Thớt cho những người thik LẶN BIỂN :))

zin3_cau

Xe tải
Nhà cháu cũng đã lặn ở Phú Quốc, nói chung là tuyệt đẹp. Nếu có trang bị tốt, lặn ở khoảng nước sâu từ 6m trở lên thì càng đẹp, tuy nhiên, với những trang bị chuyện dụng và lặn sâu cỡ đấy thì phải qua lớp đào tạo ạ.
Cháu với các cụ ở HN thì điều kiện chơi cái môn này cũng thực là khó, vì quanh khu vực phía bắc này chả có nơi nào lý tưởng cho lặn biển cả! Chán ghê!
e nghe đồn là ở Cát Bà cũng có mấy chỗ có san hô...nhưng hình như chưa ai khai thác cụ ạ- đuơng nhền là biển ngoài bắc ko trong = Nha Trang hay Phú Quốc òy..nhưng có là tot rồi chứ mấy hcoox kia xa quá

minhchi233

Xe điện
Môn Scuba mang tính đồng đội rất cao, khi lặn tuyệt đối không được tách ra 1 mình 1 nơi luôn bám theo hướng dẫn viên, có rất nhiều nguy hiềm như vướng lưới, đứt ống thở, cá dữ tấn công.., cần sự trợ giúp lẫn nhau, chẳng hạn khi 1 người trong nhóm bị hết hơi thị bạn lặn phải biết cách đưa ống thở cho bạn dùng 1 hơi, lấy về mình dùng 1 hơi cứ như vậy dìu bạn lên mặt nước, hay 1 người bị vướng lưới thì người khác phải cắt giúp...

raklei

Xe điện
các cụ vào nha trang, trong đấy đầy clb dậy lặn.
cấp đầu tiên là try-a-dive; có người lặn kèm và hướng dẫn xuống đc 8-10m
nếu thấy ngon qua đc thì đóng xèng học tiếp.
riêng e thì vái cả nón, khi xuống nước ngậm cái củ tiếp oxy họng rát khô chỉ muốn ọe ra; nhưng mà ọe ra thì tạch
đành cố mà ngậm
nói chung món này phải có sức khỏe rất tốt mới chịu nổi nhiệt

zin3_cau

Xe tải
Môn Scuba mang tính đồng đội rất cao, khi lặn tuyệt đối không được tách ra 1 mình 1 nơi luôn bám theo hướng dẫn viên, có rất nhiều nguy hiềm như vướng lưới, đứt ống thở, cá dữ tấn công.., cần sự trợ giúp lẫn nhau, chẳng hạn khi 1 người trong nhóm bị hết hơi thị bạn lặn phải biết cách đưa ống thở cho bạn dùng 1 hơi, lấy về mình dùng 1 hơi cứ như vậy dìu bạn lên mặt nước, hay 1 người bị vướng lưới thì người khác phải cắt giúp...
bộ đồ lặn có thêm 1 ống-2 ng dùng chung đc....e thấy khóa cuối cùng của đòa tạo lặn đó là kíu hộ mà......như e trình thấp là 1 kèm 1 nên cũng an toàn.
Hom lặn e cung nhìn mãi ko thấy cá mập đâu heeeee,và e cũng chẳng za'm chạm tay linh tinh hixxxxxxxx

zin3_cau

Xe tải
các cụ vào nha trang, trong đấy đầy clb dậy lặn.
cấp đầu tiên là try-a-dive; có người lặn kèm và hướng dẫn xuống đc 8-10m
nếu thấy ngon qua đc thì đóng xèng học tiếp.
riêng e thì vái cả nón, khi xuống nước ngậm cái củ tiếp oxy họng rát khô chỉ muốn ọe ra; nhưng mà ọe ra thì tạch
đành cố mà ngậm
nói chung món này phải có sức khỏe rất tốt mới chịu nổi nhiệt
giờ e cũng bắt đầu đi tập thêm tạ roài :))))
hehe đang lặn mà hắt xì hơi thì sao cụ nhỉ????
học ở Nha Trang thi xa qua(nếu đi thù cù lao chàm gần vầ đỡ tốn kem hơn) e hỏi xem HN hay HP có thì học cho biết thôi....

