[Funland] Hỏi kinh nghiệm về mua và sử dụng máy đọc sách Kindle cho trẻ.

medison

Xe tải
1. Mua loại 8 inch kích thước giống sách thật, nên có đèn vàng chống mỏi mắt. Máy càng nhẹ càng tốt.
2. Mua máy chạy android có app "sách chuẩn" vào tha hồ lựa, thích thì tải về trong 10 giây là có sách đọc.
3. Dung lượng khỏang 16gb trở lên là đủ

dongnat123

Xe container
Có sẵn cả máy & sách. Anh qua bế về mà đọc ;))
Chơi thế sao được :)) . Anh muốn mua dùng lâu dài, giờ ngại đi thư viện. Trước mình đi để chọn sách và nhà xuất bản + dịch giả phù hợp, giờ con bé cũng lớn rồi để cho nó tự chọn sách đọc cho 2 chị em

medison

Xe tải
Mua cũ cũng được, vì nó cũng bền.
Em đọc sách toàn điện thoại, hoặc máy tính, tiện ghi chép, tóm tắt, chứ đọc bằng kindle thấy khó chịu
Một người chưa dùng máy đọc sách đủ lâu để khuyên người khác. Những cái cụ nêu máy đọc sách nó làm tốt hơn cả đt hoặc máy tính, có loại có cả bút nữa. Thân

dongnat123

Xe container
1. Mua loại 8 inch kích thước giống sách thật, nên có đèn vàng chống mỏi mắt. Máy càng nhẹ càng tốt.
2. Mua máy chạy android có app "sách chuẩn" vào tha hồ lựa, thích thì tải về trong 10 giây là có sách đọc.
3. Dung lượng khỏang 16gb trở lên là đủ
Em thấy tầm 8- 10 inch mới thoải mái và cảm giác như cầm sách thật. Kindle em search chỉ loanh quanh 7 inch đổ lại, lớn hơn em chưa thấy. Mua loại 10 inch hãng khác thì to tiền với em. Chắc đợi kindle sản xuất màn to hơn em lấy 1 cái trải nghiệm

Gastby1983

Xe máy
Đọc như sách giấy luôn, down sách hơi loằng ngoằng chút, nên dùng loại có đèn nền tối đọc cũng OK. Em còn tải truyện tranh cho con nhà em, chơi loại có màu nên cũng khá ổn, tiết kiệm kha khá tiền truyện cho hắn 😄
Cụ bật mí cho em máy cụ đang dùng được không ạ?

tranvanlong

Xe điện
Em đang dùng Kindle PPW5, thằng cu con cũng thích.

1. Sách nhiều, đủ thể loại, tuy nhiên không có sách mới. Đa số là miễn phí.
2. Có lẽ là đỡ hại mắt hơn ĐT hoặc máy tính bảng.
3. Download thẳng vào máy thì chỉ có sách trên Amazon (Hoặc có thể có cách, nhưng em không dùng). Em thường dùng máy tính download và gửi qua email vào sách - Khi đăng ký tài khoản Amazon thì nó sẽ có 1 email, từ ứng dụng trên máy tính chỉ cần chọn Send to kindle là sách nó chạy vào.
4. Em thấy thằng nhà em nó đọc cả 2. Em thì bỏ sách giấy luôn rồi.
Cụ ơi ví dụ em muốn tìm đọc các tác phẩm của Nguyễn Công Hoan, Vũ Trọng Phụng, Tôn tử binh pháp, Bố Già..... .( các thể loại sách, truyện ) có download được về, để đọc không cụ.

