[Funland] Nghỉ lễ con rủ về quê, mẹ nghẹn ngào 'bán hết rồi, nhà đâu mà về'

PhongFood

Xe điện
Em cứ chiều thứ bảy là cả nhà lên xe về quê( từ nhà em ở HN mẩt 1h lái xe là về đến nhà ở quê). Tuần nào trẻ con nó bận thì 2 vc về. Đất 1,500 m2 thành phố thuộc tỉnh, yên bình không ô nhiễm công nghiệp, xung quanh toàn anh em họ hàng. Nhiều khi về xong chán chả muốn xuống HN nữa, nhưng nghi đến cơm áo gạo tiền lại phải đi.
Về quê phải có nhà có cửa, có người thân quen mấy hay về cụ. Mà không chịu khó về thì lấy đâu ra người thân quen "họ hàng xa có chịu khó qua chơi cũng gần, anh em gần chả qua chơi thì tự nó xa". Em thi 2-3 tuần kiểu gì cũng về quê, làng xóm quanh nhà em bao nhiêu năm nay vẫn chỉ có bấy nhiêu cái nhà; không ai bán, do không ai bán nên ít có người nơi khác đến sống. Em thoát ly 30 chục năm nhưng quê vẫn hay chạy loanh quanh xóm, nên đa phần mọi người đều biết hết.
Túm lại xa hay gần đều do quan niệm mỗi người!

HuyenNinhMeTri

Đi bộ
Website
commetri.net.vn
Nói thật là bán đất cũng sót lắm, nhà em đây này . Nhưng mà cuộc sống mà, mưu sinh nó khó khi cần đành phải vậy thôi chứ biết làm sao . Có tiền có vốn thì ai nỡ bán mảnh đất với bao kỉ niệm đâu ạ .
Cuộc sống này bao nỗi truân chuyên . Bán 1 mảnh rồi mong có tiền sau làm vài mảnh, nhưng bán xong rồi lại tiền đi theo mùa nước nổi

anphudong

Xe buýt
Cổ Nhuế xưa nổi tiếng thuần nông ko có dân nơi nào đến ở, giờ đô thị hóa thì người gốc ở đó ít hơn người mới đến, nếu ai cũng giữ lại ko bán thì vẫn thuần nông như xưa thối á!

hm.tuan

Xe điện
Tưởng tâm sự của cccm trên này, chứ lều báo nó bịa chuyện thì em miễn bàn.

anphudong

Xe buýt
Nói thật là bán đất cũng sót lắm, nhà em đây này . Nhưng mà cuộc sống mà, mưu sinh nó khó khi cần đành phải vậy thôi chứ biết làm sao . Có tiền có vốn thì ai nỡ bán mảnh đất với bao kỉ niệm đâu ạ .
Cuộc sống này bao nỗi truân chuyên . Bán 1 mảnh rồi mong có tiền sau làm vài mảnh, nhưng bán xong rồi lại tiền đi theo mùa nước nổi
Cụ ko may thôi chứ mấy người thành danh có ai bám đất ở quê sống đâu, Em thấy có mấy ông ở quê lên TW, có người vào cả BCT mà đến khi mất họ cũng chả về quê sống.

hiepchiken82

Xe tăng
Cổ Nhuế xưa nổi tiếng thuần nông ko có dân nơi nào đến ở, giờ đô thị hóa thì người gốc ở đó ít hơn người mới đến, nếu ai cũng giữ lại ko bán thì vẫn thuần nông như xưa thối á!
cụ nói thế cũng đúng, nhân tiện cổ nhuế e có chứng kiến 1 vụ thế này, năm 2003 e đi làm chỗ mạn phạm văn đồng gần metro có 1 cụ làm bảo vệ cty, có 1 hôm về muộn e thấy cụ í đang rửa con spacy, e mới hỏi bác rửa xe hộ ai đấy, cụ í mới bảo xe của bác lâu ko đi lôi ra rửa cho sạch, hóa ra cụ í dân cổ nhuế đất đai rộng bán đi 1 ít xây mấy chục cái nhà trọ, đi làm bảo vệ cho đỡ buồn.

vneseman

Xe lăn
Em cũng chẳng có nhà ở quê (bán từ thời ông em) nhưng em vẫn về quê bình thường, chỉ là đi về trong ngày thôi.