vietran

Xe ba gác
Món này thế thôi nhưng nguy hiểm phết đới, toi mạng như chơi
Cháu một lần bị nước vào mồm lại bóp phát cho nước ra, thế quái nào nước lại càng vào, sặc đếch thở được
Nhiều khi không để ý xuống sâu quá, đau hết cả tai

raklei

Xe điện
hồi e học thì họ bảo 3 hôm là xong (là cái cấp độ tự lặn một mình đc)
đâu có lâu la gì mà cụ sợ xa
hơn nữa ở NT nước biển trong, cảnh nó đẹp, lặn thế mới bõ công lặn
đúng là lặn cũng có cái hay là cảnh đáy biển đẹp ko tả đc, một thế giới hoàn toàn khác với những gì bình thường nhìn thấy
nhưng e dát học một buổi xong rồi thôi nghỉ cho khỏe

Ut'

Xe tải
Em lặn xuống 5,6m đã thấy ù hết tai rồi chứ cụ chủ muốn lặnnj 15,20m chắc nổ đầu mất! :))

minhchi233

Xe điện
bộ đồ lặn có thêm 1 ống-2 ng dùng chung đc....e thấy khóa cuối cùng của đòa tạo lặn đó là kíu hộ mà......như e trình thấp là 1 kèm 1 nên cũng an toàn.
Hom lặn e cung nhìn mãi ko thấy cá mập đâu heeeee,và e cũng chẳng za'm chạm tay linh tinh hixxxxxxxx
Vầng, nhưng không phải bộ lặn nào cũng có 2 ống thở Kụ ợ, thường thì hướng dẫn viên dùng bộ này, hồi trước cháu cũng tập toẹ nhưng lần nào lên cũng bị chảy máu cam, ngại quá bỏ luôn rồi ạ.
Kụ nào đi đường bộ trên QL1 đoạn eo biển Cà Ná thì thấy có 1 khu Resort có câu lạc bộ lặn biển (scuba), chỗ này thường đưa khách ra vùng Hòn Lao Câu lặn, ở đây có độ sâu, địa hình đáy biển tốt, nhưng san hô thì không đẹp như ở Nha Trang.

zin3_cau

Xe tải
Món này thế thôi nhưng nguy hiểm phết đới, toi mạng như chơi
Cháu một lần bị nước vào mồm lại bóp phát cho nước ra, thế quái nào nước lại càng vào, sặc đếch thở được
Nhiều khi không để ý xuống sâu quá, đau hết cả tai
ơ cụ bị nc vào mồm thì cứ phì ra là nc nó ra chứ(tây nó bảo e thế) chứ cụ bóp ở đâu,còn đau tai ko phải xuống sâu quá mà cứ tầm 1m là áp suất tăng la đau thôi thôi cụ...chắc tại cụ xuống nhanh quá,món này lên xuống đều từ từ mà....
vâng môn này nguy hiểm rồi thở = H2O như chơi heee

zin3_cau

Xe tải
Vầng, nhưng không phải bộ lặn nào cũng có 2 ống thở Kụ ợ, thường thì hướng dẫn viên dùng bộ này, hồi trước cháu cũng tập toẹ nhưng lần nào lên cũng bị chảy máu cam, ngại quá bỏ luôn rồi ạ.
Kụ nào đi đường bộ trên QL1 đoạn eo biển Cà Ná thì thấy có 1 khu Resort có câu lạc bộ lặn biển (scuba), chỗ này thường đưa khách ra vùng Hòn Lao Câu lặn, ở đây có độ sâu, địa hình đáy biển tốt, nhưng san hô thì không đẹp như ở Nha Trang.
vâng Gấu nhà e lặn lên cũng bị chảy máu cam, cái cỗ mợ bảo là ở đâu thế, Cà Na?

