Thảo luận Mazda 3 1st Gen (2004-2008)

ãnhco

Xe tải
Cái dáng e này bao năm rồi vẫn đẹp. Nhìn vẫn yêu. Giá cũ bây h cho một e như thế này tầm bao tiền các cụ nhỉ. E thấy có ng rao 378tr thế là coi như ko mất giá các cụ nhỉ. :))
Em nghĩ còn tuỳ vào chất xe chứ cụ nhỉ.

ãnhco

Xe tải
Chào các cụ!

Đợt lễ rồi e về quê, quảng đường cũng tầm có 200km, tổng kết ăn uống đường trường (cũng có vài khúc qua phố, tốc độ trung bình tầm 60km/h, hic bác # cho lên rồi mà chạy vẫn k khá hơn xưa là bao) khoảng 6.5l/100km. Cũng thấy quá ok, mà sao e chạy phố toàn 11-12l( có khi hơn), đường thì cũng k có kẹt xe.
Hiện con xe e đang có cái lỗi đèn báo động cơ, e check thì nó báo lỗi P0420, hình như về khí thải, e xóa, lâu lâu nó lại bị lại, e cũng chưa rõ do xăng hay là do cái cảm biến oxi.

yang123

Xe buýt
Chào cu!
Nếu như cụ mô tả lỗi khí thải thì thay cảm biến khí xả ngay đầu cổ xả ra ấy là ok ngay thôi mà, cụ lấy đen pin soi ngay cố xả ra là thấy nó liền, chúc xe cụ chạy mượt mà hơn.

yang123

Xe buýt
Vừa rồi mấy ngày nghỉ lễ xế em chạy tầm gần 500km, theo em tính chỉ mất tầm ~500k tiền xăng, xe chạy mượt luôn cụ à, hôm nay về chay ko thấy hiện tượng bị giật từ số 1-2 nữa. Hình như xe của em bị thiếu tý nhớt hộp số hay sao ấy, đi nóng máy nó giãn nở ra thì thấy hết cụ ợ.

ãnhco

Xe tải
Vừa rồi mấy ngày nghỉ lễ xế em chạy tầm gần 500km, theo em tính chỉ mất tầm ~500k tiền xăng, xe chạy mượt luôn cụ à, hôm nay về chay ko thấy hiện tượng bị giật từ số 1-2 nữa. Hình như xe của em bị thiếu tý nhớt hộp số hay sao ấy, đi nóng máy nó giãn nở ra thì thấy hết cụ ợ.
Vậy là cụ chạy cũng tầm 6.4l/100km, xe già rồi mà vẫn ngon hỉ.
về cái nhớt hộp số,Cụ thử thăm nhớt hộp số thử xem sao.
Cái lỗi khí thải e vẫn chưa rõ lắm, đôi lúc e chạy hoài k bị, lúc đổ xăng bậy lại bị. về cơ bản thì e thấy cũng k ảnh hưởng gì đến cái xe nên kệ cứ để vậy, chỉ sợ sau này đăng kiểm k biết có sao k thôi à :)
Mà e vẫn đang chờ cái nội thất của v2 cụ đấy nhé. E muốn xem nó đẹp chổ nào để còn áp vô v2 e :)

yang123

Xe buýt
Vậy là cụ chạy cũng tầm 6.4l/100km, xe già rồi mà vẫn ngon hỉ.
về cái nhớt hộp số,Cụ thử thăm nhớt hộp số thử xem sao.
Cái lỗi khí thải e vẫn chưa rõ lắm, đôi lúc e chạy hoài k bị, lúc đổ xăng bậy lại bị. về cơ bản thì e thấy cũng k ảnh hưởng gì đến cái xe nên kệ cứ để vậy, chỉ sợ sau này đăng kiểm k biết có sao k thôi à :)
Mà e vẫn đang chờ cái nội thất của v2 cụ đấy nhé. E muốn xem nó đẹp chổ nào để còn áp vô v2 e :)
Chào cụ!
Vợ 2 em ăn uống cũng ko phàm phu tục tử lắm, em toàn cho ăn A92 thôi, gửi cụ mấy hình nội thất của em nó, chắc ko ngon bằng vợ 2 của bác, em độ thêm nút start/stop engine với quả led day light trông cũng ngầu phết cụ ợ,

có

yang123

Xe buýt
Có gì cân góp ý xin cụ cho ý kiến nhé!
Thanks cụ nhiều!

