[Funland] Nơi chia sẻ những câu chuyện Tâm linh trong cuộc sống thường ngày 2024 Vol 8

ZynZyn

Xe lăn

DurexSSL

Xe buýt

thuyhtt

Xe tăng
IMG_4222-PANO Copy_Original.jpeg

tặng mợ một chút không khí gió biển đây!
Nhìn ảnh cuối cùng cụ gửi tự dưng em hắt hơi liên tục, như lần trc bị dị ứng gió biển cụ ạ. Đợt này ko bít thời tiết sao mà mấy nay em viêm mũi dị ứng mệt phờ.
Cụ đợt trc em thấy có bài "xin thuốc", lâu nay cụ có xin đc bài nào không cụ, và có món nào em xin đc ko, cụ chỉ em với, chứ bệnh này của em bệnh viện trả về rồi :D.

prado2012

Xe điện
Em nói mấy lần trong thớt rồi.
Hội lão bà trong thớt, cầm đầu là mấy đối tượng cộm cán như ZynZyn Yeuaibaygio, mới xuất hiện thêm quả my.eb thường xuyên công khai bôi nhọ, làm mất hình ảnh các cụ ông trong thớt.
Ấy thế mà tịnh chả thấy có cụ ông nào có hành động gì ngoài em nhỉ :(

Lão chiến binh một thời ngang dọc angkorwat xem thế nào? Có cần phải nhóm họp bàn soạn gì để lấy lại cân bằng cho thớt không, chứ này loạn âm quá :))
Thớt âm mà, cụ vẫy vùng làm gì cho tuyệt vọng? ;))

Xe nội lước

Xe container

Biểu diễn ngoài trời..chào mừng đội tuyển khúc q cầu TP giành cup vô địch đây cccm.

AN và Y Tế đc kiểm soát chặt chẽ .

Âm nhạc rất mạnh và hay..
Bài hát Lệnh Xuất Phát đó cc

1 bạn dịch hộ lời bài hát khác.
....và bình minh đã đến tp Txx..bạn hay tôi hãy say đi trong tình yêu và niềm vui chiến thắng ...
...hải âu đã tung cánh trên bầu trời tp Txx ..mùa xuân đã đến TPxx.. bạn và tôi hãy say trong tình yêu và chiến thắng...

Chỉnh sửa cuối:

Hoàng Trang

Xe ngựa
Viêm mũi dị ứng thì em biết cụ Chã hungalpha mua đc thuốc ở Hải Dương hay lắm, nhiều người cũng khỏi rồi. Ngày xưa em cũng bị mà tầm chục năm nay tự nhiên hết hẳn chả hiểu vì sao, chắc giai đoạn 2016 em hút tẩu phì phèo suốt ngày nên cái xoang mũi bị chai luôn quá :)) . Mợ link với cụ Chã xem có hỗ trợ đc ko nhé!
Vậy là xoang mũi của cụ bị ngạt khói rồi :-&

Marance

Xe tăng

Biểu diễn ngoài trời..chào mừng đội tuyển khúc q cầu TP giành cup vô địch đây cccm.

AN và Y Tế đc kiểm soát chặt chẽ .

Âm nhạc rất mạnh và hay..
Bài hát Lệnh Xuất Phát đó cc

1 bạn dịch hộ lời bài hát khác.
....và bình minh đã đến tp Txx..bạn hay tôi hãy say đi trong tình yêu và niềm vui chiến thắng ...
...hải âu đã tung cánh trên bầu trời tp Txx ..mùa xuân đã đến TPxx.. bạn và tôi hãy say trong tình yêu và chiến thắng...
Lần đầu tiên thấy cụ Lước pose ảnh chốn đông người ntn. Hãy vui lên trong niềm vui chiến thắng. Chúc mừng cụ vui ngày lễ chốn quê nhà 30.4 và 1.5 cũng thật tươi vui!

Hoàng Trang

Xe ngựa

Hình ngôi "Chùa quê" thời điểm em lần đầu xuống thăm.

II. Có việc lớn, cần hiệp lực

Em ra sau nhà Tổ, gọi là nhà Tổ vì nơi đây thờ Đức Đạt Ma. Tượng ngài ngồi thiền giữa chánh điện, trên ngôi cao; bên tả là ban thờ hương linh, có rất nhiều tấm hình chân dung nhỏ bằng bao thuốc, họ là tiền nhân tiền hiền của vùng này, khi mất đi người nhà gửi di ảnh vào đây, với tâm nguyện gửi hương linh vào chùa, sớm tối nghe kinh kệ. Bên hữu là ban thờ của sư cô, người trụ trì trước đây của nhà chùa, khi sư cô mất thì thì giáo hội của tỉnh mới chỉ định sư thầy mới về thay, tiếp quản.

