Bảo dưỡng hãng hay gara ngoài?

nhatminhzzz

Xe tải
Mấy chi phí thay dầu các thứ chả đáng bao nhiêu thì vào hãng thay cho yên tâm, tính e cẩn thận

phonganngan

Xe container
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Số 5 ngõ 1 phố Nghĩa Tân, Quận Cầu Giấy, Hà Nội
Website
chaca.com.vn
Xưa em chuyên thay dầu gara ngoài đội học việc tay to mỗi thằng vặn 1 lực, sau toét mọe nó ren nhìn cứ thấm dầu ra chán luôn. Sau trừ lốp, acquy thay ngoài còn đâu vào hãng hết.
Riêng thay dầu, lọc dầu nhà em tự làm vì mình xả thời gian đủ lâu để ra hết cặn và siết ốc cẩn thận ko quá lực tránh bị tuôn ren

ntpt38

Xe tải
Nhà e phải đỗ xe loanh quanh chung cư, cung chẳng quen thân ae nào nên cứ đem hãng cho chắc, có gì còn bắt đền

RAVA

Xe ba gác
Cái lọc gió điều hoà với lọc gió động cơ thì lên mạng đặt hãng uy tín, về mình tự thay được mà
-Sau khi hết tg bh thì ra ngoài mua mấy cái lọc cho rẻ, tuy vậy cũng phải hết sức cẩn thận và phải ra Đại lý chính hãng mua thì mới đảm bảo đc. Vd như con CR-V 1.5 turbo chẳng hạn, mọi ng đều biết là nó rất phổ biến tại tt VN, nhưng khi e ra Đại lý chính hãng của Denso, họ lục tung cả kho để tìm cái lọc gió động cơ và lọc gió đh thì ko có cái nào lắp vừa cả, mặc dù cái lọc gió đh loại rẻ nhất có 120k thôi? Trong khi đó hàng "xịn" bán đầy ở trên mạng và các ga ra, nv là các bác đủ hiểu là nó ở đâu ra rồi đấy?

Nikola.Tesla

Xe buýt
Nhiều đại lý bây giờ xây bựa lắm, có phòng chờ nhưng mà làm kiểu gương mờ, ngồi trong chả nhìn thấy gì. Xuống xưởng ngó nghiêng nhiều cũng khó. Ra gara ngoài thì ngồi cạnh xem thợ làm luôn được nhưng đồ thì 50/50.
Phải chi các đại lý và gara làm ăn uy tín thì đắt tí cũng ok. Có điều uy tín trong làm ăn ở VN cũng như Anycar ấy, tất cả đều tốt đẹp cho đến khi bị lộ ra.

phonganngan

Xe container
Website
chaca.com.vn

pisces_hn

Xe container
em thay trong hãng chỉ bực là họ thay dầu đặc, mình muốn thay dầu loãng mà ngại mang vào họ k thích

thichlexus

Xe điện
Riêng thay dầu, lọc dầu nhà em tự làm vì mình xả thời gian đủ lâu để ra hết cặn và siết ốc cẩn thận ko quá lực tránh bị tuôn ren
Gara hay hãng thì họ có máy cao áp xịt vào để hết phần dầu thừa, sẽ sạch cặn hơn là tự thay cụ ạ.

mmxhung

Xe điện
Nếu không có hiểu biết gì về máy móc xe cộ thì tốt nhất là mang vào hãng làm cho yên tâm. Còn người hay mày mò tìm hiểu thì sẽ thấy vào hãng cũng có nhiều cái làm ẩu và ăn bớt, nên phải chịu khó dò hỏi tìm lấy một xưởng chuyên dòng xe mình đang sử dụng để bảo dưỡng.

Chuột bạch

Xe container
Em bị quả hãng thay dầu thắng, siết ốc thế quái nào mà chảy hết dầu

Chạu đến Phan thiết thì báo đèn thắng liên tọi, may mà ko đi đường dốc

Quay về hãng khiếu nại, thì hãng bảo thay lại dầu mới :D

phonganngan

Xe container
Website
chaca.com.vn
Gara hay hãng thì họ có máy cao áp xịt vào để hết phần dầu thừa, sẽ sạch cặn hơn là tự thay cụ ạ.
trời đất ơi ai lại xịt máy cao áp vào hả cụ vì sẽ có xíu nước vào hại động cơ lắm

UFA

Xe điện
Xe em bao năm nay 100% vào hãng, duy nhất đợt rồi mốc 7v con EV e thay dầu ở ngoài, rẻ hơn đc 800k, sắp tới 8v lại phải vào hãng vì mốc 8v cũng là bảo dưỡng lớn rồi

Future 141.48

Xe buýt
Các cụ cho hỏi nếu bảo dưỡng định kỳ thì nước mát sau bao lâu thì thay là hợp lý ah?

