[Funland] Xuyên Việt Nam - Bắc

reallavie

Xe tải
Theo em thì cụ cứ xách ví lên và chi thoai, đắn đo làm gì cho mệt. Từ SG-HN khoảng 1.700km+ lang thang rẽ ngang rẽ dọc khoảng 500km= 2.200 km/7ngày=>300km/ngày. Cả 3 cụ thay nhau lái thì ngon choét!:-?
E chỉ dự định là chạy ban ngày, chắc tối đa cũng chỉ 300km/ngày thôi. E đang sợ là 7 ngày ngắn quá, ko tạt ngang được mấy nên đang tính lại xem đi chỗ nào là chính

Em đi 5 lần rồi, nhưng chỉ đi từ 2-4 ngày thôi và chỉ có 2 lái xe.
Cụ đi thế thì prồ quá, ngang xe khách rồi còn j, chắc phải chạy ngày chạy đêm thì mới kịp

meotom2010

Xe điện
Website
www.facebook.com
cụ tính kinh phí gì mà tốn vây, nhà em vua đi đầu tháng 6 vừa rồi, để em kể ch i tiết, ngày mùng 1 tháng sau, cháu lớn lớp 3 nghỉ hè rồi nhé, chau nho 4 tuổi, sang 4h30 hai bố con lên xe xuất phát từ thành phố Việt trì, xe em là camry 2.4 LD xác định chạy đường HCM tầm 4h chiều tới phong nha kẻ bàng, gấu và đứa nhỏ sẽ bay máy bay vào sai gòn lúc 9h 30 cùng ngày, gủi đứa nhỏ ở đó xong ngày hôm sau bay ra đà huế dể em đón, nnung do sân bay huế sửa nên gấu lại bay ra đà nẵng và đi taxi sang huế, ngày 1 e hoàn thành trặng việt trì phongbnha kẻ bàng sơm hơn dự kiến 45 phút, có nằm ngủ trưa ở quán đc 45 phút nghiêm chỉnh, thế mà hơn 3h tý đã tới điểm tập kết, hai bố con thuê phòng ngủ lượn lờ tý xong về đi tìm quán ăn, tối về ngủ sang ngày hôm sau lên đường sớm ra huế để đón gấu và chơi bời ở huế 4 ngày, 5h đi nhug sáng sớm lại mưa rất to nên mất điện, khách san không mở đc cửa quấn vì máy nổt hết xăng, vậy là anh lễ tân phải kéo xích, thế là xuát phát chậm mất 25 phút, đúng 10h da đến huế rồi đợi gấu ở huế. bắt đầu vào đương HCM chỗ Xuân Mai em đổ đầy bình săng đến đầu thành phố huế mới phải đổ săng lần một.....tóm lai ăn chơi bét nhè 3 người, huế 3 ngày hội an 2 ngày nha, đà nẵng 1,5 ngày, đà lạt 3 ngày xong vào Long An chơi đến chiều ngày 13 thì lên Sài Gòn chiều 2h30 cho 3 mẹ con lên máy bay ra hn con em đón ông bạn bay từ hn vào để 2 thằng đưa con vợ 2 của e ra băc, vì một mình em lái ra thì hơi buồn và sợ mệt, 2h30 tiễn vợ con lên máy bay 3h 15 dón thằng bạn xong cho nó hút một điếu thuốc, 4h kém 15 xuất phát từ sân bay Tân Sơn Nhất thì 2h45,ngày 15 em thằng bạn xuống Láng Hòa Lạc nó đi taxi về HN còn em lái xe về tới Việt Trì là 4h30 phút gì đấy, tổng thiệt hại cả tiền vé máy bay, là 65 triệu, ăn uống bét nhè, ở khách san, tầm trung bình là 500.000 một tối, riêng ở Đà Lạt thì em toàn thuê xe máy đi dạo, ăn tiêu bét nhè quà các chật kín xe, bị công an Đà nẵng hỏi thăm 1 lần vì chạy quá tốc độ( đi bà nà hiu một ngày, nha trang đi rì sọt 1 ngày) báo cáo hết ah
Đọc bài của cụ e hoa hết cả mắt :P
Cụ đi ctrinh khác,còn e tư vấn cho cụ chủ ctrinh khác mà.
Cụ chủ + 2 ông bẹn+3 mợ chân dài =6 người đi 2 tuần mà ko hết trăm củ à?
KS thì phải hịn roài,thuê 3 phòng đôi+1 phòng cực lớn để abc xyz =))

meotom2010

Xe điện
Website
www.facebook.com
Cá nhân e nghĩ rằng việc ăn uống trên đường cụ chủ không nên vào những quán sát quốc lộ.Nên rẽ vào TP hoặc thị xã,tránh xa đường QL ra vì quán ở đó vừa đắt vừa dở.Bí quá thì chọn quán nào mà cánh xe tải hay vào ấy.