Tony_Le

Xe container
Thế là lột hết các ham muốn sân si của tuổi trẻ thì cái còn lại là tình người vẫn trụ vững các cụ nhỉ. Thế mà nhiều cụ vẫn cứ ủng hộ bán đất cha ông.

Mấy năm gần đây gặp anh chị em vài người toàn kể chuyện ngày xưa. Mà công nhận hình như xưa sướng hơn giờ.

Mỗi dịp lễ, Tết, mẹ lại xốn xang muốn về gặp họ hàng, người thân. Nghĩ đến cảnh người ta có quê, có nhà để về, mình thì không, mẹ lại giấu tôi khóc.
https://vietnamnet.vn/nghi-le-con-ru-ve-que-me-nghen-ngao-ban-het-roi-nha-dau-ma-ve-2274484.html
Chuyện thật như bịa hay chuyện bịa như thật.

Con muốn rủ mẹ về quê thì mẹ cũng nên thăm họ hàng về chứ sao phải nghẹn ngào. Mà không bán nhà quê mua CC/nhà mới thì đi thuê cũng bách nhục. Làm vậy thuận tự nhiên có gì mà nuối tiếc.

Xechaybangcom

Xe điện
Nhà mẹ em thì vẫn còn, nhưng mẹ ở với anh trai, chị dâu và các cháu.
Em về nhà mẹ giờ cũng chả có chỗ mà ngủ nên toàn tranh thủ sáng về nấu cho mẹ bữa cơm trưa, ăn cùng mẹ và các cháu rồi chiều tối lại đi luôn.
Ngày anh trai chưa lấy vợ, em về nhà còn thấy cái nhà thân quen.
Nhưng từ khi anh trai lấy vợ, càng ngày em càng thấy ngôi nhà xa cách.
Và đến bây giờ thì chẳng còn tí dấu ấn của ngày xưa vì cách anh chị xây dựng, chăm chút ngôi nhà không như ngày xưa.
Ngày bố em mất, em với bà chị gái dọn nhà vứt đi hơn 10 bao tải rác các loại được cất giữ khắp các chỗ.

XPQ

Xe lăn
Thế là lột hết các ham muốn sân si của tuổi trẻ thì cái còn lại là tình người vẫn trụ vững các cụ nhỉ. Thế mà nhiều cụ vẫn cứ ủng hộ bán đất cha ông.

Mấy năm gần đây gặp anh chị em vài người toàn kể chuyện ngày xưa. Mà công nhận hình như xưa sướng hơn giờ.

Mỗi dịp lễ, Tết, mẹ lại xốn xang muốn về gặp họ hàng, người thân. Nghĩ đến cảnh người ta có quê, có nhà để về, mình thì không, mẹ lại giấu tôi khóc.
https://vietnamnet.vn/nghi-le-con-ru-ve-que-me-nghen-ngao-ban-het-roi-nha-dau-ma-ve-2274484.html

Con báo viết vớ vẩn. Mẹ nó bán nhà ở quê chẳng lẽ nó không biết. Còn thích về thăm họ hàng đầy phương án chứ có phải bán nhà là về không có chỗ ngủ đâu. Thời thế thay đổi hoàn cảnh thúc ép thì những thứ phải buông những thứ phải mất noa là bình thường cuộc sống. Bọn cải chỉ nhăm nhăm lách lưỡi vào những chố kín đáo riêng tư của người ta rồi bay bổng các cái ảo dục cá nhân của nó.

tung1311 .

Xe điện
Giờ Tết đi du lịch thôi....

