[Funland] Kênh đào Phù Nam Campuchia !

deverlex

Xe buýt
Ok bác tiền đó là lừa đảo thật.
Mà chị Trương Mỹ Lan thay vì đi gom BDS thành phố HCM chỉ cần trích một phần ra đầu tư xây con kênh đào phù nam đó thì giờ này thoát ản tử rồi bác nhỉ.
lừa đảo thì làm gì có tiền hả cụ, huy động vòng quanh, tiền trả lãi nợ vay từ người dân gửi SCB thôi đã không đủ vì Trương Mỹ Lan có làm dự án BĐS mấy đâu, toàn mua rồi để hoang đấy, thổi giá, hi vọng sang nhượng miếng đất cho chủ đầu tư khác. Tập đoàn cò đất chứ không phải bất động sản. Cái dự án mũi Đèn Đỏ, có triển khai đâu, tự định giá rồi vay SCB vì bà ta nắm SCB rồi.
Kinh doanh BĐS không dễ, nhìn Novaland đó cụ, chắc sớm muộn cũng nát, dính Nova Phan Thiết với Biên Hòa chết dập dụi, bán không ai mua. Tưởng phân lô bán nền mà dễ à :))

Xe nội lước

Xe container
Tôi đọc thấy nó dự kiến chi có 1.7 tỷ Biden, sao ít thế nhỉ?

Phải tay tôi, tôi phải đẩy lên 17 tỷ ấy chứ, thế mới hiệu quả.
Thế là bác vẫn còn ở đội Trong Veo đấy.. tăng có 900% như vậy sau nghỉ lòng mình nó thanh thản..ko cắn zứt lương tâm..dù sao cũng đào đc 1 việc cho nc cho dân.
Em a..170 tỷ usd cho nó siêu hiệu quả. Xây tượng 2 bờ chỉ tay xuống sông..
1,7 tỷ kia ko đủ em cho làm lễ khai trương , khánh thành..
Nói chung cũng là trong veo cả ..😆😆

rachfan

Xe điện
Chúng ta có hàng chục năm cơ hội nhưng đã không thực sự giúp bạn để gắn kêt tình hữu nghị vững chắc. Để mất đồng minh chiến lược là Cam là do ta chứ không phải do ai cả.

Vấn đề của chúng ta là lãnh đạo xuất chúng từ đâu mà ra?
Tôi đề nghị cụ nên tìm hiểu lại về chuyện này. VN đã giúp Cam rất nhiều, đói không đủ gạo vẫn xẻ gạo cho Cam, điện không đủ dùng vẫn chuyển cho Cam. Và rất nhiều hạng mục viện trợ khác. Về giúp đỡ hoặc viện trợ cho Cam và Lào, có thể nói VN không có gì phải hối tiếc.
Vấn đề chỉ là nội lực Việt nam còn quá mỏng, không đấu lại được với Trung quốc. GDP tổng của VN 450 tỉ đô, của Trung quốc là hơn 18 ngàn tỉ, VN lấy gì để cạnh tranh?

Một vấn đề nữa phải chú ý là do những phức tạp về chính trị ở Cam mà VN có muốn cũng không thể tham gia vào dự án Kênh Phù nam. Cụ hãy nhớ lại mấy năm trước, chỉ có tin công ty TQ tham gia thầu đường cao tốc Hà nội-SG mà cả nước đã sục sôi phản đối, việc VN làm kênh Phù nam cũng y như vậy cụ ợ.

Chienbinhbaoden

Xe buýt
Cảnh cáo: ngôn ngữ không phù hợp, vi phạm nhiều lần
- Dừng viết bài trong thớt/
- Tiếp tục tái phạm sẽ bị ban nick vĩnh viễn mà không cần thông báo

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

aitymo

Xe điện
Không biết bên nhà mình giao cho ban bộ ngành nào nghiên cứu để đối đáp với cha con nhà Hun nhỉ... chứ nói mà chứng cứ lập luận ko chắc nó lại cười chonys chứ

Mandalord

Xe điện
Em thấy nhiều cụ có tư tưởng ăn thua bằng được với CPC hoặc tư tưởng nước lớn cứ bắt CPC phải là đàn em phục tùng mình. Nếu mình cứ có tư tưởng này thì sẽ có lúc ôm hận vì sẽ có lúc nào đó bị thằng em đốp vào mặt.

