[Funland] Bị trừ tiền ETC vì có xe khác giả biển

nowhereland

Xe điện
Đội phạt họ xử lý theo hình ảnh dưới Thanh Hoá gửi thôi cụ. Nhưng người nhà em lên đội xử lý tại Hà nội yêu cầu kt hình ảnh, chứng minh không phải xe mình vá đó là xe biển giả. Bên CAn họ tự phải truy tìm xử lý xe kia.
Theo em bọn lắp biển giả cùng dòng, cùng mầu xe không đơn giản là thường dân và không dính dáng gì đến hệ thống qly biển số. Chỉ CAn tự truy tìm hay không
Ko cần quan tâm thằng làm giả là thằng nào, mà mình đang bị làm phiền bởi cơ quan chức năng nên phải khiếu nại. Bị dừng đăng kiểm, mất thời gian, công sức, tiền bạc....đi lại để giải thích thì thiệt thòi đấy ai chịu? Đây có khác gì các vụ án oan sai đâu.

Nếu họ có phương án quản lý đúng thì hãy phạt nguội, còn vẫn sai, nhầm lẫn....thì nên dừng cho đến khi quản lý được chính xác.

PhongFood

Xì hơi lốp
Thớt này dành cho các cụ không đi 4 bánh thì nhận được nhiều view/share :D

hungeverest

Xe điện
E còm cái rồi đi ra, nếu như thớt nói thì vetc nó nhận diện qua bks à, thế mà giai đoạn đầu mất bao chi phí cho ae nhân viên đi dán thẻ cho hàng triệu xe trên cả nước.

GiaoThongTài khoản đã xác minh

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
Xe biển giả 100% phải dừng ở trạm không qua được vì máy không nhận được tem (nó cũng cố tình làm lỗi tem), nếu không mây nó trừ vào tài khoản có tem chứ không theo biển số.

Nhân viên trạm thấy xe dừng thì xem trên máy tính, thấy hệ thống không nhận dạng được tem thì nhập biển số thủ công rồi mở barrie cho xe qua.

Trường hợp không đủ tiền tài khoản thì hệ thống báo không đủ tiền, lúc đấy phải đưa tiền mặt hoặc nạp tiền vào (trạm qua 1 lần, vd Hòa Bình). Nếu trạm đầu, trạm cuối như HP thì vẫn qua được trạm đầu nhưng trạm cuối là bị ách lại.

Em chưa thấy trường hợp nào nhân viên cầm máy ra kiểm tra tem cả, trừ trường hợp chủ xe yêu cầu.

MinhAnh2023

Xe hơi
Đã bị phạt nguội oan 1 lần vì biển giả giống y như xe mình khác mỗi cái lóc mất 900k mà đi xa quá đành phải đóng phạt ,nghĩ cay thật

danleduc

Xe điện
Xe biển giả 100% phải dừng ở trạm không qua được vì máy không nhận được tem (nó cũng cố tình làm lỗi tem), nếu không mây nó trừ vào tài khoản có tem chứ không theo biển số.

Nhân viên trạm thấy xe dừng thì xem trên máy tính, thấy hệ thống không nhận dạng được tem thì nhập biển số thủ công rồi mở barrie cho xe qua.

Trường hợp không đủ tiền tài khoản thì hệ thống báo không đủ tiền, lúc đấy phải đưa tiền mặt hoặc nạp tiền vào (trạm qua 1 lần, vd Hòa Bình). Nếu trạm đầu, trạm cuối như HP thì vẫn qua được trạm đầu nhưng trạm cuối là bị ách lại.

Em chưa thấy trường hợp nào nhân viên cầm máy ra kiểm tra tem cả, trừ trường hợp chủ xe yêu cầu.
Không thể như cụ tưởng tượng đâu...:))

Chỉ khi đầu đọc đọc tem mà phát hiện đủ thông tin xe, nhưng trong TK ETC/ePass không đủ tiền thì nhân viên trạm mới nạp thủ công biển số ( sau khi đã kiểm tra với thông tin đầu đọc đọc ra trên hệ thống thấy khớp giống nhau: loại xe, màu xe, biển số) và cho xe qua.
Nếu cố tình phá tem để lỗi tem mà đầu đọc không thể đọc ra thông tin xe + biển số xe (đã đi theo cái tem ETC/ePass) thì nhân viên trạm không bao giờ dám nạp thủ công biển số xe vào hệ thống và cho xe qua. Lúc đó nhân viên trạm sẽ yêu cầu xe biển giả phải bóc tem đi dán tem mới...:))

Phần cụ viết bôi đậm không đúng. Không nộp tiền mặt được ở trạm thu phí không dừng.

