[Funland] đi làm tuổi 60

Dream Thai

Xe điện
Em nghĩ cụ vẫn có những giá trị mà 9x ko có.
Em đang trong quá trình training ở cty, có một điều rất hay đó là cty em cấm ko đc phân biệt tuổi tác và hỏi thông tin về tuổi khi nhận hồ sơ và phỏng vấn. Chỉ đc đánh giá ng đó có phù hợp với vị trí hiện tại ko mà thôi, cả về năng lực chuyên môn lẫn hành vi và văn hóa.
Có lẽ vì vậy mà em mới đc tuyển vì em cũng gần 50 roài. À mà cty em là cty công nghệ nằm trong Big5 (FAANG).
Nói chung ko thể oánh giá một con ng qua độ tuổi, tuổi nào cũng có this và that, 4x vẫn có những ng chịu học, cập nhật công nghệ, có kinh nghiệm xử lý nhiều vde hay bài toán khó, xử lý quan hệ KH... và 9x cũng có những đứa lười như hủi.
E cũng 5x đây, giờ làm 1 cty CNTT, cũng đang tính sắp tới chuyển làm kỹ thuật, đang tự học để thi lấy vài cái chứng chỉ mới

Nói chung so với xưa thì trí nhớ kém, nhưng nếu tập trung thì e nghĩ vẫn bằng 70% thời trẻ ;)

Smile1102

Xe container
E cũng 5x đây, giờ làm 1 cty CNTT, cũng đang tính sắp tới chuyển làm kỹ thuật, đang tự học để thi lấy vài cái chứng chỉ mới

Nói chung so với xưa thì trí nhớ kém, nhưng nếu tập trung thì e nghĩ vẫn bằng 70% thời trẻ ;)
Như cụ thì hơi ngc làm kỹ thuật mệt chết, nhất là làm CNTT :D
Trc em gặp đội Tây già làm cả đời trong 1 lĩnh vực thấy đúng là chuyên gia, ko gì ko biết đụng đâu cũng hiểu chân tơ kẽ tóc. Nghĩ bụng bảo sao VN có thể có đc những ng như vậy chứ, với qdiem trên 30 đã ko muốn làm kỹ thuật rùi.

Dream Thai

Xe điện
Trc em gặp đội Tây già làm cả đời trong 1 lĩnh vực thấy đúng là chuyên gia, ko gì ko biết đụng đâu cũng hiểu chân tơ kẽ tóc. Nghĩ bụng bảo sao VN có thể có đc những ng như vậy chứ, với qdiem trên 30 đã ko muốn làm kỹ thuật rùi.
E làm kỹ thuật rồi, sau đó sếp thấy e bắn E như gió lên gạ làm PM, thế là theo ngạch đó >10 năm, giờ chuyển lại làm kthuat mợ ạ :(

E đjnh làm part time thôi, chứ giờ làm qly mệt lắm, hợp hành, tiến độ

Còn nếu ko ai nhận thì 55t e cũng nghỉ hưu non :)

Chỉnh sửa cuối:

Dream Thai

Xe điện
Cái cccm nói là học cái mới, làm vài dự án, rồi lại học cái khác. Nếu thế thì đúng là bọn trẻ nhanh hơn

Chứ nói đến hiểu sâu về domain, về kiến trúc hệ thống thì phải có tgian :)

Smile1102

Xe container
E làm kỹ thuật rồi, sau đó sếp thấy e bắn E như gió lên gạ làm PM, thế là theo ngạch đó >10 năm, giờ chuyển lại làm kthuat mợ ạ :(

E đjnh làm part time thôi, chứ giờ làm qly mệt lắm, hợp hành, tiến độ

Còn nếu ko ai nhận thì 55t e cũng nghỉ hưu non :)
Vâng em cũng quyết 50-55 là hưu thôi.
Làm đc part time thì lại hay quá, em thích năm làm tầm 4-6 tháng còn lại thì đi chơi là đẹp :D

couto_hung

Xe tăng
nếu cụ sắp chuẩn bị đón sinh nhật lần thứ 60 mà có thư mời phỏng vấn thì các cụ nghĩ thế nào?

đi làm cho vui, hay ở nhà chơi cờ với mấy lão hàng xóm

còn sức thì cứ đi làm thôi cụ ạ

ở nhà với gái già chóng chết lắm

Dream Thai

Xe điện
Làm đc part time thì lại hay quá, em thích năm làm tầm 4-6 tháng còn lại thì đi chơi là đẹp :D
Ý e cũng vậy đấy, kiếm cái job part-time or làm việc từ xa.

