[Funland] Hình như người miền Bắc thích đầu tư bds hơn phải không ạ?

xuanhieu7292

Xe buýt
Nực cười h vẫn có người nghĩ dân bắc chỉ biết ném tiền vào đất k biết sản xuất kinh doanh
Thực té thì ngược lại, ngoài bắc này các doanh nghiệp nhỏ, doanh nghiệp tư nhân gia đình hầu như cái gì cũng sx đc đấy, k phụ thuộc vào sx do thế lực người hoa như ở trong sài gòn đâu, cứ nhìn lĩnh vực xây dựng thì biết
Từ gạch ngói, tbvs, đồ gia dụng… 99 phần trăm nguồn gốc bắc
Xin số liệu hoặc dẫn chứng "Từ gạch ngói, tbvs, đồ gia dụng… 99 phần trăm nguồn gốc bắc". Không nói mồm.

p/s: Thực tế toàn hàng TQ là chính.

khanhnguyen09

Xe container
Dân Bắc thì giàu hơn dân Nam thật, nhưng sống khổ bỏ mợ ra. Ông nào cũng com cóp cho vào đất để mong đổi đời. Nhưng giàu nó có số chứ có phải thấy người ta ăn được thì mình cũng lao vào, cuối cùng chỉ làm giàu cho một số người.:))

Mợ_Toét_2710

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Em thấy dân Bắc thích mua "nhà đất" hơn. Ở quê em dù nghèo nhưng dân chỉ cần dư vài trăm triệu cũng nghĩ đến mua đất.
Các cơn sốt đất ở khắp đất nước, từ HN, Bắc Ninh đến tpHCM, Phú Quốc em nghe nói cũng toàn nhà đầu tư từ HN (miền Bắc nói chung) vào mua là chính.
Hay box bds ở Otofun ( miền Bắc) cũng sôi động hơn rất nhiều lần box bds của Otosaigon.
Co vẻ mợ đúng đấy ah. Dân Bắc tích sản nhiều hơn

114hangbong

Xe lăn
Dân Bắc thì giàu hơn dân Nam thật, nhưng sống khổ bỏ mợ ra. Ông nào cũng com cóp cho vào đất để mong đổi đời. Nhưng giàu nó có số chứ có phải thấy người ta ăn được thì mình cũng lao vào, cuối cùng chỉ làm giàu cho một số người.:))
Thì số đông cụ không biết hết chứ cứ nhìn giới nghệ sỹ hai miền thì rõ ngay. Đa phần nghệ sỹ dân Bắc về già sống sung túc thảnh thơi vì họ biết tính xa lo tương lai ngay từ khi còn trẻ còn trong Nam nhiều người phải sống bằng bố thí của xã hội.

xuanhieu7292

Xe buýt
Thì số đông cụ không biết hết chứ cứ nhìn giới nghệ sỹ hai miền thì rõ ngay. Đa phần nghệ sỹ dân Bắc về già sống sung túc thảnh thơi vì họ biết tính xa lo tương lai ngay từ khi còn trẻ còn trong Nam nhiều người phải sống bằng bố thí của xã hội.
Không biết cụ có số liệu không. Hay nhìn 1 số rồi kết luận thiên kiến. :)

Chứ ngày xưa Ngọc Sơn, Bạch Tuyết... với ngày nay Trấn Thành, Việt Hương... giàu bỏ m* ra chứ nghèo gì?

114hangbong

Xe lăn
Không biết cụ có số liệu không. Hay nhìn 1 số rồi kết luận thiên kiến. :)

Chứ ngày xưa Ngọc Sơn, Bạch Tuyết... với ngày nay Trấn Thành, Việt Hương... giàu bỏ m* ra chứ nghèo gì?
Cái bọn Ngọc sơn, Trấn Thành, Việt Hương .. là già rồi hả cụ ? Thế còn các nghệ sỹ như Thương Tín, hay các nghệ sỹ trong bài báo em đọc sắp chết hết rồi nên không tính.

xuanhieu7292

Xe buýt
Cái bọn Ngọc sơn, Trấn Thành, Việt Hương .. là già rồi hả cụ ? Thế còn các nghệ sỹ như Thương Tín, hay các nghệ sỹ trong bài báo em đọc sắp chết hết rồi nên không tính.
Điều này càng chứng tỏ cụ nhìn quá THIÊN KIẾN, qua 1 vài nghệ sĩ, 1 bài báo.
Vũ Linh có cả ngàn m2 đất, nhà.

