[Thảo luận] Ý thức tham gia giao thông của các cụ sau khi lái xe 4B

Donquixote

Xe buýt
Em lập thớt này chia sẻ với các cụ mới lái xe và mới mua xe. Các cụ lão làng loại xe tải, xe tăng em xin hai chữ "đại xá" ạ.

Em cũng mới lái xe và mới cưới bà 2 đầu tiên trong đời. Từ khi đưa bà hai cùng bà cả đi tới đi lui trong thành phố và vi vu quanh quanh miền Bắc VN, một điều kỳ diệu sảy ra. Tự nhiên, ý thức tham gia giao thông của 2 vợ chồng em được cải thiện rõ rệt.

Nếu có trường hợp phải đi xe 2B, em đi đúng làn sát phía hè, không vòng vèo giật xe bất chợt. Gặp oto đi tới em nhường ngay bao giờ cũng tránh xa mũi xe ít nhất 1m, với xe tải và bus là 2-3m. Không bao giờ vượt cố, chèn đầu, lách sang bên trái xe đang chạy. Không dừng xe bất chợt, không tránh nắng giữa đường, không vượt đèn đỏ cắt ngang làn xe khác. Gấu nhà em cũng tự giác y như thế. Tự nhiên cứ thấy mình "hiền hiền ngoan ngoan" hơn bao nhiêu.

Cũng là do khi mình lái xe, ngồi trên xe 4B rồi thì thấu hiểu cái "khó", cái "bực mình", và cả cái "sơ xuất" khi sử lý tình huống trên đường của các bác tài (em chỉ giám nói tới tài "non" thôi nhé).

Nghĩ lại cũng thấy hay hay, các cụ ạ.

Meo Thamlam

Xe lăn
Website
www.cognotiv.vn
Đi 4B sẽ có ý thức giao thông hơn hẳn(l)

MBrian

Xe tải
Website
www.sdt.com.vn
Hầu như ai đã từng cầm lái 4B đều đi 2B điềm đạm :41:

xegicunglai

Xe buýt
Giải pháp để hạn chế tình trạng kẹt xe hiện nay, nguyên nhân chính là do ý thức khi tham gia giao thông của người VN là quá kém. Vậy kính trình bộ tài chén, bộ giao thông ( có thông đâu mà giao ), cục quản lý đường bộ ( có đường đâu mà quản )& các bộ ngành liên quan cấp miễn phí xe 4b hoặc giảm thuế xuống =0 để đại bộ phận dân có thể mua được 4b.:77::77:

TuyetKy

Xe máy
Em cũng mới lấy 4b, thế là giờ tự nhiên đi 2b ko tạt đầu, chen lấn 4b nữa rùi
Gấu nhà em cũng thừa nhận là hồi xưa tìm hiểu nhau ngồi sau xe anh em sợ vãi, giờ thì ko sợ nữa rùi vì mình lại đi đúng luật

khoai.feat

Xe tải
Nhưng số đông vẫn lại là ...toàn 2 bánh, thêm cá biệt là mấy biển 33, 20, 37 - sorry các bác - nhưng các 2B biển đấy chắc chưa dùng 4B, nếu kinh qua chắc cũng thêm đc nhiều tr.nhiệm thuộc về ý thức

cham_hoc

Xe tăng
Nếu có trường hợp phải đi xe 2B, em đi đúng làn sát phía hè, không vòng vèo giật xe bất chợt. Gặp oto đi tới em nhường ngay bao giờ cũng tránh xa mũi xe ít nhất 1m, với xe tải và bus là 2-3m. Không bao giờ vượt cố, chèn đầu, lách sang bên trái xe đang chạy. Không dừng xe bất chợt, không tránh nắng giữa đường, không vượt đèn đỏ cắt ngang làn xe khác.
hí hí, bác đi 2B giống em chế (l)(l)

5kmh

Xe đạp
.....Cũng là do khi mình lái xe, ngồi trên xe 4B rồi thì thấu hiểu cái "khó", cái "bực mình", và cả cái "sơ xuất" khi sử lý tình huống trên đường của các bác tài ....