Theo em là các nước cạnh nhau thì cần tôn trọng nhau và tạo niềm tin với nhau, duy trì hòa bình, hữu nghị và làm ăn cùng có lợi. Chỉ có các ràng buộc về kinh tế thì mới bền vững và dùng quyền lợi kinh tế để thương lượng.

Trừ Đảng của Hunsen đã dựa vào VN thì tất cả các đảng phái khác lúc nào cũng sẽ sẵn sàng kích động hận thù giữa hai dân tộc để chống phá VN nhằm tranh thủ lá phiếu. Họ sẽ luôn lấy khu vực vùng 6 tỉnh Nam Bộ mà họ gọi là Khơ me Crom và các tranh chấp lãnh thổ để làm quân bài kích động người dân CPC chống phá VN.
Cụ đúng rồi. Rất nhiều cụ trên này vội vàng. Ngay cả cơ quan chức năng phát biểu rất thận trọng, vì thông tin vụ việc là không nhiều. Hiện tại khách quan mà nói là chưa có ai đánh giá nghiêm túc và định lượng về các tác động của dự án này đối với môi trường và KT VN nên bảo làm gì cũng là quá sớm.

lotus23

Xe hơi
Giải pháp và bài học từ hợp tác khai thác sông Mê Kông
Để có thêm thông tin, trong khuôn khổ Hiệp định sông Mê Kông 1995, Việt Nam hoàn toàn có quyền kiến nghị phía Campuchia hợp tác, cung cấp bổ sung thông tin với Ủy hội quốc tế sông Mê Kông và Việt Nam, về: i) Qui trình vận hành 3 khóa âu; ii) Mục đích khác của tuyến kênh như phục vụ sản xuất nông nghiệp, diện tích cụ thể tưới bao nhiêu ha; iii) Kết nối tuyến kênh với hệ thống sông kênh rạch hiện hữu nơi tuyến kênh giao thông thủy cắt qua; iv) Giải pháp đảm bảo an toàn khi có sự cố xảy ra.

Khi đó, các tác động bất lợi do tuyến kênh gây ra sẽ được tính toán đầy đủ và kiến nghị giải pháp giảm thiểu. Việc phối hợp giữa 2 quốc gia trên tinh thần hợp tác sẽ càng củng cố thêm quan hệ giữa hai nước láng giềng cùng ở hạ nguồn lưu vực sông Mê Kông ứng phó với các ảnh hưởng bởi các hoạt động phát triển thủy điện và nông nghiệp phía trên hạ lưu sông Mê Công từ phía Trung Quốc làm dòng chảy lũ giảm, phù sa và nguồn lợi thủy sản giảm, dòng chảy kiệt, trái qui luật.

Không gì tốt hơn là để chính các chuyên gia người Campuchia thuyết phục các nhà chức trách của họ. Nên thành lập nhóm nghiên cứu chung giữa MRCS, Việt Nam và Campuchia. Kết quả các bên sẽ thống nhất quan điểm đánh giá tác động dự án và các giải pháp giảm thiểu tác động bất lợi đáp ứng yêu cầu của các cấp có thẩm quyền cả Việt Nam và Campuchia.

Tôi có bài học kinh nghiệm rất đắt giá và thực tế là cuối thập niện 90 phía Campuchia phản ứng phê phán Việt Nam đào kênh đắp bờ ở Đồng Tháp Mười gây dâng mực nước làm ngập lụt phía Campuchia. Tôi cho mời 3 chuyên gia người Campuchia sang Viện Quy hoạch Thủy lợi Miền Nam ngồi cùng nhau tính toán kiểm nghiệm mô hình thủy lực với chuyên gia Việt Nam. Hồi ấy, chưa có bộ mô hình MIKE thông dụng của Đan Mạch, chúng tôi đã chủ động cấp cho bạn phần mềm mô hình VRSAP của cố PGS - Anh hùng Lao động Nguyễn Như Khuê (kể cả chương trình nguồn). Kết quả tính toán mô phỏng cho thấy độ dâng mức nước do tác động của đắp bờ kênh phía Việt Nam không đáng kể và có giải pháp giảm thiểu. Chính các chuyên gia người Campuchia khi về nước đã thuyết phục lãnh đạo nước họ, nên mọi sự kết thức có hậu.