Miền Bắc có "trưởng thôn Văn Hiệp", "ngọc hoàng Quốc Khánh"... cũng vất vả bỏ m*. Giờ vẫn dg ở nhà tập thể.

p/s: Chưa bàn Ngọc Sơn đã 55 tuổi, đừng dùng từ "bọn" khinh miệt ở đây. Cụ hơn tuổi người ta à? :)

114hangbong

Xe lăn
Điều này càng chứng tỏ cụ nhìn quá THIÊN KIẾN, qua 1 vài nghệ sĩ, 1 bài báo.
Vũ Linh có cả ngàn m2 đất, nhà.

Miền Bắc có "trưởng thôn Văn Hiệp", "ngọc hoàng Quốc Khánh"... cũng vất vả bỏ m*. Giờ vẫn dg ở nhà tập thể.

p/s: Chưa bàn Ngọc Sơn đã 55 tuổi, đừng dùng từ "bọn" khinh miệt ở đây. Cụ hơn tuổi người ta à? :)
Cụ Văn Hiệp không nghèo đâu nhé, hồi những năm 90 là thập niên vàng của cụ. Thu nhập cao nhất trong giới văn nghệ, trong Đài HN họ trả tháng hơn 5tr. Còn Quốc Khánh em nghĩ ông ấy có kiểu sống khác không hay khoe mẽ chứ vất vả thì không đâu.
Ngọc Sơn xêm xêm tuổi em cụ ạ. Chênh nhau 1 tuổi. ;))

khanhnguyen09

Xe container
Cụ Văn Hiệp không nghèo đâu nhé, hồi những năm 90 là thập niên vàng của cụ. Thu nhập cao nhất trong giới văn nghệ, trong Đài HN họ trả tháng hơn 5tr. Còn Quốc Khánh em nghĩ ông ấy có kiểu sống khác không hay khoe mẽ chứ vất vả thì không đâu.
Ngọc Sơn xêm xêm tuổi em cụ ạ. Chênh nhau 1 tuổi. ;))
Thì vẫn là số thôi, cùng một nghề có người giàu người nghèo, nhưng em thấy nghệ sỹ trong nam mà giàu thì nó sang chảnh hơn bắc nhiều đấy.:))

114hangbong

Xe lăn
Thì vẫn là số thôi, cùng một nghề có người giàu người nghèo, nhưng em thấy nghệ sỹ trong nam mà giàu thì nó sang chảnh hơn bắc nhiều đấy.:))
Độ ăn chơi thì trong đó hơn hẳn ngoài này. Hồi dân HN còn ăn độn bo bo thay cơm thì bà Bạch Tuyết đã mua vé mb mời thày dạy Văn trong trường ĐHSP vào đó giảng cho bà nghe về Kiều. Bà Thẩm Thuý Hằng mỗi lần ra Bắc lại có lái xe riêng đưa đến nhà cô dv Thanh Quí gần nhà em chơi. Tóm lại là họ như một thế giới khác so với dân mình bấy giờ.

Trúc Nhi 90

Xe máy
Độ ăn chơi thì trong đó hơn hẳn ngoài này. Hồi dân HN còn ăn độn bo bo thay cơm thì bà Bạch Tuyết đã mua vé mb mời thày dạy Văn trong trường ĐHSP vào đó giảng cho bà nghe về Kiều. Bà Thẩm Thuý Hằng mỗi lần ra Bắc lại có lái xe riêng đưa đến nhà cô dv Thanh Quí gần nhà em chơi. Tóm lại là họ như một thế giới khác so với dân mình bấy giờ.
Chính vì quá khứ bao cấp nghèo đói khiến dân Bắc trở nên tiết kiệm vậy đấy cụ.

Villianchen5

Xe tải
Thế Sài Gòn sẽ làm gì ?
Sài Gòn cũng đầu tư BDS thôi anh Tùng ạ, nhưng có vẻ dân SG dùng đòn bẩy nhiều hơn ngoài mình, với lại đi đâu đầu tư cũng thấy dân Bắc mình đầu tư tay to hơn.

bactet

Xe đạp
Dạ người Nam họ chọn BDS phía Nam chứ không chỉ Sài gòn và phổ thông nhất là SP có dòng tiền nên sự có mặt người Nam chỉ ở các khu vực du lịch tính từ Đà Nẵng trở vào. Đòn bảy dùng như nhau nếu có cơ hội. Độ máu đầu cơ như nhau, lệch sóng hoặc đu đỉnh Vô Tình trở thành đầu tư ạ. Người Nam nhanh nhạy hơn nên cắt lỗ hoặc chốt non nhanh nhạy hơn người Bắc. Em xin đóng góp nhận xét cỏn con này ạ.

