[CCCĐ] Hành trình vòng quanh thế giới - 15 ngày dạo chơi nước Nhật

quangzizi

Xe buýt
Em thuê xe ở đây cụ à

Em đi chặng từ Kanazawa đến Takayama khá thoải mái do không đông đúc. Thuê một nơi trả một nơi thì sẽ bị mất phí khá cao. Như nhà em thuê xe cho 2 ngày mất khoảng 19000 yên nhưng trả chỗ khác bị thu thêm 12000 yên tiền phí. Em thì khuyên cụ ko nên lái xe vào Tokyo, ở đó đông đúc, sợ đi lại khó khăn. Còn vụ bằng lái chắc cụ phải đổi sang bằng IDP. Em làm ở bên Mỹ nên ko có kinh nghiệm này ở Việt nam.

Nhà em ko đi Fuji nên ko có kinh nghiệm chia sẻ với cụ vụ này.
Cảm ơn cụ, cụ có bằng Mỹ thì dễ rồi em mới tìm ra là Nhật nó chưa chấp nhận bằng VN

hieutcnd

Xe điện
Em dạo này bận quá. Phần vì bận phải soạn bài vở và chấm điểm, nhưng phần nhiều vì bận phải .... lên lịch để đi chơi mùa hè này :P . Vì chưa là công dân Mẽo nên đa phần đi đâu cũng phải xin visa. Vừa rồi cả nhà phải lái xe lên Chicago để nộp đơn xin visa để đi Châu Âu mùa hè này (thực ra chỉ là bố mẹ và anh, chứ đứa em nó sinh ra ở đây nên ko phải xin visa). Hix, lệ phí chỉ có 80 USD/người nhưng rồi đủ thứ phí thêm thắt như in ấn, gửi thư bảm đảm ... mà lên đến 180 USD/ người. Cũng may mà họ approve chỉ sau khoảng 5 ngày. Chứ nếu ko thì đến nhọ do đã đặt vé máy bay 2 chiều bay về Đức, rồi từ Đức lại về Việt Nam, rồi lại còn 1 số khách sạn do ham giá rẻ đã dặt loại ko hoàn tiền :)

Lịch trình khá chi tiết đến lúc này của nhà em. Chơi ở Châu Âu 30 ngày, rồi bay về VN, sau đó lại bay lại Châu Âu chơi thêm 7 ngày nữa rồi quay về Mỹ. Cũng do săn giá vé rẻ lên lịch trình nó phải ngắt ra làm 2 các cụ à :)

Chỉnh sửa cuối:

transsvy195

Xe máy
vâng, em nhớ có đọc rồi, chúc mừng gia đình cụ có thành viên mới, chúc cụ và gia đình vạn dặm bình an
Chào các cụ các mợ, lâu lắm rồi Em mới quay lại diễn đàn. Chắc một số các cụ các mợ ở đây cũng đã biết em. Nhưng thôi em cứ giới thiệu lại vậy, gia đình em hiện đang làm việc và sống tại Mỹ. Vợ em là giáo sư của trường đại học còn em là thằng thợ dạy của trường cao đẳng cộng đồng.

Các cụ có thể tham khảo các chuyến đi road trip của nhà em ở Mỹ tại đây.

Còn đây là danh sách các chuyến đi em đã viết bài ở câu chuyện các chuyến đi.

Chắc hẳn các cụ các mợ sẽ thắc mắc tại sao chỉ là đi Nhật mà lại lấy tiêu đề là hành trình vòng quanh thế giới. Em cũng xin thưa luôn là thực ra hành trình vòng quanh thế giới là giấc mơ ấp ủ của vợ chồng em từ lâu rồi. Do hàng năm cả hai vợ chồng em đều được nghỉ hơn 2 tháng hè, vì vậy dự định cứ mỗi hè lại đi một nơi trên thế giới để hiện thực hóa được giấc mơ này.

