Thảo luận Civic G gen 11, cảm nhận và đánh giá

BinhminhSG

Xe buýt
Cụ mua xe chứ mua sale đâu. Cứ hợp ví thì quất thôi. Sale bán xe cho em nó chuyển nghành khác lâu rồi.
Không chỉ mua sp mà còn mua dịch vụ. Hơn nữa, khi mình mua đã vậy thì mua xong còn trông mong gì bảo hành, bảo trì.

mô kích

Xe điện
Website
phukienhonda.net
Em ngày xưa ko thích Toy, dĩ nhiên ko thích Altis. Bởi...nó bán chạy quá (kiểu đông fan thì đẻ ra lắm anti fan vậy).
Nhưng đó là xưa, hồi em mua City 10 năm trước. Còn giờ cảm nhận của em về Altis, về Toy nó khác rồi. Công nhận là Altis mới ngon hơn chất chơi hơn và đặc biệt là an toàn hơn. Dù rằng thiết kế không cách tân 1 cách quá đà song lại bền theo thời gian và đủ tinh tế để không thấy lạc hậu- kể cả 10 năm nữa nhìn vào cũng thấy ngon (civic cũng như vậy).
Ko nhất thiết đi Altis phải là người điềm đạm, lịch sự hay Civic chỉ dành cho trẻ trâu nhưng quả thật Civic nó cho cảm xúc mãnh liệt ko chỉ là gia tốc lớn mà nếu đi kiểu êm ả thì cảm xúc mà cầm lái con xe 180 mã lực mà đi mãi mới chịu hết xăng nó thật là sướng. Thậm chí em ấp ủ chạy HN đi Phong Nha rồi quay đầu, lộ trình 1000 km ko phải tiếp xăng.
Altis cũng là chiếc xe tốt. Quả treo sau của nó, miễn bình luận vì nó ngon hơn phần còn lại. Độc lập kiểu đòn kép Altis hay đa liên kết của Civic em ko so sánh vì ko đủ nhạy cảm để phân biệt.
Hơi tiếc khi Focus ko còn đc bán ở VN. Nếu ko, bộ 3 xe này nếu đem so sánh sẽ thú vị.
Altis là xe của hãng nào? Có bán ở Việt Nam ko?

Bopbun

Xe điện
Chào các cụ!
Chả là sau nhiều năm đi làm, tích cóp, đầu tư cộng thêm 1 chút chi viện, em đã thoả mơ ước được cưỡi civic. Đến giờ sau gần 2 tháng với 3800 km, em cũng có cái nhìn nhất định về ưu và nhược điểm của nó- theo quan điểm cá nhân em.
Ưu:
- Không gian: phải nói là rất rộng. Ghế sau em thử ngồi thì như bơi trong xe vậy! Chỗ để chân mới là điểm ấn tượng. Đến những người 1,8 mét còn khen rộng thì em cao 1,6 mét quả thật là hết từ để khen.
- Động cơ tốt, đáp ứng mọi nhu cầu rất trái ngược: đó là lúc cần mạnh, mạnh luôn- kể cả để econ, xe cũng tăng tốc tốt. Cần tiết kiệm nhiên liệu, em chạy nhẹ nhàng em thấy xe tiết kiệm- thậm chí nhỉnh hơn City em lái trước kia. Sức kéo 240 Nm từ tua thấp là dư dùng để em không cần nghĩ đến động cơ dầu, thỉnh thoảng chở nặng nhưng ko bị đuối xe.
- Cảm giác đi tốt, vô lăng đầm chắc: cái này thì em không nói nhiều.
- Khả năng hãm xe khi từ D về S tốt, em đi ít phải phanh hơn hẳn.
Tuy nhiên xe cũng có nhược điểm:
- Thiếu lẫy số.
- Trang bị ban đầu hơi "phèn" (ghế nỉ, vô lăng urethan)- nhưng sau đó được đại lí khuyến mãi.
- Cách âm vẫn cần cải thiện, dù đã ổn hơn.
Vài hình ảnh em nó ạ
Xe cụ để bụi quá. Mẹc Bỉm người ta cứ khen đẹp suốt. Dáng dấp chỉ 1 phần thôi nhưng thực ra xe nào sạch cũng đẹp hết. Chẳng qua dân Mẹc Bỉm rất chăm rửa. Ra đường cứ để ý mà xem. Để bụi thì Mẹc Bỉm cũng thường thôi. Cụ rửa đi rồi chụp lên mấy chân kính, long lanh liền. Dáng Civic này e cũng thích hơn Altis. Mấy cái nhược điểm cụ nói cũng chẳng gì to tát. Riêng cái món ồn cụ cứ yêu âm nhạc tí thì như nhau hết, không bao giờ cảm thấy khó chịu. Tuy nhiên, dịch vụ chăm sóc của Honda em chưa quen nên không biết có như Toy không. Toy em thấy dịch vụ ổn. Bảo hành, bảo dưỡng nhẹ nhàng lắm.