Cứ khách quan mà nhìn nhận nhé ạ.

Cơ chế chung của UB sông Mekong là "cung cấp thông tin"
Và thông tin là gì ? cụ thể với dự án này thì thông tin là tên dự án, vị trí kê đào, kích thước kênh đào, thời gian đào kênh; dự tính lượng nước mà kênh này lấy đi khỏi hệ thống hiện hữu.

Còn việc nó tác động gì đến chỗ này chỗ kia thì đó là "kết quả nghiên cứu". Mỗi mục đích/hướng nghiên cứu nó ra kết quả phù hợp. Hoặc họ sẽ làm thế nào, phương án thi công của họ thế nào thì nó cũng không phải là dạng thông tin nữa, mà nó là cũng là kết quả tính toán để lựa chọn phương án thi công.
Cơ chế của UB không có việ cung cấp kết quả nghiên cứu của mỗi bên.
Nên đến thời điểm này, quy chụp họ không cung cấp thông tin là sai, họ mắng cho là phải.
Cung cấp thông tin trước mắt là những phần bôi xanh đó cụ. Đây là những tác động hiện hữu.
Có một điều hơi buồn cười là khi phía VN làm đê bao, xây cầu ở Đồng bằng sông Cửu Long có không ít trường hợp phía Cam cũng phản ứng gay gắt theo những người trong cuộc từng làm của những dự án đó (mà ngay trong phần trích dẫn bôi vàng trên là một ví dụ). Mặc dù các dự án này nhỏ hơn nhiều dự án kênh Funan nhưng Cam cũng đòi cung cấp thông tin chi tiết để đánh giá tác động đến dòng chảy, nguồn nước bên Cam, tác động đến hoạt động nông nghiệp và tưới tiêu, đời sống người dân vùng lưu vực sông. Và Việt Nam đều "chơi đẹp" không những cung cấp thông tin chi tiết, đầy đủ mà còn mời cả chuyên gia liên quan của Cam sang xem trực tiếp dự án.
Nhưng hiện nay kênh Funan thì Cam làm ngược lại với Hiệp định Mekong 1995 và truyền thống, tiền lệ trên của phía VN.

wildness

Xe điện
Nhưng nói thật, con kênh này lúc quan hệ với anh bạn phương Bắc tốt đẹp thì nó để đó cho vui thôi, chẳng ảnh hưởng gì đến Việt Nam cả đâu. Còn lúc cơm không ngon, canh không ngọt nữa thì cái kênh đó nó mới là vấn đề lớn của VN thôi, lúc đó nó mở cửa xả chảy tự nhiên thì chết thật.
Nói chung con kênh Funam này là một công cụ để siết Việt Nam vào với TQ, còn hiệu quả kinh tế với Campuchia thì không chắc chắn lắm. Nếu VN xây cảng Trần Đề và cho họ xuất hàng hóa qua cảng Trần Đề thì hiệu quả kinh tế cao hơn nhiều.
Khi có Vấn đề với Khựa thì nó có nhiều trò mạnh mẽ và trực tiếp hơn nhiều, ví dụ như đóng cửa khẩu, cấm biên, cấm đánh cá ở biển Đông. thậm chí quấy rối các dàn khoan ngoài khơi.
Theo em thì kênh này không ảnh hưởng mấy, nhưng bọn ********* nó lấy cớ để chọc phá. Rồi âm mưu các kiểu :D
Nếu tầu chiến vào thì làm cái déo gì? Sao không đi ở biển cho nhanh.

deverlex

Xe buýt
Khi có Vấn đề với Khựa thì nó có nhiều trò mạnh mẽ và trực tiếp hơn nhiều, ví dụ như đóng cửa khẩu, cấm biên, cấm đánh cá ở biển Đông. thậm chí quấy rối các dàn khoan ngoài khơi.
Theo em thì kênh này không ảnh hưởng mấy, nhưng bọn ********* nó lấy cớ để chọc phá. Rồi âm mưu các kiểu :D
Nếu tầu chiến vào thì làm cái déo gì? Sao không đi ở biển cho nhanh.
chắc tàu chiến TQ vào để tiến vào giải phóng Nam Vang, chứ đánh đường biển thì ở ngoài biển cho nó nhanh, chui vào đó làm mồi cho pháo binh của mình, khi con kênh cách biên giới Việt nam chưa tới 20km, đổ ra ngay chỗ Phú Quốc, mình dễ dàng phong tỏa con kênh. Lý do này thực sự là cực kỳ mắc cười.

