, trừ đoạn Trần Hưng Đạo. Dưới 1 tỷ cũng kiếm được nhà ô tô qua cửa.

Chỉnh sửa cuối:

BAOVEVANLONG

Xe tăng
Hic, số tiền này e đủ nuôi 1 cái xe ở HN, e chán HN lắm rồi, chỉ mong F1 ra trường là e rời HN

nowhereland

Xe điện
Giá sinh hoạt các kiểu em đồng ý là rẻ hơn HN, nhưng rẻ hơn chút tầm 10%. Riêng đất cát, nhà cửa ở Tp NĐ thì đúng là rẻ bèo.
Rẻ bèo so với cái gì mới được. So thu nhập của dân tp NĐ, công ăn việc làm, cơ hội tăng giá, tiềm năng phát triển........thì có khi còn đắt.
Chứ so với HN rồi bảo rẻ thì lại không ổn.

Dr Thanh Bùi

Xe container
Giá sinh hoạt các kiểu em đồng ý là rẻ hơn HN, nhưng rẻ hơn chút tầm 10%. Riêng đất cát, nhà cửa ở Tp NĐ thì đúng là rẻ bèo.
E lại thấy đất cát ở Tp sốt quá cụ ạ. Chỗ e đường Hùng Vương kéo dài mà tầm 80 củ/m2 , khu đô thị toàn 30-50 củ/m2 đắt hơn mảnh của của cụ gì ở Tp Nha Trang đang rao có 33