24h.com.vn

Xe hơi
Thế là cụ ngon quá rồi, em này giờ khoảng bn cụ nhỉ

yang123

Xe buýt
Thế là cụ ngon quá rồi, em này giờ khoảng bn cụ nhỉ
Báo cáo cụ, ẻm này về với em sau khi bảo dưỡng và đầu tư thêm giờ này lên đến hơn 400 củ rồi cụ ạ, chạy đầm và sướng hơn vios 2010 trở về trước và đồng xe hàn nhiều cụ ợ. Trên diễn đàn cũng có cụ đang rao bán đấy cụ à.
Thanks cụ!

NhânSimba

Xe hơi
Tranh thủ thớt này các cụ cho nhà cháu hỏi chút:
Ông cậu cháu chạy con M3 2006, thấy đang than là có cái gì đằng sau kêu cót két khi nhún nhảy, điều tra ra là cái cục này (cháu khoanh tròn), hỏi thì người bảo là cân bằng sau, người bảo thanh giằng. Nhà cháu thì gà, xe ở quê nên đi tìm mua hộ ổng mà khó quá, các cụ biết chỗ nào bán giúp nhà cháu với.
Thank các cụ!
Ảnh đây ạ:

ãnhco

Xe tải
Tranh thủ thớt này các cụ cho nhà cháu hỏi chút:
Ông cậu cháu chạy con M3 2006, thấy đang than là có cái gì đằng sau kêu cót két khi nhún nhảy, điều tra ra là cái cục này (cháu khoanh tròn), hỏi thì người bảo là cân bằng sau, người bảo thanh giằng. Nhà cháu thì gà, xe ở quê nên đi tìm mua hộ ổng mà khó quá, các cụ biết chỗ nào bán giúp nhà cháu với.
Thank các cụ!
Ảnh đây ạ:
Chào cụ!
Vụ này e chưa bị vì khi nhận xe gara đã làm hết mọi thứ rồi. Nhưng theo e biết hình như cái này là Ro tuyn cân bằng sau, hiện tượng hỏng là kêu lụp cụp khi qua đường sốc hoặc đánh lái ( cái nì ở sau nên e k biết đánh lái có ảnh hưởng không). Cái thứ này 1 thời gian sẽ bị, giá hạt dẻ cụ ạ, cụ cứ đem ra gara người ta thay cho. Nếu k có cụ cứ google xem đâu bán thì mua về ra gara thay. e ví dụ cái link nhé:
http://colien.vn/phu-tung-do-choi/op-guong-quat-ket-nuoc-ro-tuyn-368386.html
Chúc cụ sớm khắc phục đc bệnh nhé.

ãnhco

Xe tải
Báo cáo cụ, ẻm này về với em sau khi bảo dưỡng và đầu tư thêm giờ này lên đến hơn 400 củ rồi cụ ạ, chạy đầm và sướng hơn vios 2010 trở về trước và đồng xe hàn nhiều cụ ợ. Trên diễn đàn cũng có cụ đang rao bán đấy cụ à.
Thanks cụ!
Thằng này có thêm cái nhược nữa là hàng ghế sau không gian hơi hẹp, chạy hơi bị ồn, còn lại thì ngon cả :)

ãnhco

Xe tải
Chào cụ!
Vợ 2 em ăn uống cũng ko phàm phu tục tử lắm, em toàn cho ăn A92 thôi, gửi cụ mấy hình nội thất của em nó, chắc ko ngon bằng vợ 2 của bác, em độ thêm nút start/stop engine với quả led day light trông cũng ngầu phết cụ ợ,

có

Nội thất xe cụ trong còn mướt quá, con xe e bị rẹc lung tung do thằng cu nhỏ phá quá. Trước e cũng tính thay cái DVD như cụ mà ít lúa quá nên thôi :). Mà con DVD này nó thiết kế riêng cho M3 hay sao cụ, có hỗ trợ chỉnh bằng mấy cái nút trên vô lăng k cụ nhỉ?