Xuankhu2013

Xe đạp
Website
fitgroup.com.vn
Một tuần mình nghĩ là thời gian hơi gấp, cứ hai tuần cho nó thoải mái :)

Vanh123

[Tịch thu bằng lái]
Hehe e định vào SG rồi lấy xe đi ra nên chắc ko quay lại được như bác. Mà sao lại phải quay lại thế bác? Nản quá à?
Không phải nản cụ à, mà vui đâu chầu đấy nên đi gần hết t/gian mới vào tới đó - không còn t/gian nữa phải quay ra. Bọn e la cà quá thành ra chậm, sau quyết là cứ đi đến đâu thì đến, để khoảng 4-5 ngày để quay ra.

Lavenders

Xe tăng
E chỉ dự định là chạy ban ngày, chắc tối đa cũng chỉ 300km/ngày thôi. E đang sợ là 7 ngày ngắn quá, ko tạt ngang được mấy nên đang tính lại xem đi chỗ nào là chính

Cụ đi thế thì prồ quá, ngang xe khách rồi còn j, chắc phải chạy ngày chạy đêm thì mới kịp
Đi thế thì rùa bò, cứ chia làm ba đoạn

TP HCM - Nha trang hơn 500 km chạy thong dong thì từ 7 - 9 giờ đồng hồ (đoạn này có thể qua phan thiết, phan rang chơi thời gian tự phân bổ)

Nha Trang - Đà nẵng, đoạn này khoảng 800km thì phải.... chạy mất khoảng 12 tiếng ( Nếu muốn đoạn này có thể nghỉ ở Bình định, sau đó ra quảng ngãi, tới vài điểm như vào làng sơn mỹ, thánh địa mỹ sơn...) và ra Đà nẵng

Đà nẵng - Hà nội, khoản 900km đoạn này có thể nghỉ ở Quảng bình vào mấy cái hang động, thăm mẹ suốt ... rồi về Hà nội.

Nói chung ba người biết lái thì thoải mái, vừa đi vừa ngủ vừa chơi được, toàn con trai cả cứ bụi bặm vào... em toàn độc hành còn chả sợ gì (tất nhiện là em có lợi thế về xe).

Chay từ Nam ra thì thoải mái, chỉ cần để ý một vài điểm nhay cảm thôi chứ ít bắn tốc độ... từ Đà nẵng ra bắt đầu nhiều chiêu trò của các chú XXX.

Lavenders

Xe tăng
Đoạn HCM - Nha trang có thể chạy lên Đà lạt chơi... đoạn đường khá đẹp khoản 350km... và từ Đà lạt chạy về nha trang khoản 120 km cung đường này rất đẹp, nếu không muốn qua Nha trang thì có thể chạy từ Đà lạt về Đà nẵng, cung đường này qua gia lai, đắc lắc... rất đậm nét văn hóa tây nguyên, cung đường đẹp, đồ rừng ngon, cafe ngon con gái có nước da trắng ngần... thích phết.

Meobop

Xe tải
Đi chơi thế e thấy ko vui mà lại tốn kém.
Nhà e mới năm vừa rồi kể ra cũng máu. Thằng cu đầu 2,5 tuổi, thằng sau hơn 1 tuổi vẫn chiến đấu 1 vòng phía bắc. Hè lại làm 1 chuyến Đ.Hới - Quảng trị , cũng hứng đâu dừng đó. E vẫn ấn tượng với 2 điểm: Suối cá thần Cẩm thuỷ và ăn Mực Vũng Áng - H.Tĩnh.
May 2 thằng cu nhà e nó không vấn đề gì, khoái đi oto nhìn linh tinh, ko thì ngủ quay :))
vì gấu thôi bác ah, gấu bảo em đi nhiều quá toàn chỉ biết mình mình không cho vợ con đi, thế nên em mới cho lên đường luôn, đi đưa vợ con đi cho biết chú em đi công tác suốt ngày nên chỗ nào e cũng biết rồi mà, về đến nhà e hoi thế chán chua, gấu bảo chán dén tận cổ rồi:P

ngày đầu tiên F1 chụp cho bố

Chỉnh sửa cuối:

Greeno

Xe lăn
Website
www.bodetam.vn
Em đi rồi. Kinh nghiệm là ngày chỉ chạy ql1 khoảng 10h thôi. Còn lại là ăn chơi nghỉ ngơi. Tài chính thế nào tiêu thế í.

Lúc trc e đi, ưu tiên ăn chơi, ngủ nghỉ kô quan trọng. Nên bọn em cứ buổi trưa ghé resort ăn cho biết, tối ở nhà nghỉ.

Cũng 3 thanh niên đi, mỗi ngày bầu một thằng làm trưởng đoàn, thu tiền 1triệu vào lúc xe lăn bánh, quyết hết trong tầm tiền. Quá thì bỏ sang hôm sau, thiếu tự bỏ tiền túi ra bù. Vui phết. Cũng 4 năm rồi. Giờ khó mà đi lại.

