[Funland] "Khuyến khích" học trò không đăng ký lớp 10 công lập

Mzc

Xe điện
Nếu con em mình mà nó không có khả năng học thì e cũng cho đi học nghề kết hợp với học văn hóa.
Nên tất cả trường hợp có this có that cả.
Không phải lúc nào cũng chỉ có cái nhìn phiến diện một chiều từ nhà trường về vấn đề này.
Điều quan trọng như em nói bố mẹ phải hiểu con mình như nào để chuẩn bị hành tranh tiếp theo.
Đã có một thời gian học đại học thành mốt, nên cả xã hội cho con đi học đại học và hệ lụy là cầm tấm bằng ĐH trên tay nhưng xin làm công nhân.
Nói thì dễ nhưng làm mới khó. Cụ thấy có mấy trường nghề ổn ổn, trang thiết bị ngon để học nghề cho đúng nghĩa k ạ?

--Lamborghini--

Xe lăn
Nói thì dễ nhưng làm mới khó. Cụ thấy có mấy trường nghề ổn ổn, trang thiết bị ngon để học nghề cho đúng nghĩa k ạ?
Trường dân lập mà chất lượng thì họ cũng lọc đầu vào cụ ợ, còn trường mà nhận hết thì chất lượng nó không khác trường nghề lắm đâu cụ.
Với trường hợp con em mình nó không có khả năng học, không thích học thì học trường nghề e nghĩ ổn hơn vì ít nhiều nó cũng có cái nghề để học xong nó tìm chỗ thực tập để cứng tay nghề từ đó cs ổn định dần.

BMW X11

Xe điện
Tôi có được phép ngó nghiêng vài trường dạy nghề: Trung cấp và Cao đẳng.
Ít thôi, tính đại diện thấp.

Được cái phòng họp thì ổn, hơi oách là khác.
Còn phần Chức năng thì bi thảm, từ Máy móc thiết bị đến tinh thần giảng dạy và cả tinh thần học tập.

Có chỗ mấy chú học tiếng Nhựt bổn, thì các bạn học viên có vẻ chăm chú, có lẽ vì quyền lợi sát sườn.

Mzc

Xe điện
Trường dân lập mà chất lượng thì họ cũng lọc đầu vào cụ ợ, còn trường mà nhận hết thì chất lượng nó không khác trường nghề lắm đâu cụ.
Với trường hợp con em mình nó không có khả năng học, không thích học thì học trường nghề e nghĩ ổn hơn vì ít nhiều nó cũng có cái nghề để học xong nó tìm chỗ thực tập để cứng tay nghề từ đó cs ổn định dần.
Em hiểu ý cụ. Nhưng giờ kiếm trường nào dạy nghề tử tế là k nhiều cụ ạ.

Diep1979

Xì hơi lốp
Dân lập, trường tư thì đa số mua hồ sơ, chấp nhận học phí và auto đỗ cấp 3
Thi cử mệt người :))))))))

The star

Xe đạp

Theo các cụ/mợ thì "Cây Đạo Đức" đã thối nát từ rễ đến ngọn chưa?
Cây này có đáng hạ xuống làm củi đốt lò không?
Cái gì thối nát ợ? Hs không chịu học, phụ huynh bênh con chằm chằm, hay thày cô ngăn thi c3 ợ? Đúng là nhà trường đã sai khi không cho các con thi c3, thế nhưng học thì dốt ảnh hưởng tới trường tới lớp, bố mẹ thì không đôn đốc để dốt nát đến tận giờ thì bên nào thối nát? Dốt nát, lười nhác, mồm kêu học làm gì đến lúc thi cử thì đòi công bằng. Nhiều hs có học nữa cũng chỉ mất tg và tiền của… em hơi phũ, nhưng nhìn những hs cãi thầy cơ, lượn lờ đánh võng, bố mẹ thì chửi bậy chửi tục, xưng hùng xưng bá… em còn điên chứ đừng nói thày cô..