yang123

Xe buýt
Nội thất xe cụ trong còn mướt quá, con xe e bị rẹc lung tung do thằng cu nhỏ phá quá. Trước e cũng tính thay cái DVD như cụ mà ít lúa quá nên thôi :). Mà con DVD này nó thiết kế riêng cho M3 hay sao cụ, có hỗ trợ chỉnh bằng mấy cái nút trên vô lăng k cụ nhỉ?
Chào cụ!
Đúng là thằng này ko gian đằng sau hơi hẹp một chút, nếu đi nhiều người thì hơi khó chịu, chủ cũ vợ 2 em đã làm chống ồn rồi nên xe em cảm nhận cũng không ồn nhiều với lại xe đi bị ồn là hệ chuyển động của nó quyết định tương đối, em vừa rồi quyết định thay luôn 4 vòng bi moay ơ (em chú ý đến hệ thống chuyển động và hệ thống an toàn nhiều cụ ợ) nên xe đi ko ồn nữa và còn bon mượt lắm (04 vòng bi moay ơ này vào a.Hải 3.5 củ/01 vòng chát thấy mệ luôn), báo cáo cụ trước khi em chưa thay 04 vòng vi moay ơ xe đi ồn kinh hồn luôn như ngồi trên máy bay phản lực ấy, bây giờ mượt lắm rồi. Em thay ở gara thằng bạn thân cụ ợ 2.5 củ/vòng (chính hãng Mazda luôn, em có thằng bạn thân nó làm gara sửa chữa tự đi mua về thay lấy ), khi thay xong chạy ngon luôn. Còn quả DVD này nó dùng chung cho các dòng xe cụ ợ, nó kết nối được với nút tích hợp trên vô lăng đấy cụ à, em đầu tư quả DVD + Mặt dưỡng hết 4.6 củ (có loại rẻ hơn DVD+ Mặt dưỡng chỉ tầm 3.0 củ cụ ợ, cái này do mình lựa chọn thôi), quả nút start/stop engine + chìa khóa thông minh(khi rời khỏi xe 3m tự đóng cửa + lên kính, gập gương, khi tiến đến gần 1.5m xe tự mở cửa + xòe gương) thiệt hại cho nhà em mất 5.5 củ, em đầu tư vừa rồi thấy cũng xót lắm, thôi mình nghĩ em nó phục vụ mình, thì mình lại phải đầu tư cho ẻm nó, ăn chơi nghiến răng gẫy mấy cái răng cửa rồi cụ ợ

ãnhco

Xe tải
Chào cụ!
Đúng là thằng này ko gian đằng sau hơi hẹp một chút, nếu đi nhiều người thì hơi khó chịu, chủ cũ vợ 2 em đã làm chống ồn rồi nên xe em cảm nhận cũng không ồn nhiều với lại xe đi bị ồn là hệ chuyển động của nó quyết định tương đối, em vừa rồi quyết định thay luôn 4 vòng bi moay ơ (em chú ý đến hệ thống chuyển động và hệ thống an toàn nhiều cụ ợ) nên xe đi ko ồn nữa và còn bon mượt lắm (04 vòng bi moay ơ này vào a.Hải 3.5 củ/01 vòng chát thấy mệ luôn), báo cáo cụ trước khi em chưa thay 04 vòng vi moay ơ xe đi ồn kinh hồn luôn như ngồi trên máy bay phản lực ấy, bây giờ mượt lắm rồi. Em thay ở gara thằng bạn thân cụ ợ 2.5 củ/vòng (chính hãng Mazda luôn, em có thằng bạn thân nó làm gara sửa chữa tự đi mua về thay lấy ), khi thay xong chạy ngon luôn. Còn quả DVD này nó dùng chung cho các dòng xe cụ ợ, nó kết nối được với nút tích hợp trên vô lăng đấy cụ à, em đầu tư quả DVD + Mặt dưỡng hết 4.6 củ (có loại rẻ hơn DVD+ Mặt dưỡng chỉ tầm 3.0 củ cụ ợ, cái này do mình lựa chọn thôi), quả nút start/stop engine + chìa khóa thông minh(khi rời khỏi xe 3m tự đóng cửa + lên kính, gập gương, khi tiến đến gần 1.5m xe tự mở cửa + xòe gương) thiệt hại cho nhà em mất 5.5 củ, em đầu tư vừa rồi thấy cũng xót lắm, thôi mình nghĩ em nó phục vụ mình, thì mình lại phải đầu tư cho ẻm nó, ăn chơi nghiến răng gẫy mấy cái răng cửa rồi cụ ợ
Chào cụ!