Thực ra em đã lên lịch đi Đông Âu cho khoảng gần một tháng từ năm 2020 lúc đó đã mua vé máy bay đặt khách sạn và lên lịch rất chi tiết rồi. Nhưng đùng một cái do có dịch covid nên đành phải hủy. Do một số lý do mà phải đến tận năm nay nhà em mới bắt đầu được hành trình cho dự định vòng quanh thế giới của nhà mình

Tại sao Nhật Bản?

Lý do đầu tiên nhà mình chọn Nhật Bản là vì chẳng phải chuẩn bị gì nhiều (ngoài việc lên lịch tốn thời gian). Con nhà mình theo phương châm “ mình thích bĩnh lúc nào thì mình bĩnh thôi”, vì vậy khâu vệ sinh là rất quan trọng cho những chuyến đi dài ngày. Nhà mình chọn Nhật vì nhà vệ sinh ở Nhật nổi tiếng là sạch sẽ và rất tiện lợi. Nhà vệ sinh nào cũng có family room có đầy đủ các tiện nghi rất sạch sẽ.

Lý do thứ 2 nhà mình chọn là bởi vì đồ ăn Nhật khá tương đồng với đồ ăn Việt Nam, vì vậy ko phải lo việc nấu nướng gì cả thay vào đó ăn ở nhà hàng tiết kiệm được rất nhiều thời gian và công sức. Không như những lần roadtrip ở Mỹ, nhà mình ko nhá dc đồ Mỹ nên luôn phải mang theo nồ cơm điện, bếp từ và đồ dùng để nấu. Cũng may là đi roadtrip ở Mỹ là toàn tự lái xe nên có thể vác theo được cả đống lỉnh kỉnh

Đây là lịch trình cụ thể chuyến đi của nhà mình

Vài hình ảnh gia đình chụp tại Itsukushima Shrine

PXL_20230720_102412284.MP by Hieu Tran, on Flickr

DSC06203 by Hieu Tran, on Flickr

DSC06339 by Hieu Tran, on Flickr

DSC06341 by Hieu Tran, on Flickr

Em sẽ viết bài chi tiết về chuyến đi sau
Quá tuyệt, mình cũng muốn đi NB nhưng chưa đủ điều kiện để đi

dust2

Xe đạp
Website
amazingo.vn
Lịch trình khá chi tiết đến lúc này của nhà em. Chơi ở Châu Âu 30 ngày, rồi bay về VN, sau đó lại bay lại Châu Âu chơi thêm 7 ngày nữa rồi quay về Mỹ. Cũng do săn giá vé rẻ lên lịch trình nó phải ngắt ra làm 2 các cụ à :)

Cụ thớt sướng hè, vi vu quanh năm luôn

Đông Thổ

Đi bộ
Chào các cụ các mợ, lâu lắm rồi Em mới quay lại diễn đàn. Chắc một số các cụ các mợ ở đây cũng đã biết em. Nhưng thôi em cứ giới thiệu lại vậy, gia đình em hiện đang làm việc và sống tại Mỹ. Vợ em là giáo sư của trường đại học còn em là thằng thợ dạy của trường cao đẳng cộng đồng.

Các cụ có thể tham khảo các chuyến đi road trip của nhà em ở Mỹ tại đây.

Còn đây là danh sách các chuyến đi em đã viết bài ở câu chuyện các chuyến đi.

Chắc hẳn các cụ các mợ sẽ thắc mắc tại sao chỉ là đi Nhật mà lại lấy tiêu đề là hành trình vòng quanh thế giới. Em cũng xin thưa luôn là thực ra hành trình vòng quanh thế giới là giấc mơ ấp ủ của vợ chồng em từ lâu rồi. Do hàng năm cả hai vợ chồng em đều được nghỉ hơn 2 tháng hè, vì vậy dự định cứ mỗi hè lại đi một nơi trên thế giới để hiện thực hóa được giấc mơ này.

Thực ra em đã lên lịch đi Đông Âu cho khoảng gần một tháng từ năm 2020 lúc đó đã mua vé máy bay đặt khách sạn và lên lịch rất chi tiết rồi. Nhưng đùng một cái do có dịch covid nên đành phải hủy. Do một số lý do mà phải đến tận năm nay nhà em mới bắt đầu được hành trình cho dự định vòng quanh thế giới của nhà mình

Tại sao Nhật Bản?