cái dì cũng to

Tháo bánh
Đa phần định hướng của các thầy là chuẩn, chỉ có điều đã gặp trao đổi riêng với phụ huynh mà phụ huynh vẫn chốt cho con thi thì phải tôn trọng quyết định của phụ huynh và ko nên cố quá thành ra vượt quá ranh giới. Chung quy cũng vì bệnh thành tích mà ra. Bộ giáo dục năm nào cũng chạy theo sau.
Quý hóa quá. Cuối cùng cũng có có Cụ chém trúng nội tâm vấn đề. Ban giám hiệu và cô chủ nhiệm là cấp cơ sở Họ biết rõ nhất tâm tư nguyện vọng của phụ huynh và hs . Họ đâu có bị khùng mà tư vấn kiểu ăn chửi đó . Trong SG huyện hóc môn huyện ủy chắc biết điều đó nên khiển trách ngay bong phòng giáo dục huyện.
Các Cụ mợ ném đá trường và thầy cô chủ nhiệm là quá bậy rồi.

canavaro88

Xe tải
Cá nhân em thì thấy ý tưởng này là hay, thực tế...
Mình phải chấp nhận có khoảng 10% học lực rất kém, 20% kém, 30% bình thường, 25% giỏi 15% là rất giỏi đi cho nó lạc quan.
Vậy thì thôi động viên 30% kém đi học nghề gì đó cho phù hợp, kết hợp học văn hóa.

Chỉ có điều tuyên truyền, động viên, hay kể cả tổ chức thi cấp 3 khó gần như thi đại học đi...thi sàng lọc, các em ko qua sẽ học nghề, trung cấp, cao đẳng...
Các em thi qua cấp 3 thì thi Đại học dễ đi 1 chút, rồi lại siết đầu ra Đại học thật chặt thì hay.

Cấp 3 của mình học rất nặng, các cháu học lực kém sẽ có 3 năm cực hình, thầy cô, nhà trường cũng mệt mỏi với các em.
Các em này thì bố mẹ chắc cũng thừa biết sức học, bản thân các em cho chọn đi học nghề với lên lớp học văn hóa em nghĩ là chọn học nghề (trừ khi gia đình có điều kiện, chọn đi học là để đi chơi. Gia đình có điều kiện, lại quan tâm thì chắc cũng khó bị rơi vào 30% nhóm cuối)

Diep1979

Xì hơi lốp
Cái gì thối nát ợ? Hs không chịu học, phụ huynh bênh con chằm chằm, hay thày cô ngăn thi c3 ợ? Đúng là nhà trường đã sai khi không cho các con thi c3, thế nhưng học thì dốt ảnh hưởng tới trường tới lớp, bố mẹ thì không đôn đốc để dốt nát đến tận giờ thì bên nào thối nát? Dốt nát, lười nhác, mồm kêu học làm gì đến lúc thi cử thì đòi công bằng. Nhiều hs có học nữa cũng chỉ mất tg và tiền của… em hơi phũ, nhưng nhìn những hs cãi thầy cơ, lượn lờ đánh võng, bố mẹ thì chửi bậy chửi tục, xưng hùng xưng bá… em còn điên chứ đừng nói thày cô..
Cụ nói thế nào ấy
Cụ nên nhớ thời xưa kể cả học dốt, học kém thì chúng ta vẫn có cơ hội đi thi. Học tài thi phận chả ai nói hay được, học sinh giỏi trượt C3, đại học bình thường. Bạn học kém biết đâu ôn trúng tủ lại vào C3.
Chưa kể ngày trước học sinh trượt C3 được thi lại vào năm sau theo dạng thí sinh tự do.

Cụ đừng mang số ít ăn chơi đua đòi để gán vào một số các cháu học chưa tốt. Học có thể kém nhưng có nhiều cháu ngoan thì sao?
Cụ tính nhẩm xem bao nhiêu đứa đú đởn so với số lượng học sinh muốn đi học?

Và nói thẳng luôn là cụ có con chưa?

The star

Xe đạp
Cụ nói thế nào ấy
Cụ nên nhớ thời xưa kể cả học dốt, học kém thì chúng ta vẫn có cơ hội đi thi. Học tài thi phận chả ai nói hay được, học sinh giỏi trượt C3, đại học bình thường. Bạn học kém biết đâu ôn trúng tủ lại vào C3.
Chưa kể ngày trước học sinh trượt C3 được thi lại vào năm sau theo dạng thí sinh tự do.

Cụ đừng mang số ít ăn chơi đua đòi để gán vào một số các cháu học chưa tốt. Học có thể kém nhưng có nhiều cháu ngoan thì sao?
Cụ tính nhẩm xem bao nhiêu đứa đú đởn so với số lượng học sinh muốn đi học?

Và nói thẳng luôn là cụ có con chưa?
Thưa cụ, năm nay con em thi ạ! Mà quy chế giờ cũng không cấm trượt sang năm thi lại cụ ợ… em cũng có nói còm trước là thày cô có thể chưa đúng. Nhưng quan điểm của em là nếu có sàng lọc thì sàng lọc cả sơ tuyển, mà thày cô là người trực tiếp quan sát sự học hành, các thày cô đánh giá khá là chính xác năng lực của hs. Mà những đứa học kém mà học tủ cũng chẳng xứng đáng học tiếp cụ ah! Em thấy cụ hỏi “ cây đạo đức thối từ rễ…” nhìn sang thày cô của con em, em thấy bất bình thôi. Mà chả phải con em, xung quanh khu vực em thầy cô cằn cặt như ngồi trên đống lửa, hò hét, kêu gào, nịnh nọt mong hs thành công, nghe cụ nói thấy ngứa mắt thôi. Đơn giản vì em thấy thầy cô con em cực kì nhiệt tình. Mà những đứa ngoan thì chả mấy khi dốt, ít… rất ít.

dpl

Xe lăn
Như cô giáo cu con nhà tôi, bạn ấy khuyên rất chân thành:
Mài trình còi, đừng nghĩ đến Am xờ hay chuyên gì đó: OK, cái đó rõ.
Mài trình còi, đừng vô Top 2, nên vô Top 3.
Top 2 có trường A+B+C, điểm đầu vào của nó là XXX.

Và, cô giáo đọc luôn các trường có thể tham khảo, dựa trên bảng điểm của con và Điểm đầu vào của họ.
Kết quả, cô giáo chuẩn tuyệt đối.
Con tôi chỉ đỗ Top 3, thừa 1 điểm.
Còn vô mấy chỗ ABC kia, sẽ thiếu từ 1.5 -2.5 điểm.

Tất nhiên, không phải lúc nào cô giáo cũng chuẩn, nhưng Xác suất ấy nó rất cao.
Cô là mẹ t2 nên biết rõ năng lực các con
Cô sẽ tư vấn và định hướng 1 phần cho gia đình
Kết quả sẽ thường chỉ 90% như cô tư vẫn nhg đủ để bm biết khả năng của con ở đâu
Như con e 10đ toán , e nghi ngờ hỏi cô thì cháu chỉ đc 8 thôi nhg hôm đó trúng tủ (1 ngày trc khi thi học gia sư riêng) thế là 10đ. Vì học tài thi phận + có chút năng lực

Diep1979

Xì hơi lốp
Thưa cụ, năm nay con em thi ạ! Mà quy chế giờ cũng không cấm trượt sang năm thi lại cụ ợ… em cũng có nói còm trước là thày cô có thể chưa đúng. Nhưng quan điểm của em là nếu có sàng lọc thì sàng lọc cả sơ tuyển, mà thày cô là người trực tiếp quan sát sự học hành, các thày cô đánh giá khá là chính xác năng lực của hs. Mà những đứa học kém mà học tủ cũng chẳng xứng đáng học tiếp cụ ah! Em thấy cụ hỏi “ cây đạo đức thối từ rễ…” nhìn sang thày cô của con em, em thấy bất bình thôi. Mà chả phải con em, xung quanh khu vực em thầy cô cằn cặt như ngồi trên đống lửa, hò hét, kêu gào, nịnh nọt mong hs thành công, nghe cụ nói thấy ngứa mắt thôi. Đơn giản vì em thấy thầy cô con em cực kì nhiệt tình. Mà những đứa ngoan thì chả mấy khi dốt, ít… rất ít.
Đấy là cái nhìn của cụ, đương nhiên cụ có quyền suy nghĩ. Còn cái nhìn của cháu đương nhiên cháu tự suy nghĩ
Nếu con cụ năm nay thi tốt thì nhà cháu chúc mừng

Còn bao nhiêu đứa trẻ ngoài kia khát khao vào C3 công lập dù học lực kém chút?
Cây đạo đức nó thối gốc rễ cụ nên đọc, hiểu rộng ra một chút (không bao gồm tất cả nhé)

Anh bộ X nói có khoảng 50,000 bạn lớp 9 bị ra ngoài trường tư, bán công. Năm nào cũng con số như này thì chả béo cho trường tư mà bọn "cá mập" góp vốn mở trường?