COn này nó ồn khi đi qua đường xấu cụ ạ, e nghĩ chống ồn không ăn thua đâu, chứ chạy đường tốt vẫn e ru, con xe e cũng thay 2 cái ổ bi, mà sao e thấy cái list có 1tr75 ta ( chắc k phải loại xịn rồi :)) cái vụ star/stop e cũng ưng mà chưa có lúa, cụ mua bộ đó ở đâu vậy?
Con dvd thì e ưng con dưới này, mà VN k thấy bán, nhập về thì ngại mấy anh HQ :(
http://www.eonon.com/Android-Car-GPS/Vehicle-Specific-GPS/GA5151F.html
Cụ có thằng bạn sửa xe thì quá hay, e thì được thằng bạn giới thiệu, hồi nào coi xe cũng phải chi một ít để làm thân :( hehe
Tiện thể cụ cho e hỏi luôn cái vụ độ đèn, cụ tự độ hay mang thợ vậy, nếu tự độ cụ mua đồ ở đâu chỉ e với nhé, cho e cái giá tham khảo luôn :)

mỏlết

Xe hơi
Toàn gái nhật ngon hi

yang123

Xe buýt
Chào cụ!

COn này nó ồn khi đi qua đường xấu cụ ạ, e nghĩ chống ồn không ăn thua đâu, chứ chạy đường tốt vẫn e ru, con xe e cũng thay 2 cái ổ bi, mà sao e thấy cái list có 1tr75 ta ( chắc k phải loại xịn rồi :)) cái vụ star/stop e cũng ưng mà chưa có lúa, cụ mua bộ đó ở đâu vậy?
Con dvd thì e ưng con dưới này, mà VN k thấy bán, nhập về thì ngại mấy anh HQ :(
http://www.eonon.com/Android-Car-GPS/Vehicle-Specific-GPS/GA5151F.html
Cụ có thằng bạn sửa xe thì quá hay, e thì được thằng bạn giới thiệu, hồi nào coi xe cũng phải chi một ít để làm thân :( hehe
Tiện thể cụ cho e hỏi luôn cái vụ độ đèn, cụ tự độ hay mang thợ vậy, nếu tự độ cụ mua đồ ở đâu chỉ e với nhé, cho e cái giá tham khảo luôn :)
Chào cụ!
Vâng ạ, về cái vòng bi moay ơ mà 1tr75 đấy thằng bạn em nó nói lắp cũng được nhưng đi một thời gian lại phải thay (Hôm em thay nó gọi hỏi mấy nhà cung cấp liền, giá họ đưa ra có mấy loại cơ, cũng có chủng loại giá như này, đầu nhà cung cấp cũng nói luôn cho em với thằng bạn là đồ Tập Cận Bình cao cấp, em yêu cầu chính hãng thì em mới thay, khi lấy về em kiểm tra rất kỹ lưỡng mới thay vào, em ngồi em so từng thứ một chuẩn chỉ mới oK, còn hôm em đưa xe ra a. Hải họ báo luôn 3.5 củ/vòng chưa có công thay, em hồn via lên mây luôn, rút điện thoại gọi cho thằng bạn, nó còn chửi cho một trận, nó yêu cầu đưa xe về gara của nó thay cho), còn quả DVD em xem link cụ gửi rồi đợt em lắp DVD cũng đã đặt bộ như vậy để lấy về nhưng ko được cụ à (em cũng thích cái đầu DVD như link của cụ đưa đấy nó thuộc diện DVD theo xe cụ ợ, tổng thiệt hại khi lắp xong gần chục củ đấy, em tính lắp cái kia cũng giảm đi được nửa tiền, nên quyết định mới lắp con này, về sau không dùng cụ có thể tháo ra lắp trả bộ nguyên bản vẫn được và dùng sang xe khác vẫn ok, còn qua DVD theo xe khi lắp là quá ngon và chuẩn chỉ, nhưng khi cụ chuyển cho người khác là tặng luôn cho người ta đó, bởi vì khi tháo ra không lắp được vào xe khác đâu "Thợ lắp đặt họ tư vấn đấy"). Độ đèn led daylight em mang ra cho đội thợ họ làm cho mất 2.5 củ cả bộ (Nó có loại 1.6 ~ 1.9~ 2.5~ 3.5 củ đấy cụ à, trông cũng đẹp lắm), còn mua về tự làm lấy cũng được nó rẻ hơn được mấy trăm nhưng mình phải tự tháo lắp mất công lắm (công đoạn cụ thể là tháo ba đờ xốc trước của xe hạ xuống, tháo đèn ra khỏi xe, mang vào dùng đèn khò tháo đèn, chụp đèn, ngồi gắn đèn, nếu lắp thêm viền mắt bi thì công đoạn này khó hơn tý, phải khoan và doa lỗ cắm chân, mài rũa đế viền cho khớp với viền của đèn bi, rồi còn keo gắn đèn để không bị hấp hơi nước vv... tương đối tỷ mẩn tý cụ ợ, còn cái quan trọng nữa là chất lượng và độ bền của hạt đèn led nữa, cái này cụ ra đồ nội thất oto hoặc hỏi ngoài chợ trời nó đều có bán giá thành thì cũng khác nhau, đèn chuẩn thì cao hơn tý cụ ợ, cái này em đã đi hỏi và tham khảo, cuối cùng quyết định mang ra thợ cho họ làm có gì mình còn yêu cầu được người ta, vụ này theo em nghĩ cụ cứ tham khảo rồi lựa chọn nhé).
Thanks cụ!