Trungpv

Xe tăng
Đây luôn là vấn đề đau đầu với các chủ xe, nhất là với các bác mới mua xe. Hồi mới sử dụng xe em cũng rất là phân vân, không biết là nên ra gara ngoài hay ra hãng. Bác nào mà có gara ruột, người quen trong gara các thứ thì vẫn có thể an tâm sửa chữa. Còn như em chẳng quen ai thì cứ mang ra hãng cho chắc. Qua nhiều bài học xương máu thì em cũng thấy là bảo dưỡng gara ngoài phụ kiện đa dạng nhưng không biết nào thật nào giả. Với những lỗi như thay dầu, bảo dưỡng toàn bộ, động cơ, hộp số thì em đều ưu tiên vào hãng hơn. Thợ được đào tạo bởi hãng nên yên tâm hơn nhiều, cá nhân em thấy rất chuyên nghiệp. Đem xe qua xong ngồi điều hòa mát mẻ, nước nôi đầy đủ.

Hôm trước ngày nghỉ em có mang con Corolla Cross đi làm đẹp tân trang thì được tư vấn là Toyota đợt này đang có giảm giá 15% thay dầu, phụ tùng thay thế. Nhân tiện xe cũng sắp đến hạn thay dầu nên em thay luôn cho nó sướng, vừa được ưu đãi mà thay dầu sớm đi xe bền hơn.

Nghe anh nhân viên tư vấn thêm là thay lốp thì còn được tặng áo hoặc voucher nữa đấy. Mà nghe nói chương trình chỉ đến 31/8 thôi nên bác nào chưa kịp bảo dưỡng thì nhanh tay nhanh chân nhé, chả mấy khi được giảm giá ưu đãi thế này.
vào hãng thì bao giờ cũng yên tâm và sướng hơn gara ngoài rồi cụ, chỉ đau ví hơn thôi. điều hòa và cafe trong hãng là free nhưng tiền phụ tùng phải cover hết nên cao hơn ngoài :D

RAVA

Xe ba gác
Các cụ cho hỏi nếu bảo dưỡng định kỳ thì nước mát sau bao lâu thì thay là hợp lý ah?
-Cái này còn tuỳ vào vc xe bác sd nc làm mát loại nào? Vd như loại thường (màu xanh) thì thay sau 4 vạn km, còn loại siêu bền (màu hồng) thì phải cỡ 16v, tuy vậy cũng nên thay sau khoảng 10 vạn hoặc 10 năm sd nếu nc nó vẫn trong và còn màu hồng, còn nếu nc đã có cặn hay vẩn đục và ngả màu thì phải thay ngay.

redcode

Xe điện
Em chạy xe cỏ, những mục quan trọng liên quan đến động cơ hộp số em vào hãng. Còn lại thì ra ngoài, mấy cái nhỏ nhỏ thì tự thay. Kể cả vào hãng hay ngoài thì thay hay sửa gì mình cũng phải giám sát và tìm hiểu trước, ko là họ chém nát ng. Trc em vão hãng ktra gầm bị lục cục, thợ phán hỏng trục láp phải, em cho là ko đúng nên mang xe về. Về quê vào gara ku em nó bảo a thay đôi rotuyn là hết. Đúng là thay xong chạy im phắc đến giờ. Mà mấy t cvdv trong hãng chỉ báo thay đồ và vẽ ra mục để moi tiền là nhanh, chứ trình độ kỹ thuật có t còn ko biết tra part number phụ tùng. Cvdv thích nhất các cụ vào nhận tư vấn thay j làm nấy và ngồi phòng lạnh chờ :D

botom

Xe tăng
Xe em đi thay bất cứ thứ gì trong hãng thì thợ đều bỏ đồ cũ đã bị thay vào trong cốp.
E thay lọc điều hoà mốc 10.000 km trong hãng. Rồi xịt vệ sinh hệ điều hoà. Đinh ninh ngon. Đến hôm vừa rồi 20.000 e tự mua lọc điều hoà về thay, mở ra thì ối zồi ơi. Cái lọc chắc còn nguyên từ khi xuất xưởng… cứ vào hãng, vểnh đít uống cafe thì éo biết nó làm gì đâu cụ ạ.
Em thấy làm trong hãng, họ hay bỏ đồ cũ vào cốp cho mình mà. Nó là 1 phần trong check list của họ. Chỉ có mỗi một lần thay cái bơm xăng (họ bảo thay định kỳ theo thời gian, chứ bơm xăng chưa hỏng), em về nhà không thấy bơm xăng cũ đâu, gọi hỏi, họ nói là do bơm xăng mùi xăng, nên không bỏ vào xe em. Hơi lăn tăn tý, nhưng 3 năm rồi chưa thấy bơm xăng kêu gì, đến giờ tuổi xe cũng 9 năm mà bơm xăng chưa tèo, thì chắc là họ không nói điêu :D.

Em thì mấy cái liên quan đến máy móc, và phụ tùng liên quan xăng dầu là em vào hãng cho chắc. Chỉ có lốp, acqui, đèn hay mấy cái lặt vặt không liên quan an toàn xe là em ra ngoài thôi.

ductv_bk

Xe tải
hãng thôi, có vấn đề gì còn có tóc mà túm, bọn gara ngoài nhìn là thấy nguyên chữ lừa trên mặt rồi, ko fai tất cả nhưng e mất lòng tin vào nhiều gara cá nhân em đã từng qua rồi, ko tiện kể ở đây.

Chỉnh sửa cuối: