[Funland] Hỏi kinh nghiệm về mua và sử dụng máy đọc sách Kindle cho trẻ.

hxduong

Xe lăn
Các cụ xin tư vấn giúp em là em muốn mua cái máy đọc sách mà đời mới chút, để cho cả nhà cùng dùng được ạ, thì mua loại nào ạ? Giá tầm dưới 10tr là được ạ.
10 triệu thì cụ có quá nhiều lựa chọn rồi, cứ gúc đúng tầm tiền mả xúc thôi cụ ạ.
Tầm ấy cứ màn to mà chọn (dùng cho cả gia đình nên nhiều mục đích thể loại khác nhau) cụ ạ, đọc truyện tranh/chữ/pdf.. đủ cả.

Chỉnh sửa cuối:

Gastby1983

Xe máy
E tưởng truyện giấy đọc đỡ hại mắt hơn chứ cụ
Dạ đúng Bác ah. Sách giấy đọc nó tốt mắt hơn. Cảm giác cầm quyển sách cũng khác biệt. Nhưng máy đọc sách nó tiện khi tranh thủ đọc khi di chuyển, ở ngoài, tiện, gọn nhẹ. Cũng không tốn nhiều không gian lưu trữ như sách giấy. Nhà em 4 cái kệ sách đầy ú rồi. Với lại chi phí mua máy sẽ tiết kiệm kha khá so với mua sách giấy. Nhà em tốn cho khoản này lắm ạ

tvu732

Xe buýt
Em có trải nghiệm đọc sách trên:
- Kindle Oasis 3
- Kindle ppw5
- Boox Tab 8 (8 inch)
- đã từng ngó mặt ppw3, boox poke, boox leaf 2, kobo libra 2, boox nova air, boox tab mini C...
Và cũng nhớ giá sơ sơ vì em vừa mới bán con ppw5 xong. Cụ có cần em chia sẻ cái gì không ạ?

Với bọn trẻ con thì em từng thấy cả trường hợp chán không dùng lẫn có dùng (nhưng sau đó đến tuổi dậy thì nó tải cái gì về đọc bố mẹ ko kiểm soát dc, nhất là nếu nó high tech).

Chỉnh sửa cuối:

tvu732

Xe buýt
Em đang dùng 1 con Boox Nova 2 có pen, đọc sách truyện bình thường, có dịch hỗ trợ cho các văn bản nhiều thứ tiếng, có ghi chú để họp, có vẽ phác thảo tốt, hơn Kindle nhiều nhé cụ
Bác mua mới con này từ Akishop hay mua cũ nội địa Tàu vậy bác? Nếu mua cũ thì pin có được lâu không? Biết pin là nhận định chủ quan của mỗi người nhưng em tò mò chút. :))

Namsilver

Xe buýt
Bác mua mới con này từ Akishop hay mua cũ nội địa Tàu vậy bác? Nếu mua cũ thì pin có được lâu không? Biết pin là nhận định chủ quan của mỗi người nhưng em tò mò chút. :))
E lấy lại của ông anh, mua lúc mới ra mắt sp, e dùng hơn năm rồi, vì máy có chế độ bảo vệ pin nên lâu lâu vài tuần mới hết pin. E dùng trung bình ngày vài tiếng đi họp hay buổi tối đọc tài liệu tiếng anh do chế độ dịch thuật của con này tốt.

tvu732

Xe buýt
E lấy lại của ông anh, mua lúc mới ra mắt sp, e dùng hơn năm rồi, vì máy có chế độ bảo vệ pin nên lâu lâu vài tuần mới hết pin. E dùng trung bình ngày vài tiếng đi họp hay buổi tối đọc tài liệu tiếng anh do chế độ dịch thuật của con này tốt.
Thế em chúc mừng bác. Vài tiếng một ngày mà vài tuần mới hết pin thì quá tốt với mđs Android rồi. Em mua con nội địa Tab8 (cấu hình cao ngang Tab Mini C nhưng không có lớp màu), nếu chỉ đọc sách tắt toàn bộ mạng thì tạm được, còn nếu mở mạng để thực hiện việc rất đơn giản thôi như share file thì nó cũng tụt pin nhanh. Em đoán rằng chủ cũ dùng không giữ, thương gia thì chắc cũng ko để ý sạc cho nó thường xuyên nên pin xuống mau.

Tóm lại hàng mới vẫn hơn nhỉ. Duy nhất e thấy chỉ kindle ppw là pin trâu dù chủ cũ dùng quăng quật thế nào đi nữa. :)

Namsilver

Xe buýt
Thế em chúc mừng bác. Vài tiếng một ngày mà vài tuần mới hết pin thì quá tốt với mđs Android rồi. Em mua con nội địa Tab8 (cấu hình cao ngang Tab Mini C nhưng không có lớp màu), nếu chỉ đọc sách tắt toàn bộ mạng thì tạm được, còn nếu mở mạng để thực hiện việc rất đơn giản thôi như share file thì nó cũng tụt pin nhanh. Em đoán rằng chủ cũ dùng không giữ, thương gia thì chắc cũng ko để ý sạc cho nó thường xuyên nên pin xuống mau.

Tóm lại hàng mới vẫn hơn nhỉ. Duy nhất e thấy chỉ kindle ppw là pin trâu dù chủ cũ dùng quăng quật thế nào đi nữa. :)
Con boox của em nó tự tắt máy, tự tắt mạng để chống hết pin lúc không dùng cụ ạ, cho nên cũng trâu bò lắm.
Còn con ppw2 của e mua từ năm 2013 đến giờ pin còn trâu, mấy tháng mới sạc 1 lần. E chỉ dùng để đọc sách chữ, thi thoảng sáng ngồi cà phê thì mở ra đọc.

mb.vaynganhang

Xe tăng

Các bác tham khảo group này nhé, nhiều thông tin về máy đọc sách, quốc dân là kindle paperwhite 5
Hội nhóm về sách, nên mọi người cũng hòa nhã, tư vấn/chia sẻ bổ ích, mua bán lịch sự

medison

Xe tải

Mình nghĩ máy của cụ bị lỗi nó mới thế. Nguyên tắc hoạt động của nó là sau vài phút không dùng là nó tự động chuyển về chế độ sleep. Dùng ít thì 1 tháng mới sạc 1 lần

tvu732

Xe buýt
Mình nghĩ máy của cụ bị lỗi nó mới thế. Nguyên tắc hoạt động của nó là sau vài phút không dùng là nó tự động chuyển về chế độ sleep. Dùng ít thì 1 tháng mới sạc 1 lần
Pin chờ ở trạng thái tắt máy hoặc sleep thì lại được rất lâu cụ ạ. Em nghĩ em bỏ quên nó tầm hơn 3 tháng đấy, ko vấn đề gì.
Thực ra đối với em sạc thường xuyên không sao cả. Phải cái miếng pin này hơi to nên sạc bị lâu hơn con Kindle em đã quen. Nên em mới tò mò hỏi thôi.

medison

Xe tải
À thế thì vấn đề vẫn là ở pin, hoặc phần mềm nào đó lỗi, cụ thử reset máy như mới xuất xưởng, ko đc thì thay pin, mình nghĩ ko quá đắt.