Em đã từng rơi vào trường hợp hết tiền trong TK ePass ( em dùng ePass), xe đi đến trạm thu phí, hệ thống báo lỗi không đủ tiền trong TK để trừ, lúc đó em định trả tiền mặt cho nhân viên trạm để qua cho nhanh, nhưng nhân viên không cho, rồi vẫy xe em qua, bảo là " anh cứ qua rồi nạp tiền vào TK ePass để hệ thống khấu trừ sau". Vì sau xe em rất đông xe chờ....Em qua trạm rồi khi về nhà mới nạp tiền, nạp phát nó trừ luôn tiền phí qua trạm.
:))

Tarra

Xe tăng
Ko cần quan tâm thằng làm giả là thằng nào, mà mình đang bị làm phiền bởi cơ quan chức năng nên phải khiếu nại. Bị dừng đăng kiểm, mất thời gian, công sức, tiền bạc....đi lại để giải thích thì thiệt thòi đấy ai chịu? Đây có khác gì các vụ án oan sai đâu.

Nếu họ có phương án quản lý đúng thì hãy phạt nguội, còn vẫn sai, nhầm lẫn....thì nên dừng cho đến khi quản lý được chính xác.
Sau khi giải trình và bên xử lý phạt họ kiểm tra chi tiết lại hình ảnh họ cũng gỡ thẻ phạt cho người nhà em ngay và không ảnh hưởng gì khi đăng kiểm. Đen bị nó độ thì mình phải mất chút thời gian chứ cũng chẳng có luật gì để kiện được.
Em nghĩ truy bọn biển giả này theo hệ thống camera giao thông thì cũng ra ngay thôi. Cơ bản bên CAn họ có đủ thời gian để truy tất cả các vụ hay không ? Và có làm thì mình cũng không được biết.

Chuyện thớt này hơi tào lao, xàm câu view thôi...:))

Trạm thu phí không dừng trang bị đầu đọc điện tử, đầu đọc này sẽ đọc cái tem ETC và ePass dán trên kính chắn gió trước / đèn pha trước của xe ô tô qua trạm. Sau khi đọc đầu sẽ :
1. Trừ tiền trong tài khoản ETC hoặc ePass.
2. Hiển thị biển số xe trên màn hình thông báo, hiện dòng chữ "mời xe có biển số.......qua trạm" và mở barrie cho xe qua.
Hai việc trên thực hiện tự động qua hệ thống máy tính nên rất nhanh, xe đi qua trạm thu phí không cần dừng, chỉ cần đi với tốc độ không quá 40km/h là OK.

Nếu trong tài khoản ETC / ePass hết tiền, xe sẽ không qua được trạm, do barrie sẽ không mở, màn hình sẽ thông báo TK ETC/ePass không đử tiền, chủ xe phải nạp tiền tại chỗ hoặc nhân viên cho xe qua trạm ( bằng thao tác tay ), rồi khi qua trạm, chủ xe nạp tiền sau vào TK....hệ thống sẽ tự động khấu trừ sau...

Do vậy, về bản chất, xe qua trạm thu phí không dừng không quan tâm, không liên qua gì đến biển số xe. Kể cả xe đeo biển số xe giả thì cũng không qua trạm được, do không có tem ETC/ePass. ( 1 xe với 1 biển số định danh cho xe đó chỉ có thể dán được 1 tem ETC hoặc ePass) :))
Trường hợp xe của em đây:

Xe dán VETC. Có trạm nhận, có trạm không. Rất hay bị không nhận thẻ ở lối ra Hà Nội - Liêm Tuyền và ngược lại. Nhưng cũng có lần lại nhận mới cay.