King Neptune

Xe tải
Bà Hằng 1 tủ sổ đỏ. bà Hằng người Nam cũng thích BĐS nè
chỗ tui ai chẳng thích mua nhà mua đất .
Bắc Nam cái giề :D

Trúc Nhi 90

Xe máy
Bà Hằng 1 tủ sổ đỏ. bà Hằng người Nam cũng thích BĐS nè
chỗ tui ai chẳng thích mua nhà mua đất .
Bắc Nam cái giề :D
Sài Gòn cũng đầu tư BDS thôi anh Tùng ạ, nhưng có vẻ dân SG dùng đòn bẩy nhiều hơn ngoài mình, với lại đi đâu đầu tư cũng thấy dân Bắc mình đầu tư tay to hơn.
nhưng tại sao ko thấy dân Nam ra bắc mua nhà, trong khi miền Nam thì dân Bắc vào rất đông. Mà dân bắc còn nghèo hơn dân Nam chứ giàu như dân Nam thì còn mua kinh nữa.

King Neptune

Xe tải
nhưng tại sao ko thấy dân Nam ra bắc mua nhà, trong khi miền Nam thì dân Bắc vào rất đông. Mà dân bắc còn nghèo hơn dân Nam chứ giàu như dân Nam thì còn mua kinh nữa.
dân Bắc nghèo luôn 8-x trữ vàng hơi nhiều đấy cụ. Chỗ nào săn được thì mua chứ. Giờ ra Bắc ko bán thì sao mua

Ranfer

Xe buýt
Dân Bắc, riêng Hà Lội gửi tk khoảng 4.6 triệu tỷ vnd, chiếm hơn 1/3 tổng tiền gửi cả nước.
Từ chiến tranh , riêng dân Hà Lội cũng đóng góp rất nhiều vàng rồi.
Túm lại dân Bắc chắt chiu, tích cóp, và chú trọng giữ tiền. Cái này ko bàn cãi j rồi cụ. Theo thời gian đã chứng minh r mà. ;))
Kinh thật, em vừa chia 4,6 triệu tỷ ra 184 tỷ USD! Hà nội quá giàu 🤑

alceste

Xe điện
Ko biet mợ biet dc bao nhiêu người Nam mà quy kinh thế :)
Trong SG người có tiền đầu tư mua cả sàn cũng có nhé, chứ ko có tiền và hoặc ăn chơi quá đà ko có tích lũy mới ko mua thôi, mức độ sở hữu bds cũng vẫn cao ạ.
HCM phát triển trước, nhiều project developer hơn Trước đây trong HCM mới có nhiều dự án chứ HN ít thì ai đầu tư, dân HN còn chẳng có sản phẩm mà đầu tư chứ nói gì dân Nam ra Bắc?

Suri15

Xe tăng
Ko biet mợ biet dc bao nhiêu người Nam mà quy kinh thế :)
Trong SG người có tiền đầu tư mua cả sàn cũng có nhé, chứ ko có tiền và hoặc ăn chơi quá đà ko có tích lũy mới ko mua thôi, mức độ sở hữu bds cũng vẫn cao ạ.
HCM phát triển trước, nhiều project developer hơn Trước đây trong HCM mới có nhiều dự án chứ HN ít thì ai đầu tư, dân HN còn chẳng có sản phẩm mà đầu tư chứ nói gì dân Nam ra Bắc?
Mợ chủ chắc cũng trẻ người nên phát biểu mang tính chất cảm tính nhiều.
1) những chủ đề liên quan đến Bắc -Nam thế này không rõ mục đích để làm gì?
2) chắc mợ chủ cũng chỉ biết đến tầng lớp nào đó của người Nam thôi. Rất khó có thước đo nào để phân biệt người giàu hay người nghèo. Nên em chỉ so sánh những người có thu nhập cao hơn mặt bằng chung ở khu vực thì sẽ có tích sản và họ nghĩ đến đầu tư. Cái này thì Bắc hay Nam ông nào có tích sản thì đều nghĩ đến đầu tư. Chứ đừng mang so sánh là người Nam chú trọng ăn chơi hưởng thụ nên họ không đầu tư bds. Nói thật, những ông mà hưởng thụ hết không có tiền đầu tư thì cũng chỉ kiểu "làm đủ ăn", thế thì lấy đâu ra mà đầu tư. Nên mang cái hưởng thụ ra biện minh cho việc không đầu tư thì e không được đúng. Em ở Bắc nhưng cũng thích hưởng thụ, làm bao nhiêu tiêu hết bấy nhiêu, nên so với bạn bè thì không bằng chúng nó nhé.
3) Dân Bắc nghèo hơn dân Nam? Cái này có số liệu gì không? Ăn tiêu ít hơn, hàng quán ít hơn, dịch vụ ít hơn thì đúng, chứ nói nghèo hơn thì cũng khó đấy