civic trần 1987

Xe điện
Xe cụ để bụi quá. Mẹc Bỉm người ta cứ khen đẹp suốt. Dáng dấp chỉ 1 phần thôi nhưng thực ra xe nào sạch cũng đẹp hết. Chẳng qua dân Mẹc Bỉm rất chăm rửa. Ra đường cứ để ý mà xem. Để bụi thì Mẹc Bỉm cũng thường thôi. Cụ rửa đi rồi chụp lên mấy chân kính, long lanh liền. Dáng Civic này e cũng thích hơn Altis. Mấy cái nhược điểm cụ nói cũng chẳng gì to tát. Riêng cái món ồn cụ cứ yêu âm nhạc tí thì như nhau hết, không bao giờ cảm thấy khó chịu. Tuy nhiên, dịch vụ chăm sóc của Honda em chưa quen nên không biết có như Toy không. Toy em thấy dịch vụ ổn. Bảo hành, bảo dưỡng nhẹ nhàng lắm.
Em xác định luôn, xe màu đen thì...kệ! Vì rửa xong chạy ra khỏi là bẩn luôn cho nên chả chăm làm gì cho mệt. Kỉ lục lười của em 2 tháng mới rửa xe kìa! Còn bt tháng rửa 1 lần (tính cả rửa xe khi bảo dưỡng).
Tất nhiên em đã mua đồng nghĩa với việc chấp nhận nhược điểm của xe rồi và em có thừa giải pháp sống chung (bật nhạc, chạy xe từ tốn). Chẳng qua em nói ra để có tí khách quan ko lại bảo fan cuồng này nọ.
Còn dịch vụ sau bán hàng em thấy cũng ok, đại lí cũng hay gọi điện nhắn tin hỏi thăm xem xe ok ko? Đón tiếp có tốt ko, vân vân. Tất nhiên Toy có vẻ chỉn chu hơn- đấy là em nói thật vì em cũng có 5 năm đi Camry với 12 vạn cây, bảo dưỡng hãng ở Yên Nghĩa, Thái Hoà và IDMC Hoài Đức và em đánh giá Thái Hoà cao nhất (vì chung chủ với Lexus Thăng Long nên nó cũng tiếp xúc cung cách phục vụ khách sang).

Chỉnh sửa cuối:

Bopbun

Xe điện
Civic từ gen 10 đã khá, gen 11 thực sự lột xác về dáng dấp.

civic trần 1987

Xe điện
Chia sẻ của người dùng về chi phí vận hành xe Civic!
Thùy link đây ạ:

Bố Ô Mai

Xe máy
Nghe các cụ nói chuyện mà mê quá, em lần đầu mua xe là con City Rs. Em cũng thích Civic mà chưa có xiền.

civic trần 1987

Xe điện
Nghe các cụ nói chuyện mà mê quá, em lần đầu mua xe là con City Rs. Em cũng thích Civic mà chưa có xiền.
City cũng chính là chiếc đầu tiên em lái. Và nó mãi mãi là 1 kỉ niệm! Civic em thích điên đảo (và em cũng đang sở hữu) nhưng để có kỉ niệm thì...

linhbogiong

Xe tăng
City cũng chính là chiếc đầu tiên em lái. Và nó mãi mãi là 1 kỉ niệm! Civic em thích điên đảo (và em cũng đang sở hữu) nhưng để có kỉ niệm thì...
Cụ tự tạo ra kỉ niệm đi chứ. Chủ nhật hoặc thứ 7 này cụ đi hồ núi cốc không gia đình em định đi.

civic trần 1987

Xe điện
Cụ tự tạo ra kỉ niệm đi chứ. Chủ nhật hoặc thứ 7 này cụ đi hồ núi cốc không gia đình em định đi.
Em còn cháu bé chứ không em sẽ đi Quảng Bình trong 2 ngày chỉ để thử khả năng tiết kiệm nhiên liệu xem 1000 km có phải tiếp xăng không.

linhbogiong

Xe tăng
Em còn cháu bé chứ không em sẽ đi Quảng Bình trong 2 ngày chỉ để thử khả năng tiết kiệm nhiên liệu xem 1000 km có phải tiếp xăng không.
Cụ làm cái Gopro đeo đầu như thợ mỏ cho nó hoành tráng

linhbogiong

Xe tăng
hoanghamobile mà mua cụ ạ ngon bổ rẻ các đời go pro luôn

Bố Ô Mai

Xe máy
cháu nhà cụ bao nhiêu tuổi rồi, bé gái nhà em mới gần 4 tháng, chứ lớn hơn tẹo là cũng cho cháu phượt Hà Giang hoặc Tây Bắc rồi. Em đang dự định hè năm sau sẽ xuyên Việt = City đây.

civic trần 1987

Xe điện
cháu nhà cụ bao nhiêu tuổi rồi, bé gái nhà em mới gần 4 tháng, chứ lớn hơn tẹo là cũng cho cháu phượt Hà Giang hoặc Tây Bắc rồi. Em đang dự định hè năm sau sẽ xuyên Việt = City đây.
Bé nhà em 10 tháng cụ ạ. Thực ra em đi dài dài tí thì được chứ em đi QB mà đi và về chỉ 2 ngày thì cháu nhà em ko chịu nổi thôi. Với lại em đi để test tiêu hao xăng là chính. Kế hoạch lên cả rồi ạ.

Bopbun

Xe điện
Bé nhà em 10 tháng cụ ạ. Thực ra em đi dài dài tí thì được chứ em đi QB mà đi và về chỉ 2 ngày thì cháu nhà em ko chịu nổi thôi. Với lại em đi để test tiêu hao xăng là chính. Kế hoạch lên cả rồi ạ.
Vài trăm cây là cụ tính được rồi, đâu nhất thiết phải 1000 cây. Xe sedan lại turbo chạy đường dài ăn 4.x lít em nghĩ là được.

Chỉnh sửa cuối:

civic trần 1987

Xe điện
Vài trăm cây là cụ tính được rồi, đâu nhất thiết phải 1000 cây. Xe sedan lại turbo chạy đường dài ăn 4.x lít em nghĩ là được.
À, em chạy cho hết 1 bình xăng, lúc đấy dư luận khỏi lắm mồm cụ ạ.

Bopbun

Xe điện