Ko thì e có 1ha cafe ở TN, vào đó vừa làm vừa chơi, cây này cũng ko tốn công chăm sóc lắm, khi hâu ở tây nguyên lại mát mẻ

Rồi vi vu 5-10 năm, khi nào yếu thì lại về thủ đô :)

Smile1102

Xe container
Ý e cũng vậy đấy, kiếm cái job part-time or làm việc từ xa.

Ko thì e có 1ha cafe ở TN, vào đó vừa làm vừa chơi, cây này cũng ko tốn công chăm sóc lắm, khi hâu ở tây nguyên lại mát mẻ

Rồi vi vu 5-10 năm, khi nào yếu thì lại về thủ đô :)
Thế cụ địa chủ rồi :D. Em thì đâu cũng sống đc nhưng chồng em lại thích thủ đô nên hơi khó thay đổi.
Tầm sau 50 đc làm part time là quá tốt.

Dream Thai

Xe điện
Thế cụ địa chủ rồi :D. Em thì đâu cũng sống đc nhưng chồng em lại thích thủ đô nên hơi khó thay đổi.
Tầm sau 50 đc làm part time là quá tốt.
Vợ em gái HN, nên cũng ko thích ở đâu khác HN, nên e có lang thang thì cũng vài tháng thôi, ko đi lâu đc :(

1ha cf giá bằng 1m2 phố cổ, e thì nghĩ SX luôn là nền tảng, biến đổi khí hậu nên sắp tới sẽ nóng lạnh bất thường ở TP lớn, nên thủ sẵn phương án 2 ;)

Chỉnh sửa cuối:

juve99

Xe cút kít
60 tuổi, theo e nên làm cái gì mình thích ăn cái gì mình muốn, mà đi làm thuê thì 2 cái trên là khó đáp ứng

Dream Thai

Xe điện
60 tuổi, theo e nên làm cái gì mình thích ăn cái gì mình muốn, mà đi làm thuê thì 2 cái trên là khó đáp ứng
A trai e là bsy, năm nay hưu.

Vmec có offer mức lương 3 chữ số, nhưng ông ấy bảo làm có thằng soi nên ko làm :)

juve99

Xe cút kít
A trai e là bsy, năm nay hưu.

Vmec có offer mức lương 3 chữ số, nhưng ông ấy bảo làm có thằng soi nên ko làm :)
Già hay trẻ đi làm thuê vẫn là thương vụ mua bán nên k bao giờ vui được, ô có làm cho vui, k nhận lương đi nữa vẫn có thằng soi :))

starsn

Xe điện
50 hay 55 mợ ơi, còn mục tiêu 55 củ nữa. Chồng em cũng nói làm dev nhẹ đầu. Em mới phát hiện ra potential problem của cái nhà mới mua, giờ chỉ biết cười & đợi chờ :D

Dream Thai

Xe điện
Già hay trẻ đi làm thuê vẫn là thương vụ mua bán nên k bao giờ vui được, ô có làm cho vui, k nhận lương đi nữa vẫn có thằng soi :))
E nghĩ trc đây làm 1 chỗ quen môi trường, giờ có tuổi, có tiền nên ngại làm chỗ mới nhiều áp lực :)

Nên với người 60+, khi hưu thì họ thích chọn việc phù hợp chuyên môn, đc tôn trọng

Minh Nguyen 12

Xe buýt
Cùng lứa em (ở HN) sau khi về hưu đi làm bảo vệ đầy, lương trên dưới 5tr (làm 12h thì cao hơn chút). Đợt vừa rồi có chấn chỉnh về lực lượng bảo vệ, các "cụ" ấy không đủ "trẻ" nên bị loại, buồn lắm. Đúng là đi làm cho "vui" thật.

angkorwat

Xe điện
E nghĩ trc đây làm 1 chỗ quen môi trường, giờ có tuổi, có tiền nên ngại làm chỗ mới nhiều áp lực :)

Nên với người 60+, khi hưu thì họ thích chọn việc phù hợp chuyên môn, đc tôn trọng
Vâng, việc nhẹ nhàng phù hợp chuyên môn thì quá tốt. Em may mắn được ngày ngày đến trung tâm ngoại ngữ dạy tiếng Kh'mer cho học sinh vừa vui, vừa khỏe lại có 500k/2h. Mỗi tháng cũng đủ cafe, thuốc lá, ộp ẹp với các cụ mợ 😀😀😀

Huuminh

Xe tăng
Bên Nhật lùn, lái taxi có khi phải trên 70% lái xe trên 60t, không rõ họ làm việc vì đam mê, vận động duy trì sức khoẻ hay vì mưu sinh?