M6 có tiếng cọt kẹt trong hộp đồng hồ, giúp em fix nó với !

shumi

Xe tải
với 1 Thằng Cò, 1 vợ cả và 9 bà vợ hai => Mệt
Xe em bị cọt kẹt, tiếng 2 miếng nhựa cọ vào nhau. Nó không theo chu kỳ gì cả , lúc để thẳng lái , sóc tí ti gần như không nó lại kêu. khi sóc, lúc kêu lúc không. Để 1 chỗ quay lái lúc có lúc không.
Thế mới chuối chứ. Bác nào có kinh nghiệm chỉ em phát.
Cám ơn trước ạ.
PS: Em chẳng nghe nhạc to , chưa tháo ra bao giờ thế mà miếng bọc cửa bên lái cũng lỏng lẻo rùi. Em ẩn vào thấy nó kêu kẹ kẹt. Món nì sao nữa ạ?
:(

Mazspeed

Xe container
2 miếng nhựa cọ vào nhau thì phải tìm thôi bác ạ, thuê thợ tìm cho kỹ, thấy rồi thì bảo nó chấm cho ít silicon vào đó là hết kọt kẹt ngay.
Còn tấm bọc cửa thì ở phần giữa cửa có thể ấn nhẹ lõm vào một chút được, kêu kẹ kẹt là do chỗ đó 2 miếng nhựa trên dưới được hàn vào với nhau bằng các điểm nhỏ, cái này là cấu tạo nó thế nên không cần quan tâm. Xe bác chả sao đâu.

shumi

Xe tải
Cám ơn bác, em cũng thử tháo vô lăng nhưng ngại cái túi khí. Còn tapno, em không tìm được điểm phát tiếng kêu.
Có lẽ em phải mang vào vmc cho nó kiểm tra thui.

A

Awake

[Đang chờ cấp bằng]
Em khuyên bác chân thành là những trường hợp như thế này phải chấp nhận thôi chứ nhiều khi tháo tung cả táp lô ra cũng không tìm được nguyên nhân đâu. Em đã từng bị như thế rồi. Còn nếu bác vẫn quyết tâm tìm cách chữa bằng được thì em chúc bác may mắn.

GiangtrocTài khoản đã xác minh

Thành viên sợ vợ
Maz có bệnh kêu lục cục khi oánh lái, bôi tí mỡ hết ngay, dưng mà hình như 2.3 khắc phục rồi chứ nhỉ!

Evo

Xe tải
Bác Shumi kiếm lý do gì đó để tháo taplo ra (để ngắm chẳng hạn), sao đó lắp lại có khi nó tự khỏi.
Về bong bóng thì trước em cũng sợ nhưng khi tháo đựoc 1 lần rồi thì thấy chả có gì mà sợ :)

shumi

Xe tải
@evo:Có lẽ thế, em tháo ra đằng nào cũng để lắp cái audio link.
@GT: không phải cục cục, mà là kẹt kẹt - tạch tạc bác ạ. Đại loại là tiếng 2 miếng nhựa không được khít or cái miếng nhựa nhỏ bị gãy rồi rơi vào 1 cái hộc. Nhưng em không chính xác.

Evo

Xe tải
Mấy cái tiếng kêu này để rất khó chịu, nhất là lại có ấn tượng và để ý đến nó nữa. Nhiều khi nguyên nhân rất nhắng, xe em trước cứ đi vào chỗ xóc là nghe tiếng lục cục "ở cửa sau" như là có cái gì trong táppi. Tháo ra tìm mãi không thấy cái gì cả, rất cáu. Đến hôm tự rửa xe thò tay vào chỗ cái lỗ mũi đằng trước thì đụng thấy kêu giống giống :) Hoá ra là em còi lắp thêm nó đụng vào sắt khung. Đấy, từ thấy lục cục đằng sau mà nguyên nhân ở rõ đằng trước

shumi

Xe tải
Báo cáo là em FIXED cái tiếng này rồi. Hôm qua chưa kịp tháo tapno ra thì đã hết.
Nguyên nhân: Em có cái túi đựng chai lọ, ô mai... ở sau ghế lái. Nó được cố định = dây thun với ghế lái (bên dưới thôi). Trong đó có miếng nhựa cứ đánh lái là chúng rung rinh, cọ vào nhau => kêu.
Vô tình em tháo ra lau ghế chưa kịp lắp vào vì đi HP luôn. Thấy hết kêu , lắp lại thấy kêu. Nhưng em lái lên không biết chi tiết trong đồng đó cái gì là nguyên nhân.

shumi

Xe tải
Ô, em nói thật đấy. Em nghe rõ mà , xuất phát từ cổ lái.
Mà buồn cười lắm , tối hôm trước cho thằng Cò đi chơi không sao , hôm sau em đi NB thì phát hiện ra cọt kẹt trong cổ lái.
Đến giờ (bỏ hết đồ nặng trong cái túi đó ra) thì chẳng thấy gì nữa.

m6ps

Xe tải
Xe tôi M6 trước cũng bị kêu tành tạch như căng nhựa trong cổ lái mỗi khi đánh lái về bên trái. Vào VMC họ tháo vo lăng ra, cho tí mỡ trắng vào mấy cái rãnh gạt cần singal ( trong cổ lái có cái hộp trắng gồm những cơ cấu cạt cần singal và gạt mưa ). Lắp lại thì hết tiếng kêu từ đó đến giờ nhưng bị mắc một bênh khác là lêch vo lăng:D. Bệnh này phải nó khéo với thợ ở VMC vì nó chảng là bệnh gì để có thể tính tiền mình cả.
Xe tôi còn bị 1 bênh nữa mà tìm chưa ra là khi ép ga thì nghe đằng sau có tiếng rung như trần xe cọ vào kính sau ( chưa có điều kiện ngồi sau để kiểm tra thực tế)

Mấy cái tiếng kêu này tưởng đơn giản nhưng thực sự rất khó sử lý .

Trứơc E cũng bị 1 lần sau 3-4 lần tháo ra lắp vào cuối cùng tìm được 1 con vít ko hiểu từ đâu rơi vào 1 cái khe giữa 2 tấm tôn, phải dùng cái tô vít có nam châm "câu" ra . cú nhất là khi về ga xe rung rung thì nó kêu cạch cạch theo, khó chịu lắm .