Khi đó nhân viên nhập biển số và cho qua.

Nên trường hợp trạm không đọc được thẻ rồi nhân viên nhập tay và nhập phải biển số giả như thớt ở trên group FB của Otofun là hoàn toàn có thật. Chả xàm tí nào.

PS: Vụ này em tin là trường hợp thật. Họ đưa cả biển số xe xịn của họ lên kia kìa.

Vũ châu FA

Xe máy
Thu phí không dừng sẽ căn cứ vào tem chứ các cụ nhỉ, trường hợp này thì lạ thật

danleduc

Xe điện
Trường hợp xe của em đây:

Xe dán VETC. Có trạm nhận, có trạm không. Rất hay bị không nhận thẻ ở lối ra Hà Nội - Liêm Tuyền và ngược lại. Nhưng cũng có lần lại nhận mới cay.

Khi đó nhân viên nhập biển số và cho qua.

Nên trường hợp trạm không đọc được thẻ rồi nhân viên nhập tay và nhập phải biển số giả như thớt ở trên group FB của Otofun là hoàn toàn có thật. Chả xàm tí nào.

PS: Vụ này em tin là trường hợp thật. Họ đưa cả biển số xe xịn của họ lên kia kìa.
Có thể là 1 trường hợp có thật, nhưng cách đây đã lâu, và nó như kiểu 1 bài "huấn luyện" nghiệp vụ cho các nhân viên nhà trạm BOT. :))
Về lỗi thẻ ETC/ePass. Thời gian đầu bị lỗi đọc thẻ thôi.
Giờ khắc phục hết rồi.

Hiện tại, em sure với các cụ không còn tr,hợp cố tình ăn gian bằng biển giả nữa, vì sẽ bị phát hiện ngay. Lý do chính là đã có bài học rồi, và Trạm thu phí phải hoàn tiền cho chủ xe đúng biển số nếu bị trừ nhầm.
Chính vì vậy, việc dùng biển số giả để qua mặt Trạm thu phí, đi lậu phí là rất khó. Vì bản thân nhân viên các Trạm thu phí cũng phải rất cẩn thận, vì chính túi tiền của họ .....họ không dễ dàng cho xe biển giả qua đâu.
=))

Chỉnh sửa cuối:
Có thể là 1 trường hợp có thật, nhưng cách đây đã lâu, và nó như kiểu 1 bài "huấn luyện" nghiệp vụ cho các nhân viên nhà trạm BOT. :))
Về lỗi thẻ ETC/ePass. Thời gian đầu bị lỗi đọc thẻ thôi.
Giờ khắc phục hết rồi.

Hiện tại, em sure với các cụ không còn tr,hợp cố tình ăn gian bằng biển giả nữa, vì sẽ bị phát hiện ngay. Lý do chính là đã có bài học rồi, và Trạm thu phí phải hoàn tiền cho chủ xe đúng biển số nếu bị trừ nhầm.
Chính vì vậy, việc dùng biển số giả để qua mặt Trạm thu phí, đi lậu phí là rất khó. Vì bản thân nhân viên các Trạm thu phí cũng phải rất cẩn thận, vì chính túi tiền của họ .....họ không dễ dàng cho xe biển giả qua đâu.
=))
Cụ đọc hiểu thế nào mà bảo là đã khắc phục hết rồi ấy nhể? Cụ người nhà trạm à :D