zin3_cau

Xe tải
Em lặn xuống 5,6m đã thấy ù hết tai rồi chứ cụ chủ muốn lặnnj 15,20m chắc nổ đầu mất! :))
hehee thì cái gi lần đầu cung đau vậy, khi quen rồi thi ok thôi mà mợ..như ngày đầu mợ chạy đc 1km quen rồi cae chục km luôn mà...với lại ở đây vẫn đêf là chung ta ĐAM MÊ thoai hihi

minhchi233

Xe điện
vâng Gấu nhà e lặn lên cũng bị chảy máu cam, cái cỗ mợ bảo là ở đâu thế, Cà Na?
Eo biển Cà Ná Kụ ợ, đoạn tiếp giáp giữa Bình Thuận và Ninh thuận, chỗ này ông Tiệp gì đới đang tìm kho báu của Nhật chôn gần đâu đấy, hèn gì hồi 2003 cúng cháu mỗi lần ra ngụp lặn với đầy đủ trang thiết bị thì bộ đội BP tuyền dùng ca nô dí theo giám sát, chắc nghi bọn cháu tìm vàng :D

zin3_cau

Xe tải
Eo biển Cà Ná Kụ ợ, đoạn tiếp giáp giữa Bình Thuận và Ninh thuận, chỗ này ông Tiệp gì đới đang tìm kho báu của Nhật chôn gần đâu đấy, hèn gì hồi 2003 cúng cháu mỗi lần ra ngụp lặn với đầy đủ trang thiết bị thì bộ đội BP tuyền dùng ca nô dí theo giám sát, chắc nghi bọn cháu tìm vàng :D
thế mợ có tìm thấy cái cửa hầm nào ko,để e kêu goi a e Ò mang chai lavie vao lặn vớt vàng về ,giờ giá đang cao :)

bau67

Xe container
Lâu lắm không gặp Cụ ! Người cùng thời với Cháu ở Cần Thơ :))
Dân biển Họ chỉ ngậm ống thở mà lặn sâu lắm Cụ ạ ! Hồi cuối những năm 80 ở Phú Quốc ấy, Họ kể với Cháu là lặn sâu đến 40 - 50 sải (1 sải = khoảng 1,5m). Cháu cũng xin được 1 con Điệp, to như cái Đĩa Tây ấy, Xà Cừ của nó thì tuyệt đẹp Cụ ạ !

minhchi233

Xe điện
Lâu lắm không gặp Cụ ! Người cùng thời với Cháu ở Cần Thơ :))
Dân biển Họ chỉ ngậm ống thở mà lặn sâu lắm Cụ ạ ! Hồi cuối những năm 80 ở Phú Quốc ấy, Họ kể với Cháu là lặn sâu đến 40 - 50 sải (1 sải = khoảng 1,5m). Cháu cũng xin được 1 con Điệp, to như cái Đĩa Tây ấy, Xà Cừ của nó thì tuyệt đẹp Cụ ạ !
Vâng, lặn kiểu ngư dân mình thì chỉ ngậm cái ống hơi truyền không khí= máy nén khí trên thuyền, lặn kiểu này cực kỳ nguy hiểm vì trong không khí còn nhiều ni - tơ, bọn này tích tụ và tạo bọt khí trong máu..., hay đang lặn mà máy hỏng, bục ống thì ....
Lâu nay Kụ có vào CT không? hình như CP lại bắt phải tàng trữ gạo như ngày xưa phải không Kụ?

zin3_cau

Xe tải
mợ minhch223 là o CT ah....e la e rất thik CT và ng CT đấy ạ! CT gạo trắng nc trong,ai đi đến đó là hem muốn về!
Còn ngư dan mình thì vất vả rồi,thiết bị thì cổ, lao động vất vả mà chang đc bao nhiêu tiền.....e rất thích đi vè các làng quê(vùng cao,miền biển để thấy cuộc sống của mọi ng,nhiều khi thấy buồn mà sức mình thì ko có.....

Digicams

Xe máy
Website
www.facebook.com
Năm 2009 em lặn với Vinadive ở NT có 300k/ lần (e lặn 2 lần là 500k). Hè vừa rồi họ khuyến mại khóa cơ bản có 2tr7 + 2 đêm khách sạn. Chưa đi được giờ xem lại đã 4tr mấy rồi. Ở HN sắp có 1 nơi có thể đào tạo lặn với bình khí (scuba diving) trong bể, có cụ nào quan tâm ko ?

anhdangve

Xe buýt
Bơi em còn chưa biết nên có lặn thì chắc chả ai bằng em :D