Chỉnh sửa cuối:

Gastby1983

Xe máy
Thực ra nếu gia đình chưa có thì mua 1 cái không vấn đề gì, vì nếu trẻ con ko đọc thì người lớn vẫn đọc. Ưu điểm của máy thì đa phần mọi người nói nhiều rồi, màn hình tốt, không hại mắt, đọc đêm được, mang đi lại tiện. Nhược điểm duy nhất theo em đó là nguồn sách tiếng Việt tương đối ít và không chuẩn. Nhưng bản sách có sẵn dễ kiếm thì đa phần là sách CŨ, và là sách CHỮ, trẻ con nhiều đứa không thích, nhất là lứa tuổi như con cụ, cũng 11 tuổi bằng con em.

Tuy vậy nếu con cụ đọc được sách tiếng Anh, hoặc đam mê một lĩnh vực gì đó mà nguồn sách tiếng Việt không có, hoặc ít, chỉ có tiếng Anh, thì Kindle hoặc các máy đọc sách cực kỳ hữu dụng . Ví dụ như đây là máy Kindle PPW5 của con em: riêng đống sách tiếng Anh trong library kia nếu mua bản giấy để phục vụ riêng thú vui cờ vua chắc cũng đáng tiền bằng một cái Kindle rồi

Còn trong các loại máy đọc sách thì cứ Kindle mà mua, phổ biến nhất, dễ bán dễ mua dễ bảo hành. Trong các loại Kindle thì cứ PPW5 hoặc bất kỳ loại nào rẻ nhất có đèn nền (nếu muốn đọc lúc tối).

2F1 nhà em giờ thích đọc Tiếng Anh hơn Tiếng việt. Em đang mua sách giấy Tiếng Việt về dụ cho chúng nó đọc để cân bằng cụ ah. Còn về nguồn sách như trên Kindle như cụ nói thì tốt quá ah. Em cảm ơn Cụ đã tư vấn ạ

Gastby1983

Xe máy
Em đang dùng Kindle PPW5, thằng cu con cũng thích.

1. Sách nhiều, đủ thể loại, tuy nhiên không có sách mới. Đa số là miễn phí.
2. Có lẽ là đỡ hại mắt hơn ĐT hoặc máy tính bảng.
3. Download thẳng vào máy thì chỉ có sách trên Amazon (Hoặc có thể có cách, nhưng em không dùng). Em thường dùng máy tính download và gửi qua email vào sách - Khi đăng ký tài khoản Amazon thì nó sẽ có 1 email, từ ứng dụng trên máy tính chỉ cần chọn Send to kindle là sách nó chạy vào.
4. Em thấy thằng nhà em nó đọc cả 2. Em thì bỏ sách giấy luôn rồi.
Cụ Chã ơi, nghĩa là khi cài đặt Tk cho Kindle, chỉ cần đăng ký email rồi down sách về máy tính, gửi vào cái email đã đăng ký cho kinde là lên kindle đọc luôn được ạ.

oranje

Xe tải
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
oranjehh.com
Em thấy tầm 8- 10 inch mới thoải mái và cảm giác như cầm sách thật. Kindle em search chỉ loanh quanh 7 inch đổ lại, lớn hơn em chưa thấy. Mua loại 10 inch hãng khác thì to tiền với em. Chắc đợi kindle sản xuất màn to hơn em lấy 1 cái trải nghiệm
Em đang dùng 2 con màn to đây. Em theo kindle từ lúc còn có bàn phím cơ (1st edition) cho đến paperwhite, oasis đời có pin rời và giờ là oasis thế hệ 9 tưởng đã là kịch kim của sự sung sướng rồi nhưng không ngờ kindle nó cho ra tiếp con kindle scribe có cả bút ghi chép không khác gì viết trên giấy, phê lòi.

Giờ em đi công tác gặp khách hàng cũng chỉ cần kindle scribe, đọc sách thì em duy trì đọc cả bằng kindle oasis (gọn hơn) + kindle scribe.