Colza

Xe hơi
Trẻ con lớn lên ở đâu thì đấy là quê của tụi nó. Giờ cho bản mình về nơi có các cụ từ 5 đời đổ lên, mình cũng có cảm nhận được gì đâu. Các thế hệ sau này thoát ly, đi xa ngày càng nhiều. Đâu thể khiên cưỡng bắt nó yêu nơi mình lớn lên như yêu nhà nó được?

Với chính bản thân mình, rất lâu không về, cảnh còn người mất. Cũng chả còn gì lưu luyến nữa. Em lại nhớ đến bài này của Hạ Chi Chương:

Thiếu tiểu ly gia lão đại hồi
Hương âm vô cải mấn mao tồi
Nhi đồng tương kiến bất tương thức
Tiếu vấn khách tòng hà xứ lai.

Dịch thơ:
Khi đi trẻ, lúc về già,
Giọng quê vẫn thế, tóc đà khác bao.
Trẻ con nhìn lạ không chào,
Hỏi rằng: khách ở chốn nào lại chơi?

SunshineA

Xe tăng
Hôm qua em đt con em gái, nó bẩu em về quê xin lại đất trước của ông bà nội em để ở và tìm vàng của các cụ chôn trong vườn (nhà của ông bà em ở giữa làng, cải cách ruộng đất xong nhiều nhà về ở nhưng đều bỏ đi, hiện tại bỏ hoang). Em bẩu, mài về mà xin và tìm vàng, không phải của tao thì tao không quan tâm. Giờ không sao, xin được đất và.ví dụ tìm được vàng thì lại có lắm chuyện xảy ra
Vàng đang sốt mà cụ thờ ơ quá ;))
Giờ cháu mới biết dongnat cũng chê vàng ;))

SunshineA

Xe tăng
Mẹ em quê gốc Hanoi, bố em quê gốc thị xã Thái Bình nhưng ông bà nội em đưa con cái chuyển lên thành phố ở từ khi bố em còn nhỏ nên em chẳng mấy khi được về quê hương. Giờ có về quê thì họ hàng bắn mấy phát đại bác cũng chẳng biết mình là ai, chẳng thèm tiếp ý chứ. Nên em không có ký ức gì về quê hương TB. Giờ coi quê hương là Hanoi. Trước em khai quê quán trong CMT là HN rồi. Nhưng khi chuyển sang CCCD các anh CAn bắt khai nguồn gốc TB. Ok không vấn đề nhưng oái oăm thị xã TB giờ thành TPTB, các anh bắt em phải khai chi tiết tên phố phường tại TPTB. Em bảo đến bố em cũng chẳng biết chứ đừng hỏi em. Nên CCCD các anh ghi mỗi TP Thái Bình :D

zaiwaz123

Xe điện
Con báo viết vớ vẩn. Mẹ nó bán nhà ở quê chẳng lẽ nó không biết. Còn thích về thăm họ hàng đầy phương án chứ có phải bán nhà là về không có chỗ ngủ đâu. Thời thế thay đổi hoàn cảnh thúc ép thì những thứ phải buông những thứ phải mất noa là bình thường cuộc sống. Bọn cải chỉ nhăm nhăm lách lưỡi vào những chố kín đáo riêng tư của người ta rồi bay bổng các cái ảo dục cá nhân của nó.
Thế mà xỏ mũi được khối người đấy cụ ạ.

Buryat

Xe buýt
ngày xưa còn ghi "nguyên quán" trong lý lịch, giờ đã bỏ rồi, có lẽ vì không còn ý nghĩa. Chỉ còn nơi sinh và nơi ở (sinh quán và trú quán) là còn có ý nghĩa.

Nguyên quán đươc quy định trong luật, hay nghị định (em không nhớ cụ thể, nhưng đã có lần đọc văn bản chính thức), là nơi sinh của ông nội. Nhưng thế hệ em, một số giờ cũng có thể sắp có cháu nội, không ít cụ sinh ra ở nước ngoài (vì bố mẹ ngày xưa công tác ở nước ngoài), giờ cháu nội không thể ghi nguyên quán là Nga hay Tiệp khắc được.

