Thảo luận Góc chia sẻ về các lỗi của xe Lux A - SA và kinh nghiệm bảo hành, sửa chữa khắc phục.

WhiteBoard

Xe hơi
hay cụ chạy xe ra chỗ cụ Hà hunterr cân lại lốp và căn chỉnh độ chụm xem sao, xe e chạy 140 buông tay bt

chứ trong hãng e chả bao h đem mâm lốp vào đó căn chỉnh cả
Cũng tùy cụ ơi. Xe em chạy khoảng 95-96 km/h thì hơi rung. Còn ngoài ra thì im thin thít ạ. Em kệ vì chả mấy khi chạy tốc độ này. Đợi 2 vạn rồi chỉnh hunter luôn

Thair9

Xe máy
Xe vinfast có hai lỗi được nhắc đến nhiều và cũng nhiều tranh luận là rung tay lái và lắc ngang phía sau. Hai lỗi này theo tôi thì đều do lazang xe. Rung tay lái thì dễ thấy hơn còn lắc ngang thì khó tranh luận do mỗi người cảm nhận mỗi khác. Xin chia sẻ kinh nghiệm bản thân sau vài lần đi bảo hành, lần nào cũng phải mất cả buổi để chạy thử, tháo lắp, đo đạc, chụp ảnh, quay clip, lập hồ sơ gửi về nhà máy...
Qua nghiên cứu trên mạng nhiều người chia sẻ, xác định lỗi là do lazang theo xe không phù hợp moay ơ, nhưng 3s vẫn cứ phải làm theo trình tự từng bước mất rất nhiều thời gian. Bước đầu là chêm vào chỗ khớp moay ơ-lazang bằng vỏ lon bia, không được thì đổi sang chêm bằng miếng inox hay dùng để hàn pin, không được nữa thì căn chỉnh góc đặt bánh xe, tháo tung cả đĩa phanh, moay ơ để đo đạc... may mà xe mình không tráng lốp chống đinh, 4 bánh chưa vá lần nào (kỹ thuật cứ hỏi suốt vì theo họ nếu làm thì bị rung lắc là bình thường), lazang 4 bánh không có vết xước nào, xe mới đi hơn trăm km đã đến ktra bảo hành lỗi này rồi, loay hoay đến nay đi 1,2 vạn km vẫn chưa xử lý triệt để được, do không phải lúc nào cũng thu xếp nghỉ cả ngày đem xe đi ktra được và cũng nghe ngóng các cụ khác chuột bạch xem sao chứ nhìn cảnh tháo lắp tanh bành toàn bộ dàn gầm xe tìm lỗi của một số khổ chủ mà kinh.
Biết là bất hợp lý nhưng thông cảm với anh em nhân viên kỹ thuật là họ phải làm theo chỉ đạo nên mình cũng luôn vui vẻ trao đổi với họ. Theo đuổi đi lại cả tháng nay hiện tôi đã được thay 2 lazang trước, đã đỡ rung lắc hơn nhiều, nhưng chưa hết, đang đề nghị thay nốt 2 lazang sau thì vướng dịch bệnh nên 3s báo phải chờ nhà máy xem xét, cơ bản là đã xác định với nhau là lỗi do lazang theo xe không đảm bảo kỹ thuật.
bác ơi, bác miêu tả rõ vụ lắc ngang giúp em dc k? Xe full, plus hay base có khác nhau k? Vì lúc trước khi mua xe, em chạy bản full em cảm nhận thấy nó làm em say xe kinh, sau đó chạy thử thêm 2 lần bản plus thì thấy đỡ,

Giờ em chạy base thì kcảmnhận, nhưng bx em thì bả ngồi sau bị say quá

Arsephan

Xe tăng
bác ơi, bác miêu tả rõ vụ lắc ngang giúp em dc k? Xe full, plus hay base có khác nhau k? Vì lúc trước khi mua xe, em chạy bản full em cảm nhận thấy nó làm em say xe kinh, sau đó chạy thử thêm 2 lần bản plus thì thấy đỡ,

Giờ em chạy base thì kcảmnhận, nhưng bx em thì bả ngồi sau bị say quá
Xem mình SA full, mấy ông già bà cả say xe suốt ngày, lên xe mình thì lại OK, ngồi ghế hàng 2.
Tất nhiên:
1 là đường trong phố, cao tốc Hà nội - Hải phòng...
2 là tay lái của Vinfast đầm chắc, trả lái có kiểm soát êm dịu, không giật cục không bị nhanh...
3 mình lái khi có người già trẻ con thường lái rất dịu, chém cua mở góc để xe không giật không nghiêng.
4 Larang mình không bị, đã tráng lốp, lần đi tráng lốp có cảm thấy hơi rung do vào lốp không cân, sau đó được tặng cái lót thiếc nên vào vin 3s lắp miễn phí, xe đầm chắc lại như hồi mới.

secrets

Xe tăng
VF muốn chiều và ghi điểm với khách hàng Việt về hệ thống treo, nhưng chính vì thiếu kính nghiệm nên hệ thống treo quá mềm, hệ số đàn hồi nhỏ, biên độ dao động lớn, chậm dập tắt dao động. Đi đường bằng thì thấy rất êm nhưng trên đường mấp mô liên tục hoặc chuyển hướng sẽ bộc lộ nhược điểm. Cụ nào quen các xe có thiên hướng thể thao sẽ không thích cách phản ứng của hệ thống treo này.

ductienqn

Xe tăng
Thấy có Carplay rồi cho Lux mấy cụ tải chưa.