Cảm ơn bác đã nói ra những điều nhiều người cùng thấy(b):. Bác ạ! em trộm nghĩ nếu ở ta 4B mà không chịu " sưu cao, thuế nặng", chính sách dành cho 4B hướng tới cuộc sống người dân hơn. Em dám chắc sẽ có nhiều người được tiếp cận với 4B và cùng thấu hiểu như bác thấu hiểu ở đây thì có lẽ mỗi ngày sẽ đỡ nhiều bác 2b ra đi. Và giao thông sẽ trật tự hơn,được tôn trọng hơn, đỡ lộn xộn hơn và quý cuộc sống hơn phải không ạ. (c)

Carens2009

Xe điện
Bác chủ thớt nói chuẩn không cần chỉnh.Hôm trước đi 2b do thẳng em nó đèo.ngay trước nó chưa đi 4b thì nó toàn ra giữa đường nó đi.Giờ thì thấy nó cứ sát lề bền phải nó cầy.Hê đúng là đi 4b rồi về đi 2b nó hiền hẳn đi

d4e

Xe buýt
Lái 4B thường có tâm lý cẩn thận và chịu khó quan sát hơn hẳn so với lái 2B

ducan

Xe tăng
Muốn giảm thiểu tai nạn giao thông , chống ách tắc ......thiết nghĩ toàn dân nên có bằng lái B1 hoặc B2 , chỉ có bon bon trên đừơng bằng 4 bánh thì ý thức chấp hành luật giao thông mới được nâng cao (b)

14S1414

Xe hơi
(b)(b)(b)(b)
đúng thế cụ ợ

bonbanhloiruong

Xe tăng
Hoan hô bốn bánh:21::21::)):)):))
Cụ hoan hô em đấy à? Cảm ơn cụ nhé!!! :)):)):)):))

@Cụ chủ thớt: Đúng là khi ngồi sau vô lăng 4b mới cảm nhận được hết những gì 2b gây ra và đa phần các bác tài đều điềm đạm hơn khi ngồi 2b.
Tuy nhiên em thấy có 1 số 4b vẫn giữ nguyên ý thức 2b "khi lưu thông trên đường, nhất là tại những điểm ùn tắc cục bộ" (:D, mượn văn VOV GT), chả biết nói gì hơn :77::77::77:

benq

Xe điện
Em lập thớt này chia sẻ với các cụ mới lái xe và mới mua xe. Các cụ lão làng loại xe tải, xe tăng em xin hai chữ "đại xá" ạ.

Em cũng mới lái xe và mới cưới bà 2 đầu tiên trong đời. Từ khi đưa bà hai cùng bà cả đi tới đi lui trong thành phố và vi vu quanh quanh miền Bắc VN, một điều kỳ diệu sảy ra. Tự nhiên, ý thức tham gia giao thông của 2 vợ chồng em được cải thiện rõ rệt.

Nếu có trường hợp phải đi xe 2B, em đi đúng làn sát phía hè, không vòng vèo giật xe bất chợt. Gặp oto đi tới em nhường ngay bao giờ cũng tránh xa mũi xe ít nhất 1m, với xe tải và bus là 2-3m. Không bao giờ vượt cố, chèn đầu, lách sang bên trái xe đang chạy. Không dừng xe bất chợt, không tránh nắng giữa đường, không vượt đèn đỏ cắt ngang làn xe khác. Gấu nhà em cũng tự giác y như thế. Tự nhiên cứ thấy mình "hiền hiền ngoan ngoan" hơn bao nhiêu.

Cũng là do khi mình lái xe, ngồi trên xe 4B rồi thì thấu hiểu cái "khó", cái "bực mình", và cả cái "sơ xuất" khi sử lý tình huống trên đường của các bác tài (em chỉ giám nói tới tài "non" thôi nhé).

Cám ơn cụ đã lập thớt, nói chung đã lái 4b đều cảm nhận điều này, nhiều lúc thấy các bác 2b chửi 4b, e chán chẳng buồn nói. Vì nhìn chung 4b đi đúng luật hơn nhiều

stinger

Xe điện
Website
www.punbb-hosting.com
Giải pháp để hạn chế tình trạng kẹt xe hiện nay, nguyên nhân chính là do ý thức khi tham gia giao thông của người VN là quá kém. Vậy kính trình bộ tài chén, bộ giao thông ( có thông đâu mà giao ), cục quản lý đường bộ ( có đường đâu mà quản )& các bộ ngành liên quan cấp miễn phí xe 4b hoặc giảm thuế xuống =0 để đại bộ phận dân có thể mua được 4b.:77::77:
Chưa chắc đâu bác ơi, tắc đường vưỡn có 4b trèo sang làn ngược chiều mà đi để đến mức đấu đầu với xe ngược chiều cơ ợ. :77: