[Funland] Có lẽ đã đến lúc cần làm mạnh, quyết liệt vấn đề vệ sinh ATTP, bảo vệ môi trường

NayruLove

Xe buýt

Liên tiếp thời gian vừa qua các vụ ngộ độc thực phẩm lớn đã xảy ra, giờ là cả tại các khu du lịch lớn, nổi tiếng thế giới của Việt Nam mình.
Em nghĩ đã đến lúc cần làm mạnh tay, quyết liệt vấn đề kiểm soát các nguồn vệ sinh an toàn thực phẩm này, chứ cứ để thế này mất uy tín quá.
Quá nguy hiểm cho người dân, chưa kể thực phẩm bẩn tràn làn dễ gây nhiều bệnh, kể cả ung thư sau này.
Biết là do thời tiết nắng nóng kéo dài nhưng có lẽ khâu quản lý của ta đang bị quá tải, cần làm mạnh và chặt hơn, các cụ nghĩ sao ạ.
Đọc bài của cụ em lại nhớ đến câu "Not today" :D:D:D

duongtver

Xe tăng
Đọc bài của cụ em lại nhớ đến câu "Not today" :D:D:D
Mọi người cứ AQ là may quá chưa phải mình, nhưng như này đáng báo động quá cụ ạ. Mấy tháng gần đây toàn vụ ngộ độc lớn, mỗi lần toàn mấy chục, mấy trăm người bị.

xuanhieu7292

Xe buýt
Mọi người cứ AQ là may quá chưa phải mình, nhưng như này đáng báo động quá cụ ạ. Mấy tháng gần đây toàn vụ ngộ độc lớn, mỗi lần toàn mấy chục, mấy trăm người bị.
Cụ muốn báo động gì? Hay từ giờ chỉ ăn ở nhà? :)

Quan trọng là người quản lý đã làm gì, chứ dân làm gì được?

Bánh mỳ Hội An nổi tiếng như thế, ngộ độc cả trăm người, rồi vẫn cho bán lại bình thường đấy thôi.

.Bo My

Xe container
Bánh mỳ Hội An nổi tiếng như thế, ngộ độc cả trăm người, rồi vẫn cho bán lại bình thường đấy thôi.
coi như xui xẻo ngẫu nhiên, mấy chục năm mới có 1 lần, không rõ nguyên nhân, đã thực hiện đúng các quy định an toàn, muốn tránh thì có lẽ nghỉ ăn bánh mì. Ở Tây cũng có đầy, ăn dưa lưới cũng dính, chết 33 người.

Cho đến nay, khuẩn Salmonella vẫn là nguyên nhân phổ biến nhất khiến người Mỹ nhập viện vì ngộ độc thực phẩm, với hơn 19.000 ca/năm, theo CDC.

Vào năm 2009, công ty sản xuất bơ đậu phộng PCA, bang Virginia, gây ra một trong những vụ ngộ độc thực phẩm kinh hoàng nhất trong lịch sử Mỹ. Tổng cộng 714 người ngã bệnh và 9 người thiệt mạng vì ăn sản phẩm bơ đậu phộng của hãng. PCA đã phá sản sau vụ này.
Một “hung thần” khác là khuẩn E.coli, từng khiến 734 người bị ngộ độc và 4 trường hợp tử vong sau khi ăn hamburger do chuỗi nhà hàng Jack in the Box cung cấp tại 4 tiểu bang Mỹ.
Khuẩn listeria cũng nguy hiểm không kém, sau khi mặt hàng dưa lưới của một nông trại ở Colorado nhiễm khuẩn này vào năm 2011. Tổng cộng 147 người bị bệnh và 33 người chết do ăn dưa nhiễm listeria.

Chỉnh sửa cuối:

duongtver

Xe tăng
Cụ muốn báo động gì? Hay từ giờ chỉ ăn ở nhà? :)

Quan trọng là người quản lý đã làm gì, chứ dân làm gì được?

Chính quyền thì họ biết rồi, chỉ mong anh em mình tự bảo vệ thôi, hạn chế dùng thực phẩm ko nguồn gốc rõ ràng. Chứ cụ bảo dân đèn thì làm được gì đâu, còn tất nhiên em mong cơ quan chính quyền làm mạnh công tác quản lý, đảm bảo sức khỏe người dân.

Vomoicuoi

Xe tăng
muốn sạch thì ko có rẻ
mà thu nhập của đại đa số người dân vẫn chỉ đủ mua đồ rẻ
vậy cách tốt nhất là tự bảo vệ mình chứ cấm quá thì ra đường ko biết mua gì mà ăn đâu
lên mạng chém thì dễ nhưng nghĩ ra cách xử lý là cả 1 vấn đề
Câu này thì em ưng. Ngay như mình trồng rau , muốn sạch , hữu cơ v.v thì rất mất thời gian và công sức. Đêm soi đèn vạch lá bắt từng con sâu, bọ xít ,bọ cánh cam .vv. mà công thì cũng quy ra tiền .

xuanhieu7292

Xe buýt
coi như xui xẻo ngẫu nhiên, mấy chục năm mới có 1 lần, không rõ nguyên nhân, đã thực hiện đúng các quy định an toàn, muốn tránh thì có lẽ nghỉ ăn bánh mì. Ở Tây cũng có đầy, ăn dưa lưới cũng dính, chết 33 người.