WhiteBoard

Xe hơi
Thấy có Carplay rồi cho Lux mấy cụ tải chưa.
Em đã update thành công ở nhà. Nhưng không xài Iphone nên phải mượn hàng xóm để trải nghiệm. Nói chung mượt không lag chút nào, âm thanh nghe qua Apple Carplay cải thiện hơn chút.
Lại tiếp tục đợi Android Auto.

ductienqn

Xe tăng
Em đã update thành công ở nhà. Nhưng không xài Iphone nên phải mượn hàng xóm để trải nghiệm. Nói chung mượt không lag chút nào, âm thanh nghe qua Apple Carplay cải thiện hơn chút.
Lại tiếp tục đợi Android Auto.
kaka giống mình vậy đang sài SS bó tay luôn

Kiên Khùng

Xe điện
Em vừa lấy con lux SA full, các bác cho hỏi cần phải lắp thêm đồ gì nữa để xuất phát nhỉ
Hanbook cụ đọc kỹ vào
Tám ngàn cây số xin chào S3
Đổ đầy xăng chạy phà phà
Thích coi du túp AA cài vào.
Hết cụ ơi.

Tuongdinh

Xe hơi
Cháu đang mon men con Lux A nên định tham khảo xem lỗi liếc thế nào mà có vẻ các cụ cà khịa là chính. Các dòng xe khác cũng có hội trao đổi lỗi và cách khắc phục mà, sao riêng Vinfast bị kì thị thế @@
Cụ mua đi cho sướng, em đi bản Base chạy trên 8k km rồi, xe chạy đầm chắc, cách âm tốt. có những cuộc em đi xa trên 500km, hoặc trời mưa gió như trút ko thấy đường đi vẫn ok. Về lỗi xem em thấy có 01 lần màn hình tự nhiên tối thui, sau lại bình thường, lâu lâu cảnh báo áp suất lốp, đèn hơi tối. So về giá tiền thì ngang tầm Atils, Civic mà chạy thì khác trời vực luôn.

WhiteBoard

Xe hơi
Làm con iP 5s Jb với cái Sim 3G, đặt luôn trong xe cốp dưới để tay :D
Em còn dư con Sony Z3 vẫn để hộc tỳ tay dùng nghe nhạc bluetooth trên xe, nên cứ đợi vậy. Em rất thích con Z3 này vì âm thanh nó xuất ra rất hay.

MiniTàu

Xe buýt
VF muốn chiều và ghi điểm với khách hàng Việt về hệ thống treo, nhưng chính vì thiếu kính nghiệm nên hệ thống treo quá mềm, hệ số đàn hồi nhỏ, biên độ dao động lớn, chậm dập tắt dao động. Đi đường bằng thì thấy rất êm nhưng trên đường mấp mô liên tục hoặc chuyển hướng sẽ bộc lộ nhược điểm. Cụ nào quen các xe có thiên hướng thể thao sẽ không thích cách phản ứng của hệ thống treo này.
Thích cứng kiểu thể thao thì ko thích mềm kiểu luxury.
Thích êm ái luxury thì ko chịu đc kiểu cứng sport.
Có thể chưa đạt tới tầm xe Đức nhưng chắc chắn ngon hơn xe nhật hàn cùng tầm giá. Nói thế cho ló nhanh

Gừng

Xe container
Có thể chưa đạt tới tầm xe Đức nhưng chắc chắn ngon hơn xe nhật hàn cùng tầm giá. Nói thế cho ló nhanh

như cụ ý nói thì phải lắp loại treo khí nén bongs hơi lên lux với 5 chế độ treo như mẹc S mới chuẩn

secrets

Xe tăng
như cụ ý nói thì phải lắp loại treo khí nén bongs hơi lên lux với 5 chế độ treo như mẹc S mới chuẩn
Xe có một chế độ treo thì thường nhà sản xuất chọn một kiểu treo trung tính nhất, VF chọn kiểu quá mềm, nhược điểm bồng bềnh, e nhắc lại là cụ nào thích lái sẽ không thích chứ không phải tất cả không thích.
BMW 5, X5, X6 thế hệ cũ trước đây ở một số phiên bản đã có Variable Damper Control (VDC)/Adaptive Drive một kiểu treo thích ứng, thay đổi cục bộ độ cứng hệ thống treo bằng cách thay đổi áp suất dầu.

Kiên Khùng

Xe điện
Xe có một chế độ treo thì thường nhà sản xuất chọn một kiểu treo trung tính nhất, VF chọn kiểu quá mềm, nhược điểm bồng bềnh, e nhắc lại là cụ nào thích lái sẽ không thích chứ không phải tất cả không thích.
BMW 5, X5, X6 thế hệ cũ trước đây ở một số phiên bản đã có Variable Damper Control (VDC)/Adaptive Drive một kiểu treo thích ứng, thay đổi cục bộ độ cứng hệ thống treo bằng cách thay đổi áp suất dầu.
Cụ ngồi chưa sao biết mềm?
Cứng hơn Lexus mềm hơn Bim già.

MiniTàu

Xe buýt
Giá rẻ như Vios mà cứ đòi hỏi nhiều, tiền ít chứ thích hít L thơm là thế nào há há

MiniTàu

Xe buýt
tiền ít thì phải chấp nhận thôi. càng hiện đại càng đắt tiền,

Mấy loai phuộc Adaptive đó ZF làm đc hết , quan trọng nsx ô tô có chịu chi tiền hay không thôi

Gừng

Xe container
Giá rẻ như Vios mà cứ đòi hỏi nhiều, tiền ít chứ thích hít L thơm là thế nào há há

chiếc lux phải chạy khỏe như Bim M5, dáng phải đẹp Jaguar, êm ái như LS600h, phụ tùng phải bền bỉ như Altis và giá phải rẻ hơn Camry ít nhất 200tr

thì mới đạt dc tiêu chí của cụ ý

kkk