Nó dùng khi chưa tới mức đóng biên thôi cụ, công cụ đe dọa phải nhiều mức khác nhau mà. Có năm hạn quá, ta phải đề nghị TQ và Lào xả các đập thủy điện cứu đồng bằng Cửu Long

deverlex

Xe buýt
Không biết bên nhà mình giao cho ban bộ ngành nào nghiên cứu để đối đáp với cha con nhà Hun nhỉ... chứ nói mà chứng cứ lập luận ko chắc nó lại cười chonys chứ
nó chửi cho vuốt mặt không kịp rồi kìa cụ. Nó hỏi 2 câu:
- 70% lượng nước Mekong mà VN cáo buộc chảy đi đâu. 70% lượng nước mà mất thì tụi tao chết trước tụi mày
- Tàu chiến TQ rúc vào cái kênh đào đó để làm gì (thiếu mỗi câu: để làm bia tập bắn cho pháo binh Việt Nam nếu có chiến sự xảy ra phỏng)
Nó hỏi mình 2 câu này đó :)) Em cũng đến ạ các cụ trong nước có thể nghĩ ra 2 cái này.

Không thể phản pháo đc, em thấy nhiều kênh chuyển sang chửi đổng, nhắc lại Polpot rồi ơn huệ, chán. Nói sao cho người ta nể, chứ ăn nói tầm bậy, nói không suy nghĩ, Thế Giới họ cười cho chứ riêng gì Cam

Chỉnh sửa cuối:

XSim

Xe container
- 70% lượng nước Mekong mà VN cáo buộc chảy đi đâu. 70% lượng nước mà mất thì tụi tao chết trước tụi mày
- Tàu chiến TQ rúc vào cái kênh đào đó để làm gì (thiếu mỗi câu: để làm bia tập bắn cho pháo binh Việt Nam nếu có chiến sự xảy ra phỏng)
Nó hỏi mình 2 câu này đó :)) Em cũng đến ạ các cụ trong nước có thể nghĩ ra 2 cái này.

Không thể phản pháo đc, em thấy nhiều kênh chuyển sang chửi đổng, nhắc lại Polpot rồi ơn huệ, chán. Nói sao cho người ta nể, chứ ăn nói tầm bậy, nói không suy nghĩ, Thế Giới họ cười cho chứ riêng gì Cam
Thì em cũng bảo rồi đấy, nhiệt tình nhưng thiếu hiểu biết nó hại thế nào.

ganopa

Xe hơi
Thế là bác vẫn còn ở đội Trong Veo đấy.. tăng có 900% như vậy sau nghỉ lòng mình nó thanh thản..ko cắn zứt lương tâm..dù sao cũng đào đc 1 việc cho nc cho dân.
Em a..170 tỷ usd cho nó siêu hiệu quả. Xây tượng 2 bờ chỉ tay xuống sông..
1,7 tỷ kia ko đủ em cho làm lễ khai trương , khánh thành..
Nói chung cũng là trong veo cả ..😆😆
Toàn một lũ chưa lộ thôi anh nhỉ
Kế điệu hổ ly sơn không thành rồi, con hổ vừa khôn vừa nhiều tay chân. Phát này không cẩn thận cháy lan hết cả

lotus23

Xe hơi

Không có nguồn nào nói giảm 70% cả.
Còn việc tàu chiến đi vào với độ sâu, độ rộng của con kênh này, nó có thể đi vào. Hơn nữa việc sử dụng do Tàu chứ không phải Cam. Tàu nó làm gì Cam cũng đâu có chủ động. Vì thế bố con Hun Manet nói cũng chỉ để tham khảo. Có những việc chính bố con Hun Manet cũng bất ngờ và không lường đến.
Còn hiện tại Cam đang che giấu thông tin nên phía liên quan của VN chưa thể đánh giá tác động của con kênh này. Nếu nó chỉ có mấy công dụng như Cam công bố thì việc gì nó phải giấu nhẹm vậy cụ?