Chưa kể bệnh thành tích khiến họ tước đi cơ hội thi cử của lũ nhỏ. Ngày xưa thời cụ có không?

Cụ dẫn hộ cháu ví dụ nào nếu thi lớp 10 trượt mà năm sau được thi lại với?

Nếu đạo đức tốt thì liệu Of có mở nhiều thớt hỏi đáp?
Còn cây đạo đức là từ anh bộ đến các sở ban nghành, còn thầy cô chỉ là lá. Mà lá thì khó xanh nếu rễ và thân thối

bachkhoak40

Xe điện
Em nghĩ thầy cô tư vấn là rất chuẩn, và thầy cô trường con em cũng nói rõ là đây chỉ là tư vấn dựa trên học lực của các em, quyết định ntn vẫn là gia đình và các em hs. Tháng nào nhà trường cũng thi khảo sát lớp 9, quy trình thi như thi lớp 10, điểm được tổng kết hàng tháng và có bảng so sánh điểm chuẩn vào 10 các trường của các năm học trước. Chắc phụ huynh hiểu sai ý các thầy cô thôi

Matizcoi

Xe cút kít
Đấy là cái nhìn của cụ, đương nhiên cụ có quyền suy nghĩ. Còn cái nhìn của cháu đương nhiên cháu tự suy nghĩ
Nếu con cụ năm nay thi tốt thì nhà cháu chúc mừng

Còn bao nhiêu đứa trẻ ngoài kia khát khao vào C3 công lập dù học lực kém chút?
Cây đạo đức nó thối gốc rễ cụ nên đọc, hiểu rộng ra một chút (không bao gồm tất cả nhé)

Anh bộ X nói có khoảng 50,000 bạn lớp 9 bị ra ngoài trường tư, bán công. Năm nào cũng con số như này thì chả béo cho trường tư mà bọn "cá mập" góp vốn mở trường?

Chưa kể bệnh thành tích khiến họ tước đi cơ hội thi cử của lũ nhỏ. Ngày xưa thời cụ có không?

Cụ dẫn hộ cháu ví dụ nào nếu thi lớp 10 trượt mà năm sau được thi lại với?

Nếu đạo đức tốt thì liệu Of có mở nhiều thớt hỏi đáp?
Còn cây đạo đức là từ anh bộ đến các sở ban nghành, còn thầy cô chỉ là lá. Mà lá thì khó xanh nếu rễ và thân thối
Ý cụ là phải mở thêm các trường công lập chứ dì =))
Kí làm 1 tòa chung cư được ngay quả biệt thự, chứ kí mở trường công lập được cái gì, là em em cũng ko kí, thế cho ló nhanh ;))

TieuFu

Xe container
Ô hay, nó dốt quá thì cho đúp, ở lại học tiếp chứ sao lại đùn đẩy linh tinh ? mà tổng kết thì 90% khá và giỏi, chỗ còn lại thì trung bình, yếu kém còn 1,2 cháu là kinh rồi ! anh dục cũng vớ vẩn chứ không phải chỉ tại các cháu !

CCB

Xe buýt
Đây là cái bệnh thành tích, trên áp xuống dưới, dưới ép học trò.

BAOVEVANLONG

Xe tăng
Khi e học cấp 3, cô giáo chủ nhiệm chỉ thẳng mặt nói "a đỗ ĐH tôi đi đầu xuống đất", kết quả e có hẳn 2 bằng ĐH (Luật HN và TCKT). Nhưng cũng ko để bụng ý kiến ngày xưa của cô giáo vì cô nhìn vào thực tế năng lực học tập của e lúc đó đúng là ko thể đỗ.

Diep1979

Xì hơi lốp
Ý cụ là phải mở thêm các trường công lập chứ dì =))
Kí làm 1 tòa chung cư được ngay quả biệt thự, chứ kí mở trường công lập được cái gì, là em em cũng ko kí, thế cho ló nhanh ;))
Thế mới nói, miếng thịt bịt miệng rồi 🤭
Nhà cháu nghĩ nó chặt chẽ cấp 3 là để p/h có con học kém chút phải đưa con vào các trường tư. Mà trường tư là do bọn lắm tiền chung vốn mở ra.
Tầm 16 không thể để ở nhà được, đại học thì trượt năm nay vẫn thi lại năm sau được