Lý do đầu tiên nhà mình chọn Nhật Bản là vì chẳng phải chuẩn bị gì nhiều (ngoài việc lên lịch tốn thời gian). Con nhà mình theo phương châm “ mình thích bĩnh lúc nào thì mình bĩnh thôi”, vì vậy khâu vệ sinh là rất quan trọng cho những chuyến đi dài ngày. Nhà mình chọn Nhật vì nhà vệ sinh ở Nhật nổi tiếng là sạch sẽ và rất tiện lợi. Nhà vệ sinh nào cũng có family room có đầy đủ các tiện nghi rất sạch sẽ.

Lý do thứ 2 nhà mình chọn là bởi vì đồ ăn Nhật khá tương đồng với đồ ăn Việt Nam, vì vậy ko phải lo việc nấu nướng gì cả thay vào đó ăn ở nhà hàng tiết kiệm được rất nhiều thời gian và công sức. Không như những lần roadtrip ở Mỹ, nhà mình ko nhá dc đồ Mỹ nên luôn phải mang theo nồ cơm điện, bếp từ và đồ dùng để nấu. Cũng may là đi roadtrip ở Mỹ là toàn tự lái xe nên có thể vác theo được cả đống lỉnh kỉnh

Đây là lịch trình cụ thể chuyến đi của nhà mình

Vài hình ảnh gia đình chụp tại Itsukushima Shrine

PXL_20230720_102412284.MP by Hieu Tran, on Flickr

DSC06203 by Hieu Tran, on Flickr

DSC06339 by Hieu Tran, on Flickr

DSC06341 by Hieu Tran, on Flickr

Em sẽ viết bài chi tiết về chuyến đi sau
Kê dép hóng cụ

Đông Thổ

Đi bộ
3. Phương tiện đi lại:

Phương tiện đi lại ở Nhật, có mấy loại phương tiện chính: Tàu điện ngầm, xe bus, taxi, tàu (rail way), tầu siêu tốc shinkansen, xe điện, thuê xe tự lái.... Nếu đi trong nội đô hoặc vùng lân cận, thì có thể đi tàu điện ngầm, đi tàu, đi xe bus, hoặc xe điện. Bạn nên mua cái thẻ pasmo. Thẻ này chỉ dành cho khách du lịch nước ngoài. Vì vậy khi mua bạn phải trình passport ra để mua. Giá mỗi thẻ là 1500 yên, trong đó có sẵn 1500 yên để đi. Bạn có thể nạp tiền ở các máy tự động tại tất cả ga tàu điện ngầm, trên xe bus hoặc tại các cửa hàng tiện ích. Thông tin về thẻ passmo các bạn có thể xem ở đây. Thẻ này có tác dụng như thẻ debit ngân hàng, bạn có thể sử dụng cho cả tàu điện ngầm, rail way, xe bus...

Ngoài ra nếu bạn dự định ở những thành phố lớn dài ngày, thì bạn cũng nên mua thẻ trọn gói như Tokyo Subway Ticket loại 2 ngày 3 ngày hoặc 5 ngày. Bạn trả một khoản tiền cố định, bạn có thể đi tàu điện ngầm không giới hạn trong khoảng thời gian bạn mua (lưu ý với pass này chỉ được đi tàu điện ngầm). Nếu bạn dự định đi nhiều ở những thành phố lớn, thì có vẻ đây là phương thức tiết kiệm. Nhưng với nhà mình mình thấy không đáng. Có thể do có con nhỏ, nên nhà mình không đi được nhiều, mỗi lần di chuyển từ nơi đó đến nơi kia cũng khá mất nhiều thời gian. Vì vậy mặc dù là unlimited trong mấy ngày, nhưng thực ra mình cũng không sử dụng được nhiều. Vả lại mình thấy giá vé đi tàu điện ngầm theo từng chặng cũng khá rẻ.