Em tuy nguyên quán không phải Hà Nội, nhưng từ đời ông nội em đã thoát ly tham gia cách mạng và sau khi tập kết thì bắt đầu sống ở HN nên cũng chưa về quê bao giờ, phần nữa là ở quê cũng không có họ hàng gần.

Nói đám trẻ ở nước ngoài gắn bó với Việt Nam trong khi không nói được tiếng Việt, không biết gì mấy về VN thì cũng chỉ là báo chí nói, chứ thực tế thì khó. Người Hoa nếu sinh ra và lớn lên ở VN thì họ cũng sẽ coi VN là quê hương (phần lớn). Cụ Chu Văn An (cha là người Trung Quốc) hay nhạc sĩ Trịnh Công Sơn (người Minh Hương) không ai có thể nói họ không phải là người Việt 100%.

Chỉnh sửa cuối:

agrimeco

Xe lăn
ngày xưa còn ghi "nguyên quán" trong lý lịch, giờ đã bỏ rồi, có lẽ vì không còn ý nghĩa. Chỉ còn nơi sinh và nơi ở (sinh quán và trú quán) là còn có ý nghĩa.

Nguyên quán đươc quy định trong luật, hay nghị định (em không nhớ cụ thể, nhưng đã có lần đọc văn bản chính thức), là nơi sinh của ông nội. Nhưng thế hệ em, một số giờ cũng có thể sắp có cháu nội, không ít cụ sinh ra ở nước ngoài (vì bố mẹ ngày xưa công tác ở nước ngoài), giờ cháu nội không thể ghi nguyên quán là Nga hay Tiệp khắc được.

Em tuy nguyên quán không phải Hà Nội, nhưng từ đời ông nội em đã thoát ly tham gia cách mạng và sau khi tập kết thì bắt đầu sống ở HN nên cũng chưa về quê bao giờ, phần nữa là ở quê cũng không có họ hàng gần.

Nói đám trẻ ở nước ngoài gắn bó với Việt Nam trong khi không nói được tiếng Việt, không biết gì mấy về VN thì cũng chỉ là báo chí nói, chứ thực tế thì khó. Người Hoa nếu sinh ra và lớn lên ở VN thì họ cũng sẽ coi VN là quê hương (phần lớn). Cụ Chu Văn An (cha là người Trung Quốc) hay nhạc sĩ Trịnh Công Sơn (người Minh Hương) không ai có thể nói họ không phải là người Việt 100%.
Giờ ko sd từ nguyên quán nhưng khi khai sinh và làm cccd bắt buộc phải có quê quán. Quê quán thường đc xác định theo quê quán của cha, hoặc của mẹ trong trường hợp riêng.

cha biet chi

Xe điện
Ở đâu còn bố mẹ anh e thì đó là quê.ko nói nhiều.

Opel Astra

Xe điện
Giờ ko sd từ nguyên quán nhưng khi khai sinh và làm cccd bắt buộc phải có quê quán. Quê quán thường đc xác định theo quê quán của cha, hoặc của mẹ trong trường hợp riêng.
Bác chuẩn quá ạ.
1.Quê quán thường đc xác định theo quê quán của cha, hoặc của mẹ
2. Quê quán của cha (cứ tạm thế) tính theo quê quán của phụ thân ổng, phải không ạ?
3. Quê quán của phụ thân của cha tính theo quê quán của phụ thân của phụ thân ổng, phải không ạ?
4. ...

Êm nên dừng ở số mấy hả bác?

Opel Astra

Xe điện

Bác chuẩn.
Cái sự Nguyên quán và Quê quán chưa bao giờ được định nghĩa cho nó tử tế - để sử dụng cho nó tử tế.

Một phần vì có lẽ không ai có thể giải thích một cách tử tế rằng thì là, ta cần 2 khái niệm củ chuối ấy để làm gì.