Kindle Oasis 3 giờ giá tầm hơn 6tr, màn hình 7"

Kind scribe 32G tầm hơn 10tr, màn hình 10.2"

minhab

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}

piedaide

Xe tải
Mua cho con thì chơi PPW là chuẩn rồi, cứ chọn con nào đập hộp cho chắc ăn, bộ nhớ không quan trọng đâu, 2G cũng không thể dùng hết :)) độ phân giải, tốc độ lật trang các kiểu, cũng ...không quan trọng đâu, nên chọn các dòng đèn nền vàng (đời đầu đèn nền là trắng).
Người lớn thì nên xài Oasis, sướng lắm (mỗi tội đắt).
Mà nên mỗi người 1 cái chứ đừng dùng chung. Nó cũng như điện thoại, là đồ dùng cá nhân, không nên dùng chung.
Còn nếu xài truyện tranh thì mua dòng BOOX có xài e-ink màu, chắc ổn hơn (dòng này em chưa xài, mới đọc review).

muathuhanoi883

[Tịch thu bằng lái]
Mua Oasis đi. Em định mua new 7tr5. Mà trc đó đac dùng Paper 3 nên thấy nó chả có gì để hư. Nên mua 2nd móp nhẹ 1 vết như đầu tăm. 4tr5. Dùng ok

oXiaoJie

Xe máy
Kindle Paperwhite thẳng tiến cụ nhé. Với tầm giá ~3 triệu thì chỉ cần nhà cụ đọc được 20 quyển sách trên Kindle là coi như bù vào tiền vốn :)) (sách giấy giờ toàn từ 150k đổ lên). Về lợi ích của máy đọc sách thì quá nhiều rồi, em khỏi mất công gõ. Em dùng paperwhite 4 được 4 năm rồi và không hề hối tiếc gì.

JeryFan

Xe đạp
F1 thì cụ tham khảo Paper 5, đọc được cả truyện tranh.

medison

Xe tải
Cụ bật mí cho em máy cụ đang dùng được không ạ?
Mình mua cho con máy ở bibox, loại 8inch mới full box dùng 4 năm vẫn ngon. Đứa lớn đọc thường xuyên, đưa nhỏ chưa đọc cuốn nào. Mình đinh hướng nhưng còn tùy từng đứa có thích hay ko. Máy có app tải sách theo chủ đề, con thích cái nào là tự tải về đọc rất dễ vì có wifi truy cập như đt hoặc máy tính bảng android bình thường

Chỉnh sửa cuối:

medison

Xe tải
Cụ ơi ví dụ em muốn tìm đọc các tác phẩm của Nguyễn Công Hoan, Vũ Trọng Phụng, Tôn tử binh pháp, Bố Già..... .( các thể loại sách, truyện ) có download được về, để đọc không cụ.
Những tác phẩm kinh điển thì có hết cụ à. Trừ sách mới xuất bản do vấn đề bản quyền thì thường chưa có.

medison

Xe tải
Sao cụ phải mặc định máy đọc sách phải là Kindle nhỉ? Cởi mở hơn đi cụ, như xe máy không chỉ có Honda

Opel Astra

Xe điện
Em cũng gạch hóng vì chưa sử dụng và cũng lăn tăn nhiều vấn đề:
1. Kho sách có đa dạng không, chi phí sử dụng thế nào
2. Đọc bằng máy sợ ảnh hưởng đến mắt như sử dụng điện thoại thông minh hay không
3. Sách download bằng wifi về máy được không
4. Hiện bé nhà em đọc sách giấy, chuyển sang đọc sách điện tử sợ không thích
Tôi nịnh mãi mà cu con nó chưa chịu đọc. Rất phục các bác thuyết phục được cháu nó thích đọc.

Cá nhân tôi đang xài 1 tablet Huawei, từ tám đời, lưu trữ đủ thứ chuyện bậy bạ. Máy chỉ để đọc sách và đôi lúc vào mạng, kiểu đêm qua xem đá bóng trên giường chẳng hạn.
Phần lớn là file .mobi.

Nên tôi thấy, bác mua luôn 1 con tablet tử tế cho nó đọc sách và cả online, không cấm được đâu.