Để di chuyển giữa các thành phố lớn, thì phương tiện hữu ích nhất là tàu siêu tốc shinkansen. Để tiết kiệm thì bạn nên mua JR pass. Pass này cũng chỉ dành cho khách du lịch quốc tế. Bạn có thể mua 7 ngày hoặc 14 ngày. Nhà mình lựa chọn mua 7 ngày với giá là 216 đô/người. Vì vậy việc sắp xếp lịch để đi giữa các thành phố lớn phải điều chỉnh để gói gọn trong 7 ngày. Pass này ngoài việc đi tàu cao tốc, còn có thêm một số lựa chọn ví dụ như bao gồm cả việc đi phà. JR pass chỉ cho người nước ngoài nên bạn phải mua ở ngoài nước Nhật, sau đó họ sẽ gửi cho bạn một cái hóa đơn. Sau khi sang đến nhật bạn dùng hóa đơn này để đổi lấy JR pass ở các office ở các ga tàu. Việc đổi hóa đơn đấy pass này cũng mất tương đối thời gian. Có lẽ do nhà mình đi vào mùa lễ hội nên hôm đó phải đợi mất chừng 45 phút xếp hàng sau đó mới đổi được. Khi có JR pass thì bạn có thể đặt chố trc cho từng trạm, lúc đó cần phải có thời gian ngày và giờ cụ thể cho từng chặng. Nếu không đặt chỗ thì có khả năng sẽ không có ghế ngồi hoặc không được đi tàu. Vợ mình chắc cú lên thường reserve trước. Nhưng như thế cũng hơi bị bị động về thời gian. Sau mấy bị chậm lịch thì nhà nghiệm ra là cũng chả cần phải đặt trước, vẫn có chỗ ngồi bình thường 😊. Thực ra việc mua JR pass này không phải lúc nào cũng tiết kiệm. Nó chỉ tiết kiệm khi bạn di chuyển nhiều và xa trong thời gian bạn mua. Vì vậy lên lịch nhà mình dồn 7 ngày cho việc di truyền nhiều và giữa các thành phố lớn. Thông tin về JR pass các bạn có thể tham khảo tại đây.

Nhà mình có một chặng thuê xe tự lái, lái từ Kanazawa đến Takayama. Vì chặng này nhà mình xác định dừng nhiều nơi ở dọc đường nên việc đi phương tiện công cộng không thuận lợi bằng việc thuê xe tự lái. Để thuê được xe thì bạn phải đổi sang bằng lái quốc tế IDP. Nhìn chung thuê xe ở Nhật cũng khá rẻ.

Cái vụ thuê xe này cũng buồn cười. Hôm làm thủ tục xong cả nhà hăm hở đi ra xe. Mình hăm hở mở cửa bước vào ghế ngồi, ngớ người ra “ơ cái vô lăng của xe này đâu”. Thằng con ngồi sau mới hét lên “bố ngồi nhầm chỗ rồi”. Hê hê vẫn biết là ở Nhật lái bên trái và vô lăng bên phải, nhưng trong lúc anh nhận xe mình cũng chẳng nghĩ đến tình huống này. Cả nhà cười rũ rượi, thằng cho thuê xe nó nhìn nhà mình cười nó cũng hiểu nó cũng cười theo, nó chỉ mày phải ngồi bên kia 🙂

Một vài hình ảnh chụp trên đường từ Kanazawa đến Takayama bằng xe thuê tự lái

Ngôi làng cổ Shirakawago

PXL_20230717_072559392.MP by Hieu Tran, on Flickr

DSC05310 by Hieu Tran, on Flickr

Trải nghiệm tắm nước khoáng nóng (Onsen) tại Ryokan Gizan, Takayama

DSC05351-4 by Hieu Tran, on Flickr

Kamikochi, nơi được gọi là dãy núi Alps của Nhật

DSC05496 by Hieu Tran, on Flickr
Nước Nhật đẹp và hùng vĩ như Việt Nam