[Funland] Ý chí sinh ra từ đâu?

Yên An

Xe máy
Thỉnh thoảng em lại được nghe các cụ lớn tuổi nói chuyện rằng con người muốn làm việc giỏi phải có ý chí phấn đấu.

Em thắc mắc lắm với câu hỏi Ý chí sinh ra từ đâu?

Cụ mợ nào đã có trải nghiệm về nguồn gốc Ý chí phấn đấu để đạt được những thành tựu trong cuộc sống của các cụ mợ, xin chia sẻ cho em và các c/m khác biết với ạ. Em muốn học hỏi thêm. Cảm ơn các c/m.

American Dream

[Tịch thu bằng lái]
Câu điển hình: đói, thì đầu gối phải bò!
Đấy chính là ý chí!

Gakaka

Xe tải
Ý chí sinh ra từ tham, sân, si cụ ạ

nguyenha778

Xe đạp
Từ mình mà ra chứ từ đâu bác

nguyenha778

Xe đạp
Đặt vào từng hoàn cảnh cụ thể ý chí sinh ra sẽ khác nhau bác ạ

BRIA

Xe tải
Thỉnh thoảng em lại được nghe các cụ lớn tuổi nói chuyện rằng con người muốn làm việc giỏi phải có ý chí phấn đấu.

Cụ mợ nào đã có trải nghiệm về nguồn gốc Ý chí phấn đấu để đạt được những thành tựu trong cuộc sống của các cụ mợ, xin chia sẻ cho em và các c/m khác biết với ạ. Em muốn học hỏi thêm. Cảm ơn các c/m.
Ý chí là sự kiên trì theo đuổi một mục đích.

Do đó cần có mục đích và sự kiên trì.

Mục đích đến từ sự tưởng tượng rằng mình sẽ đạt được sự thoả mãn hoặc hạnh phúc khi đạt được hoặc có thành quả ở một mức độ nào đó.

Do đó mục đích có cao và thấp, mức độ cao thấp tuỳ vào khả năng liên tưởng và ... sự viển vông của mỗi cá nhân.

Kiên trì là không bỏ cuộc và tìm mọi cách để thực hiện các mục tiêu, bao gồm cả việc học để nâng cao kiến thức, suy luận để tìm phương pháp giải quyết khả quan.

Kiên trì có mức độ cao thấp tuỳ từng người, phương pháp tốt nhất để nuôi dưỡng chính là tự kỷ ám thị : tôi sẽ thành công (giống bán hàng đa cấp)

Yên An

Xe máy
Đấy chính là ý chí!
Dường như câu này đúng trong đa số trường hợp, đa số thời đại cụ nhỉ. Nếu ý chí liên quan đến đói nghèo, có thể nói Ý chí sinh ra từ Nỗi sợ đói nghèo không cụ?

Em thắc mắc thêm, vậy người nhà giàu thì Ý chí sẽ kém hơn người trong hoàn cảnh đói khổ phải không cụ?

Em ngẫm lời cụ thấy đúng đúng. Vậy nếu theo đạo Phật gạt bỏ hết tham sân si thì liệu người đó còn có ý chí phấn đấu cho cuộc sống của mình nữa không cụ?

Cụ chắc đã từng có thời điểm cảm nhận rõ ràng về ý chí quyết tâm phấn đấu của cụ. Cụ cho em một ví dụ về hoàn cảnh đó được không ạ? Cảm ơn cụ.

bát quái

Xe buýt

Đấy chính là ý chí!
Phức tạp nhể, theo e bít thì Ý ở châu Âu còn chí sinh ra do ở bẩn, vậy í chí sinh ra do bọn châu Âu nó ở bẩn :-j
ý chí sinh ra từ động lực.

Yên An

Xe máy
Ý chí là sự kiên trì theo đuổi một mục đích.

Do đó cần có mục đích và sự kiên trì.

Mục đích đến từ sự tưởng tượng rằng mình sẽ đạt được sự thoả mãn hoặc hạnh phúc khi đạt được hoặc có thành quả ở một mức độ nào đó.