Cho đến nay, khuẩn Salmonella vẫn là nguyên nhân phổ biến nhất khiến người Mỹ nhập viện vì ngộ độc thực phẩm, với hơn 19.000 ca/năm, theo CDC.

Vào năm 2009, công ty sản xuất bơ đậu phộng PCA, bang Virginia, gây ra một trong những vụ ngộ độc thực phẩm kinh hoàng nhất trong lịch sử Mỹ. Tổng cộng 714 người ngã bệnh và 9 người thiệt mạng vì ăn sản phẩm bơ đậu phộng của hãng. PCA đã phá sản sau vụ này.
Một “hung thần” khác là khuẩn E.coli, từng khiến 734 người bị ngộ độc và 4 trường hợp tử vong sau khi ăn hamburger do chuỗi nhà hàng Jack in the Box cung cấp tại 4 tiểu bang Mỹ.
Khuẩn listeria cũng nguy hiểm không kém, sau khi mặt hàng dưa lưới của một nông trại ở Colorado nhiễm khuẩn này vào năm 2011. Tổng cộng 147 người bị bệnh và 33 người chết do ăn dưa nhiễm listeria.

Chúng nó phá sản, còn ta nghỉ bán vài tháng. Thế có gì mà phải sợ? =))

Chính quyền thì họ biết rồi, chỉ mong anh em mình tự bảo vệ thôi, hạn chế dùng thực phẩm ko nguồn gốc rõ ràng. Chứ cụ bảo dân đèn thì làm được gì đâu, còn tất nhiên em mong cơ quan chính quyền làm mạnh công tác quản lý, đảm bảo sức khỏe người dân.
Bánh mì Phượng Hội An nổi tiếng cả nước.
Vụ này ăn ở nhà hàng mà cụ còn kêu không rõ nguồn gốc.
=> Ăn "rõ nguồn gốc" mới ngộ độc cụ nhé =))

nguyentruongto

Tháo bánh
Website
apaxlearning.com
Giờ là đang nằm im thở khẽ cụ ạ. Cảm y vệ đã phái người đi khắp nơi rồi

duongtver

Xe tăng
Chúng nó phá sản, còn ta nghỉ bán vài tháng. Thế có gì mà phải sợ? =))

Bánh mì Phượng Hội An nổi tiếng cả nước.
Vụ này ăn ở nhà hàng mà cụ còn kêu không rõ nguồn gốc.
=> Ăn "rõ nguồn gốc" mới ngộ độc cụ nhé =))
Thế thì càng phải kêu cụ ạ, đến nhà hàng to còn bị thì dân biết tin vào đâu.

Ha Kim Tan

Xe tải
Website
bookingad.vn
Cái An toàn thực phẩm nó là vấn đề trước mắt, còn Bảo vệ môi trường là lâu dài, cơ quan quản lý mảng ATTP vẫn chồng chéo ( Công thương-Y tế-Nông nghiệp) nên khó quy trách nhiệm: Một số nơi đã lập Ban quản lý ATTP thí điểm nhưng chưa áp dụng rộng rãi

Ha Kim Tan

Xe tải
Website
bookingad.vn
Chưa ai vào lò thì chưa đến lúc đâu #:-s
cái khó là vụ việc chỉ là dân sự, khi cấp cứu hoặc chết người mới điều tra hình sự, nên gian thương họ vẫn buôn bán thực phẩm bẩn, miễn sao có lợi nhuận - mặt trái của kinh tế thị trường

Trà Lý

Xe tăng
F1 nhà em nhất quyết không lên xe máy khi chưa được đội mũ bảo hiểm, không đi sang đường chỗ không có vạch trắng sang đường...
Nên tất cả là do ý thức, được dạy thế nào thì thực hiện như vậy.

Ngobcool

Xe tải
Mấy cái hoa quả thực phẩm đông lạnh muốn vào được đất châu âu, đất mỹ, đất nhật, đất hàn xẻng thì phải vượt qua bao nhiêu bài test về vấn đề an toàn thực phẩm mới được phép xuất khẩu vào đất nước họ. Chẳng bù cho ta, nguồn gốc xuất xứ của sản phẩm chẳng rõ, cứ xơi như thường. Bảo sao đi qua đường 70 chỗ bệnh viện K, tắc đường suất.

Tóc Xoăn

Xe tăng
Muốn quản lý được chỉ có ra luật phạt thật nặng thì con người mới có ý thức tuân thủ. TQ đông dân thế mà ATTP cũng dần vào quy củ vì có luật nghiêm

vieteuro

Xe container
thực phẩm bẩn nên xử lý hình sự

vieteuro

Xe container
Muốn quản lý được chỉ có ra luật phạt thật nặng thì con người mới có ý thức tuân thủ. TQ đông dân thế mà ATTP cũng dần vào quy củ vì có luật nghiêm
mình không nghĩ ra thì cứ bắt chước họ mà làm cụ nhỉ

datinh

Xe container
em đọc báo thấy tóm cũng nhiều mà
ghê thật

HUEVAPE.COM

Xe đạp
Website
www.huevape.com
Tiêu đề của cụ thớt chỉ cần thay phần "vệ sinh ATTP, bảo vệ môi trường" bằng cụm từ khác thì có lẽ cũng mở ra được thêm hàng chục thớt khác :-"