"Chú Hiếu" em bất giác gọi vậy khi thấy vị sư thầy đang đợi mình! Mọi người xung quanh, nam phụ lão ấu thoáng chút giật mình. Vị Đại Đức của chùa, người lo việc kinh kệ, tế lễ, hồi hướng cho dân làng cả vùng mà bị em gọi toẹt bằng một từ hơi thiếu tôn trọng. Thầy cười hề hề, dẫn em ra đứng trước mọi người, vỗ vai và nói đúng 3 từ:

"Bạn thầy! Bạn"

Nhiều năm sau em mới hiểu khoảnh khắc và 3 chữ đó. Điều này có nghĩa, đây là bạn của thầy, một người ngang hàng với thầy, các phật tử không phải bận tâm hoặc câu nệ bất cứ điều gì về người này...

"chú Hiếu", là chú tiểu, tên đời là Hiếu. Thủa nhỏ chú ở Chùa Tổ, là chùa sáng lập và phát triển ra các chùa sau này ở địa phương. Em thường sang chùa chơi, cũng lấy đá chọc phá ổ ong ở các cây nhãn, phá làng phá xóm bên nhà chùa nhiều. Khát thì uống nước giếng, đói thì ăn cơm với các chú tiểu. Thi thỏang sang chơi buổi tối các chú ngồi tập viết chữ nho, em cũng hý hoáy tập theo. Đó là tình bạn thủa nhỏ, về sau còn học chung với nhau cấp 3 nữa. Vậy mà bẵng đi gần 15 năm bôn ba ở miền nam, rồi lội ngược về miền trung làm việc, em quên mất người bạn này..! Hôm nay gặp lại vui biết bao nhiêu!

Cơm nước xong, vào việc.

"Giờ mình sẽ làm lại chùa, thiết kế để xin phép thì K (thằng bạn thân chở em xuống lúc trưa) đã vẽ rồi, đang đợi xin giấy phép với làm việc bên PCCC các thủ tục". Thầy mở đầu câu chuyện sau tuần trà đầu tiên.

em xem bản vẽ, thấy cũng đẹp đấy. "Chú tính làm trong bao lâu, sẵn tiền chưa?" Em hỏi ngược...

"Chưa nhiều, mình cứ thong thả làm thôi, trong vòng 10 năm sẽ xong"

10 năm, em ko rõ 10 năm nó dài lê thê cỡ nào. một cái nhà ở mất nữa năm đã thấy mệt mỏi rối rắm lắm rồi, giờ nghe 10 năm sao thấy mông lung quá... Nhưng em đâu phải chủ thầu xây dựng, với lại toàn bộ chùa mới sẽ đc làm bằng gỗ; em vẫn chưa hiểu sự có mặt của em hôm nay để làm gì?

"Đ sẽ lo việc ngoài đời, các việc kết nối, bố trí nhân lực và tài lực cần có người quán xuyến" . Giờ thì em đã hiểu, có những việc mà các sư ngại ra mặt vì phải nhúng tay sâu rộng ngoài đời. Em ok, tất nhiên! Chắc ông ấy chả tìm đc ai, hoặc chả tin đc ai ngoài mình.

"nhưng sao lại là tui hở ông?" Em vừa hỏi vừa trêu ông thầy bạn như vậy

"việc tiên linh sắp đặt, làm sao mà mình biết đc!"
Em vẫn hóng cụ ơi!

Xe nội lước

Xe container
Lần đầu tiên thấy cụ Lước pose ảnh chốn đông người ntn. Hãy vui lên trong niềm vui chiến thắng. Chúc mừng cụ vui ngày lễ chốn quê nhà 30.4 và 1.5 cũng thật tươi vui!
Cám ơn cụ.
Lẽ ra có nhiều ảnh nữa. Các nhóm nam nữ nhún nhảy rất mềm rất đẹp theo âm nhạc . Âm thanh hay , mạnh và rõ ràng ..chị em hình thể rất đẹp . Các cụ râu ria đi moto lớn đeo lủng lẳng đủ thứ trông cực nhộn . Các cháu thiếu niên xỏ khuyên mũi khuyên tai .
CS không vũ trang và nhân viên y tế đứng gần..cs có vũ trang đứng ngoài. Các xe cứu thương và cs túc trực 4 mặt . Nhưng mọi ll này đều mỉm cười khi mình nhìn họ.. nếu đông họ sẽ lùi nhường lối..cảm giác an toàn mà dễ chịu.

Khổ cái bên này khí hậu hơi lạnh..nên chị em có 1 loại quần sd rất nhiều..nó mỏng , mềm , thun nên ôm sát mọi chi tiết to tướng của vóc dáng châu âu ..may mà nhà sx họ không sx loại màu giống màu da người cụ ạ. Chỉ có màu đen hay trắng xám thôi. Em toan chụp họ nhún theo nhạc nhưng xét thấy chụp như vậy nó ko hay nên em ko hạ thấp máy chụp cụ ạ.
Em chúc cụ và cccm nghỉ lễ vui vẻ và an toàn.