Do đó mục đích có cao và thấp, mức độ cao thấp tuỳ vào khả năng liên tưởng và ... sự viển vông của mỗi cá nhân.

Kiên trì là không bỏ cuộc và tìm mọi cách để thực hiện các mục tiêu, bao gồm cả việc học để nâng cao kiến thức, suy luận để tìm phương pháp giải quyết khả quan.

Kiên trì có mức độ cao thấp tuỳ từng người, phương pháp tốt nhất để nuôi dưỡng chính là tự kỷ ám thị : tôi sẽ thành công (giống bán hàng đa cấp)
Lời của cụ có nhiều khía cạnh hay khiến em phải suy ngẫm kỹ hơn ạ.

ý chí sinh ra từ động lực.
Dường như ý của cụ rất có liên quan đến ý của cụ BRIA ở trên ạ. Liệu có phải Ý chí sinh ra từ Mục đích và Sự kiên trì, còn Mục đích sinh ra từ Động lực không cụ?

Vậy Động lực sinh ra từ đâu, cụ chỉ dẫn em tiếp với ạ.

Ý chí sinh ra từ sự cùng cực ( khổ, miệt thị, nhục nhã ...)

American Dream

[Tịch thu bằng lái]

Yên An

Xe máy
Phức tạp nhể, theo e bít thì Ý ở châu Âu còn chí sinh ra do ở bẩn, vậy í chí sinh ra do bọn châu Âu nó ở bẩn :-j
Cụ nói có lý ghê ạ.
Vậy Ý kiến có phải sinh ra do bọn Châu Âu ăn uống vụng về rơi vụn bánh mì nên sinh ra bọn kiến đến tha không cụ? :))

Em sắp chết đói rồi, đầu gối đếch bò được thì phải làm sao ? :))
Em có cùng câu hỏi với cụ ạ. :))

G810

[Tịch thu bằng lái]
Không ăn, không hốc vào mồm thì lấy cái ccc giề ra mà nuôi ý chí nó sống.

Vậy ý chí chính xác là do ăn, hốc mà sinh ra, mồm càng rộng ý chí càng lớn vậy.

Nhìn xem, những ai chịu khó ăn hốc đều cường tráng cả, khi gặp khó khăn-thậm chí cả nguy hiểm mà họ vẫn vững dư bàn thạch mà vượt gian nan, chả phải do ý chí tốt hay sao. :D

Rivers

Xe container
Do hoàn cảnh và cách giáo dục.

bát quái

Xe buýt
Cụ nói có lý ghê ạ.
Vậy Ý kiến có phải sinh ra do bọn Châu Âu ăn uống vụng về rơi vụn bánh mì nên sinh ra bọn kiến đến tha không cụ? :))

Em có cùng câu hỏi với cụ ạ. :))
nó dc sinh ra từ sự khát khao trong 1hoàn cảnh
Lời của cụ có nhiều khía cạnh hay khiến em phải suy ngẫm kỹ hơn ạ.

Dường như ý của cụ rất có liên quan đến ý của cụ BRIA ở trên ạ. Liệu có phải Ý chí sinh ra từ Mục đích và Sự kiên trì, còn Mục đích sinh ra từ Động lực không cụ?

Vậy Động lực sinh ra từ đâu, cụ chỉ dẫn em tiếp với ạ.
nó dc sinh ra từ chính hoàn cảnh của 1 con ng. đó.

sparta.leonidas

Xe cút kít
Em ngẫm lời cụ thấy đúng đúng. Vậy nếu theo đạo Phật gạt bỏ hết tham sân si thì liệu người đó còn có ý chí phấn đấu cho cuộc sống của mình nữa không cụ?
Phải có ý chí lắm mới gạt bỏ được tham sân si. Phải có tham sân si mới có ý chí. Có ý chí mới gạt bỏ được tham sân si...........

Ly Béo

Xe tăng
Ý chí sinh ra khi ko thỏa mãn vs nhg thứ đã có, tiền chưa đủ, ny chưa đẹp, biệt phủ chưa to, xe chưa hoành, quyền còn ít, danh ko nổi...