watever

Xì hơi lốp
Em bị y chang trường hợp này luôn. Cách đây tầm năm hay năm rưỡi gì đó, e check thấy trên app bị trừ tiền 3 lần vào các ngày khác nhau ở Bình Dương nên thấy bất ngờ vì xe em ko có ai mượn, e cũng ko đi BD thời gian đó nên e có gọi lên VETC khiếu nại. Sau đó nhân viên bên đó có chat zalo với e và gửi hình chụp lúc xe qua trạm. Mẫu xe và biển thì đúng là của e nhưng màu xe là trắng trong khi xe em màu nâu nên chắc đứa nào nó dùng biển mẹ bồng con như hồi xưa mấy ae PKL hay chơi. Em cung cấp giấy tờ xe, đăng kiểm cho bên đó để bên đó hoàn tiền. Nhân viên vetc có giải thích là thời điểm đó hệ thống vừa quét tag vừa quét biển số. Nếu quét tag ko được thì sẽ dựa theo biển số mà trừ tiền. Cái này hình như do lúc đầu triển khai giữa vetc với epass có trục trặc gì đó dẫn đến việc quét tag thường bị lỗi giữa 2 bên (vetc có nói xe mẹ bồng con kia dùng epass).
Này là chuyện thật 100% của e, ko chém gió câu view đâu ạ :D
Xe em xe cùi thôi mà chúng nó cũng mất công làm MBC. Đã chơi MBC sao ko chơi hẳn xe sang nhỉ.
Mà giờ e còn bị dính 1 cái nữa là bữa kiểm tra phạt nguội thì thấy dính 1 lỗi quá tốc độ ở Bình Thuận trong khi hôm đó xe em ở nhà. Ko biết tuần sau đi đăng kiểm sao nữa đây

Chỉnh sửa cuối:

taiadau

Xe điện
Chính vì cái dòng bôi đậm cụ viết, mà hiện tại các nhân viên ở các trạm thu phí luôn kiểm tra tem dán trên xe, chứ không gõ biển số đâu nhé.
Xe biển giả chỉ lừa được qua trạm 1 lần là cùng....

Xe có dán tem thì nó hiện ngay biển số xe, và tài khoản hết tiền thì xe mới không qua được trạm, chứ xe có biển số mà không có tem ECT/ePass thì là điều phi lý rồi, nếu xe chưa dán tem thì nhân viên trạm sẽ dán, nhưng với 1 biển số trùng thì không thể kích hoạt tem dán được.
Ko đúng, hôm xe em qua trạm, barie ko mở, nhân viên ra hí hoáy viết gì đó rồi mở barie, ko soi thẻ dán ở đèn

vuquochung74

Xe hơi
xe cụ bị giả biển thì giờ nạp đúng số tiền mình đi thôi, trước khi đi đâu mới nạp hạn chế

vừa đi vừa láii

Xe container
Em bị y chang trường hợp này luôn. Cách đây tầm năm hay năm rưỡi gì đó, e check thấy trên app bị trừ tiền 3 lần vào các ngày khác nhau ở Bình Dương nên thấy bất ngờ vì xe em ko có ai mượn, e cũng ko đi BD thời gian đó nên e có gọi lên VETC khiếu nại. Sau đó nhân viên bên đó có chat zalo với e và gửi hình chụp lúc xe qua trạm. Mẫu xe và biển thì đúng là của e nhưng màu xe là trắng trong khi xe em màu nâu nên chắc đứa nào nó dùng biển mẹ bồng con như hồi xưa mấy ae PKL hay chơi. Em cung cấp giấy tờ xe, đăng kiểm cho bên đó để bên đó hoàn tiền. Nhân viên vetc có giải thích là thời điểm đó hệ thống vừa quét tag vừa quét biển số. Nếu quét tag ko được thì sẽ dựa theo biển số mà trừ tiền. Cái này hình như do lúc đầu triển khai giữa vetc với epass có trục trặc gì đó dẫn đến việc quét tag thường bị lỗi giữa 2 bên (vetc có nói xe mẹ bồng con kia dùng epass).
Này là chuyện thật 100% của e, ko chém gió câu view đâu ạ :D
Xe em xe cùi thôi mà chúng nó cũng mất công làm MBC. Đã chơi MBC sao ko chơi hẳn xe sang nhỉ.
Mà giờ e còn bị dính 1 cái nữa là bữa kiểm tra phạt nguội thì thấy dính 1 lỗi quá tốc độ ở Bình Thuận trong khi hôm đó xe em ở nhà. Ko biết tuần sau đi đăng kiểm sao nữa đây
Cụ lên C.A xử lý vụ phạt nguội, cãi thắng được thì tốt :))
Không xử lý thì không đăng kiểm được, lại bị lố ngày thì đi đâu cũng hồi hộp

vuquochung74

Xe hơi
gặp đội nghiệp vụ bí mật đi đánh án lắp biển giả cũng chả làm gì đc, vậy cứ hạn chế nạp tiền.