Chỉnh sửa cuối:

Marance

Xe tăng
Cám ơn cụ.
Lẽ ra có nhiều ảnh nữa. Các nam nữ nhún nhảy rất mềm rất đẹp theo âm nhạc . Âm thanh hay , mạnh và rõ ràng ..chị em hình thể rất đẹp . Các cụ râu ria đi moto lớn đeo lủng lẳng đủ thứ trông cực nhộn . Các cháu thiếu niên xỏ khuyên mũi khuyên tai .
CS không vũ trang và nhân viên y tế đứng gần..cs có vũ trang đứng ngoài. Các xe cứu thương và cs túc trực 4 mặt . Nhưng mọi ll này đều mỉm cười khi mình nhìn họ.. nếu đông họ sẽ lùi nhường lối..cảm giác an toàn mà dễ chịu.

Khổ cái bên này khí hậu hơi lạnh..nên chị em có 1 loại quần sd rất nhiều..nó mỏng , mềm , thun nên ôm sát mọi chi tiết to tướng của vóc dáng châu âu ..may mà nhà sx họ không sx loại màu giống màu da người cụ ạ. Chỉ có màu đen hay trắng xám thôi. Em toan chụp họ nhún theo nhạc nhưng xét thấy chụp như vậy nó ko hay nên em ko hạ thấp máy chụp cụ ạ.
Em chúc cụ và cccm nghỉ lễ vui vẻ và an toàn.
Em thích đoạn cụ mô tả về cảnh sát. Ước gì bên mình...
Mai kia nghỉ lễ em mời cụ 1 chén từ VN yêu dấu nhé ah.

Xe nội lước

Xe container
IMG_4222-PANO Copy_Original.jpeg

tặng mợ một chút không khí gió biển đây!
Quê cụ đẹp thật đấy. Mà công nhận là VN mình đa dạng về cảnh quan và địa hình.
Em hỏi chút.
Cá kia có phải cá Mó (vẹt ) không.?
Cái ảnh 4 từ trên ..cụ đang cầm con gì đó . Trông lạ quá.

datlui

Xe buýt
Em hỏi chút.
Có Mó đấy cụ à :D , quả em cầm là trái bàng vuông, nó khô rồi nên màu như vậy, vỏ nó hơi giống vỉ trái đưa khô ấy.

Bigmoto

Xe container
Từ thời đt cục gạch, vùng sâu xa không có sóng hoặc sóng kém em cũng hay đi ctr xa, nhưng tầm 1 tuần và lâu nhất 2th về nhà một lần. Con mẹ chiều hơn bố nên chúng nó chỉ cuốn mẹ chả thèm nhớ bố luôn. Bố chỉ làm "người vận chuyển" và chi tiền thôi.
Em nhớ có lần đi 2th mí về nhà. Tối tắm rửa ở ctr xong, ăn uống thêm tí men rừng cho khí thế rồi ae mới cùng nhau lx về HN. Em về đến nhà tầm 4-5h sáng giữa mùa Đông. Vk mở cửa cái 2 vc lao vào nhau hành sự giữa PK xong rồi mới làm gì thì làm. Chợp mắt tí rồi gọi con dậy cả nhà ăn sáng rồi đi làm, em cũng phải ra cơ quan họp, trưa đi liên hoan, tối về lại tiếp tục... Đúng là thời 30+ khỏe thật!
Úi xời, cái vụ đi công tác về thì hăng lắm. Em thì ít đi theo tháng, nhưng vài ngày đến tuần thì thường xuyên. Lần nào về cũng như mới :))

CCB

Xe tải
Em hỏi chút.
Khi nào có đk em sẽ lái xe đưa gia đình đi xiên Việt khoảng 2th. Em đã đưa vc đi cung Đông Bắc, xiên Việt tốc hành (thời trẻ) cùng cơ quan dọc đường bờ biển. Mạn Tây Nguyên em chưa được đi.

CCB

Xe tải
Nhìn ảnh cuối cùng cụ gửi tự dưng em hắt hơi liên tục, như lần trc bị dị ứng gió biển cụ ạ. Đợt này ko bít thời tiết sao mà mấy nay em viêm mũi dị ứng mệt phờ.
Cụ đợt trc em thấy có bài "xin thuốc", lâu nay cụ có xin đc bài nào không cụ, và có món nào em xin đc ko, cụ chỉ em với, chứ bệnh này của em bệnh viện trả về rồi :D.
Nước muối 0.9% rửa mũi và súc họng hàng ngày mợ nha. Trước covid (trong vòng 10 năm) gần như năm nào em cũng bị trận viêm xoang cấp, muốn nhanh khỏi phải táng kháng sinh liều cao 1 tuần không thì đêm nó ho cho rát cổ, đau ngực.