ãnhco

Xe tải
Cái thớt này hình như chỉ có cụ và e tự sướng với nhau :).
Tiện e hỏi luôn cái măt dưỡng cụ mua ở đâu vậy, em đang tính dời con tablet xuống vị tri đấy.

yang123

Xe buýt
Cái thớt này hình như chỉ có cụ và e tự sướng với nhau :).
Tiện e hỏi luôn cái măt dưỡng cụ mua ở đâu vậy, em đang tính dời con tablet xuống vị tri đấy.
Chào cụ!
Ko vấn đề gì, cái thớt này rồi sẽ có nhiều cụ sẽ vào trao đổi cho xem, trước tiên em với cụ cứ trao đổi để tự giải quyết lẫn cho nhau cụ ợ! Cái mặt dưỡng em mua ở Hà Nội cụ à, giá của em nó là 800k. Cụ xem ở chỗ cụ nội thất oto họ đều nhập về bán đấy. Cụ rời con tablet xuống được chỗ đó là trông mượt đấy cụ à. Nhưng khả năng phải chế thêm lẫy cài cho con tablet đấy. Cái tablet của cụ bao inch, cái mặt dưỡng đấy nó lắp được 9 inch đấy. Em rất thích nghịch ngợm về kỹ thuật cụ ợ, em là dân động cơ diesel, cho nên vào hãng không thằng nào bịt được em về cái khoản động cơ, về phần điện đóm thì em báo cáo cụ mù tịt luôn. Hôm nọ em đi Hà Nội trời nóng điều hòa xe em hơi yếu tý, vào cái Gara ở chỗ Lê Văn Lương lúc đầu em chỉ bảo họ kiểm tra và bổ sung nhớt lạnh và gas, họ kiểm tra một lúc, nó phán một câu xanh rờn Block điều hòa của em bị yếu và sắp hỏng rùi, phải thay block mới thì mới ok được. Em điên tiết nói cho nó một loạt kỹ thuật về block nó im re luôn, cuối cùng nó cũng làm theo yêu cầu của em, xả hết ga cũ và nhớt lạnh ra, hút chân không cho nó sạch nhớt block, bổ sung 1 chai nhớt lạnh nhỏ và gas 134. Làm xong bật lên chạy một lúc lạnh cóng luôn, ga càng cao càng lạnh. Sau khi thanh toán mất 500k em cho thêm 200k uống bia ngày lễ, em cho cái card vizit của em, nó bảo anh biết mà ko nói sớm. Trao đổi với cụ một tý về phần điều hòa của xe anh em mình, block điều hòa rất ít khi bị hỏng cụ nhớ nhé, thấy yếu không mát sâu chỉ bổ sung thêm gas và nhớt lạnh, đừng bổ sung quá nhiều.[/QUOTE]