YARIS Và hệ thống âm thanh 5.1 DSP

pioneer.vn

Xe tải
Số 10 Tạ Quang Bửu - Hai Bà Trưng - Hà Nội
Website
www.pioneer.vn
Chào các bác, hôm nay em đã cùng đại lý Pioneer - Quốc Hưng 11 Hàng Muối độ lại âm thanh cho chú Yaris từ âm thanh nguyên bản lên thành hệ thống âm thanh 5.1 với công nghệ sử lý âm thanh DSP và Auto time alignment xin post lên để các bác tham khảo nhé :

Màn hình 6 đĩa DVD AVH-P6050DVD

Bộ xử lý âm thanh 5.1 tích hợp công nghệ DSP và Auto time alignment :

Loa Component Pioneer TS-C1653

Loa Center Pioneer TS-CX7

Loa Sub Pioneer TS-WX301 và âm ly Mono Pioneer GM-7300M

Một số bức ảnh đang lắp sản phẩm lên xe :

Quá trình lắp đặt thì thuộc về chuyên môn của các đại lý, em chỉ xin nêu ra một công đoạn cũng tương đối phức tạp và mất thời gian đó là setup chế độ Time Alignment và Auto EQ,
Để cài đặt chức năng này,người cài đặt phải tìm một chỗ tương đối yên lặng. Sau đó lắp Micro vào bộ xử lý đa kênh và bắt đầu dò tìm tín hiệu của từng loa, mỗi loa dò 4 lần với nhiều âm thanh phát ra khác nhau.

Do Micro rất nhạy, nên công đoạn này nếu chỉ vô ý phát ra tiếng động gì đó là màn hình sẽ báo lỗi ngay. Em và bác chủ xe đã phải mất khá nhiều thời gian cho việc này ( Lý do : một số anh em do tò mò và cũng vô tình trong khi sắp setup gần xong thì mở cửa xe ngó vào.. hic.. hic... Oái oăm nữa là 1 lần đang cài đặt thì vợ cả của bác chủ xe dắt 2 đữa con vào tìm bố làm em lại phải dò lại từ đầu , nói chung là rất hồi hộp và toát mồ hôi vì nóng và cứ phải trông mấy đồng chí đó nên lúc sau bác Quốc Hưng liền cử mấy chú thợ đứng canh cho an toàn )

Cuối cùng thì mọi cố gắng cũng đạt được kết quả

Âm thanh sau khi qua bộ xử lý tiếng trong và chi tiết hơn rất nhiều, điều này cũng đã được kiểm nghiệm bởi chính chủ xe, sau khi bác ý lôi cái đĩa mua từ nước ngoài về để thử ở hai chế và nhận xét :
Khi tắt chế độ Auto Time Alignment đi : Tiếng có độ nhiễu, có nhiều tạp âm và nghe hơi khó chịu ( Cái này phải so sánh với âm thanh lúc đã qua xử lý mới cảm nhận được)

Khi bật chế độ Auto Time Alignment : Tiếng êm hơn nhiều, đặc biệt là tiếng bass từ loa Sub không bị chói tai và khó chịu khi nghe lâu.
Đặc biệt là mỗi chế độ cài đặt cho Auto Time Alignment thiết bị đều cho người dùng kiểm tra xem máy cài đặt như thế nào ( VD: mức âm lượng, tần số của từng loa và cả thông số các Band Equalizer...)

Và cuối cùng là một bức ảnh bác chủ xe đã độ thêm ngoại thất :

Mazspeed

Xe container
Có lẽ bác không biết chụp ảnh chứ em thấy độ xong không đẹp lắm.

pioneer.vn

Xe tải
Website
www.pioneer.vn
Có lẽ bác không biết chụp ảnh chứ em thấy độ xong không đẹp lắm.
:) Bác thông cảm,Tay nghề của em hơi kém nên ảnh bố cục hơi vụn vặt :) Và lại hôm nay mưa to trong nhà hơi chật không có góc rộng để chụp :)

bubi

Xe buýt
@ Pioneer.vn
Xin hỏi bác cái:
- cái DEQ-P7650 (công suất RMS 22W x 5 kênh) có oánh được đủ cho cái loa TS-C1653 (RMS 60W) không bác? Hay là có lắp thêm âm-ly công suất hả bác?
- cái âm ly Mono GM-7300M (công suất RMS 250W) có quá lớn so với cái sub TS-WX301 (RMS 150W) không bác, có sợ cháy loa không? Tôi nhớ bác có nói Hãng Pioneer khuyến cáo công suất loa phải lớn hơn công suất âm-ly để khỏi cháy loa mà!!!

nightpinky

Xe buýt

Yaris nào lại có cái nút bấm kính thế này, em thấy lạ quá vừa ra xem lại nó không phải thế, hình như bác tự làm lại từ kính quay bằng cơm à..??? Cái Yaris của con bé nhà em mua của mấy ông ASC Trần Khát Chân, la răng gin 15 inch, đèn sương mù, spoiler kính sau...

pioneer.vn

Xe tải
Website
www.pioneer.vn
http://i303.photobucket.com/albums/nn157/dungtara_2008/DSC02155.jpg

Yaris nào lại có cái nút bấm kính thế này, em thấy lạ quá vừa ra xem lại nó không phải thế, hình như bác tự làm lại từ kính quay bằng cơm à..??? Cái Yaris của con bé nhà em mua của mấy ông ASC Trần Khát Chân, la răng gin 15 inch, đèn sương mù, spoiler kính sau...
Cái này là tapi cửa sau của Yaris, em ko biết là Yaris thì có mấy dòng nhưng bác chủ xe nói xe của bác ý là Yaris nhập để chờ option thì phải

bubi

Xe buýt
@ Pioneer.vn
Xin hỏi bác cái:
- cái DEQ-P7650 (công suất RMS 22W x 5 kênh) có oánh được đủ cho cái loa TS-C1653 (RMS 60W) không bác? Hay là có lắp thêm âm-ly công suất hả bác?
- cái âm ly Mono GM-7300M (công suất RMS 250W) có quá lớn so với cái sub TS-WX301 (RMS 150W) không bác, có sợ cháy loa không? Tôi nhớ bác có nói Hãng Pioneer khuyến cáo công suất loa phải lớn hơn công suất âm-ly để khỏi cháy loa mà!!!
A-lô bác Pioneer.VN: câu hỏi khó quá, không trả lời được hả bác :^)? Hay là chủ xe bị cháy loa rồi, bây giờ bác đang đi cuốn lại loa hả bác :ohmy:?

Kopjoy

Xe hơi
xe bác biển suýt giống xe em! 6697!

Polite Man

Xe đạp
Tổng thiệt hại cho bộ âm thanh là bao nhiêu Bác ơi?

pioneer.vn

Xe tải
Website
www.pioneer.vn
A-lô bác Pioneer.VN: câu hỏi khó quá, không trả lời được hả bác :^)? Hay là chủ xe bị cháy loa rồi, bây giờ bác đang đi cuốn lại loa hả bác :ohmy:?
Em đã nêu ở phần trên, cách tư vấn và lắp đặt thuộc chuyên môn của đại lý, em chỉ là người hỗ trợ công đoạn chỉnh chế độ Time Alignment & Auto EQ.
Còn trên thực tế âm ly điều chỉnh không hết công suất, chỉnh Gain mới có khoảng 1/3 và mức âm lượng của Sub cũng chỉ có +2 trong khi đầu đọc cho tới +6 vặn volume lên nghe đã nhức đầu rồi ,Nếu chỉnh hết công suất thì chủ xe chắc không chịu nổi :21: Như thế có nghĩa là âm ly bị dư công suất đồng nghĩa với sẽ lãng phí một chút kinh phí.

Còn cục DEQ-P7650 thì vẫn có thể kéo cho cặp Component TS-C1625 bác ạ.

@ all các bác : Bộ này tổng thiệt hại khoảng gần 3000$ bác ạ. Tất cả các đại lý Pioneer đều có thể lắp được bộ này bác yên tâm

Chỉnh sửa cuối:
Nhà cháu tò mò muốn biết cụ tỷ là cái vụ căn chỉnh âm thanh dư lào, cụ cho thêm dăm trăm thông tin tý đê :41::41:... Nhà cháu hứa sẽ không chê bai ạ :21::21::21:

pioneer.vn

Xe tải
Website
www.pioneer.vn
Nhà cháu tò mò muốn biết cụ tỷ là cái vụ căn chỉnh âm thanh dư lào, cụ cho thêm dăm trăm thông tin tý đê :41::41:... Nhà cháu hứa sẽ không chê bai ạ :21::21::21:
Như nhà cháu đã viết thì vụ chỉnh âm thanh này để chế độ Time Alignment và Auto EQ rồi, nên việc của cháu là chỉ thao tác vào chế độ này thôi.
Còn vụ chỉnh Gain và mức âm lượng Sub thì căn cứ vào tai bác chủ xe, cháu chỉ biết chỉnh làm sao bác ý ngồi vào xe mà không chạy ra ngay là bác ý đồng ý roài :21::21::21:
Nhà cháu vẫn đang trong giai đoạn học nghề kụ Mèo thấy sai chỗ nào cứ chỉ giáo cho cháu, nếu trưa nay kụ rỗi cháu mời cụ Cafe ở 26 nhé (b)(b)(b)

kh04

Xe tải
Website
www.vnu.edu.vn

sisley

Xe đạp
cái này mà bật DVD 2F2F lên chắc khủng lắm cụ nhỉ? nghe cứ như có xe đuổi theo mình ấy chứ.