Nếu có nhiều bạn bè dọc đường nữa thì vui, nhậu nhẹt bét xì nhè. HN với HCM đắt chứ nhậu dọc QL1 ngon bổ rẻ ạ.
Khoản đỏ đỏ này chắc không bao gồm tiền xăng cụ nhể? cả tiền xăng thì nghỉ ăn chơi luôn, hehe

taylaihanoi

Xe tăng
Qua thớt này mới thấy nhiều cụ cũng....lười nhỉ. Chạy 1 chiều trong 1 tuần mà còn ít thì em cũng thua. Nếu các cụ đi chơi thì 1 tháng cũng chưa đủ, nhưng nếu vừa chơi vừa chạy thì em nghĩ 1 tuần là quá ổn.
Bọn em đang chuẩn bị xuyên Việt ăn Tết đây. SG-HN 4 ngày; HN-SG 5 ngày. 1 tài/xe, đoàn 4 xe. Dự kiến: SG-HN chạy QL1 toàn tuyến vì còn ghé vũng Chùa; HN-SG thì đường HCM từ HN vào Quảng bình; sau đó lại tiếp tục QL1.
Chúc cụ chủ thớt đi vui và an toàn. Về cụ làm cái rì pọt cho anh em hóng nhé.

Lavenders

Xe tăng
vì gấu thôi bác ah, gấu bảo em đi nhiều quá toàn chỉ biết mình mình không cho vợ con đi, thế nên em mới cho lên đường luôn, đi đưa vợ con đi cho biết chú em đi công tác suốt ngày nên chỗ nào e cũng biết rồi mà, về đến nhà e hoi thế chán chua, gấu bảo chán dén tận cổ rồi:P
Mấy ông đi nhiều thì vợ con khổ thật, nói đi đâu cũng bảo có cái gì đâu mà đi, chán òm, có cái gì ở đó đâu mà thích, ở nhà ngủ xướng hơn :21: nhưng khi đã đi thì vợ con xướng như nữ hoàng... Vì tội đã đi tiền trạm nhiều lần, mình lúc đó trở thành tài xế, cửu vạn, hướng dẫn viên du lịch, chuyên gia ẩm thực ~:>. Thế tới những chỗ nghỉ lại vợ bác có hỏi ở đây nhà lao động lào sạch sẽ không :21:

reallavie

Xe tải
Qua thớt này mới thấy nhiều cụ cũng....lười nhỉ. Chạy 1 chiều trong 1 tuần mà còn ít thì em cũng thua. Nếu các cụ đi chơi thì 1 tháng cũng chưa đủ, nhưng nếu vừa chơi vừa chạy thì em nghĩ 1 tuần là quá ổn.
Bọn em đang chuẩn bị xuyên Việt ăn Tết đây. SG-HN 4 ngày; HN-SG 5 ngày. 1 tài/xe, đoàn 4 xe. Dự kiến: SG-HN chạy QL1 toàn tuyến vì còn ghé vũng Chùa; HN-SG thì đường HCM từ HN vào Quảng bình; sau đó lại tiếp tục QL1.
Chúc cụ chủ thớt đi vui và an toàn. Về cụ làm cái rì pọt cho anh em hóng nhé.
Đi vào Tết e sợ ăn ở không được tốt vì lúc đó mọi người về quê ăn tết hết rồi, dịch vụ sẽ ko được chu đáo bằng ngày thường. Nhưng các cụ đi đông người thì sướng, vui hơn

traingheotetua

Xe tải
Chúc Cụ đi đường bình an. Nhớ cập nhập tình hình đầy đủ cụ nhá. Em hóng để có kinh nghiệm tổ chức đi.

Mèo Mun

Xe hơi
Đoạn HCM - Nha trang có thể chạy lên Đà lạt chơi... đoạn đường khá đẹp khoản 350km... và từ Đà lạt chạy về nha trang khoản 120 km cung đường này rất đẹp, nếu không muốn qua Nha trang thì có thể chạy từ Đà lạt về Đà nẵng, cung đường này qua gia lai, đắc lắc... rất đậm nét văn hóa tây nguyên, cung đường đẹp, đồ rừng ngon, cafe ngon con gái có nước da trắng ngần... thích phết.
Cung đường này cháu đã dc đi, một kỷ niệm ko quên dc. Chú nhắc làm cháu cũng thấy bồi hồi nữa. Hihi...

dienthoaivertu

Xe máy
cụ cứ thắm cái ví dày dày vào là thoải mái ngay ý mà

z0z0z0

Xe điện
Tình hình là có đứa bạn em rủ vào SG rồi đi ô tô tự lái từ trong đó ra, có 3 ae thôi (đều lái được nhưng chưa đi xuyên Việt bao giờ). Dự định đi trong vòng 1 tuần, ăn nghỉ tùy hứng. Bác nào có kinh nghiệm tư vấn hộ em vụ này với: Liệu có nên đi không (đi như vầy có rủi ro không)?, một vài yêu cầu tối thiểu nếu muốn đi, tổng chi phí tầm bn, thời gian đi như vầy có đủ không?
Các bác giúp e với!
Một tuần thì quá ít, cứ cho là các cụ lái xe chỉ đi theo QL1 thì chiều dài khoảng 1700km, chạy ngang chạy dọc 400km nữa là 2100km/7 ngày = 300km/1 ngày.
Tốc độ trung bình chỉ đạt 50km/h thì các cụ mất 6h/ ngày ngồi xe, đấy là phải 3 cụ thay nhau lái chứ 1 tài không chuyên thì không thể chạy liên tục 1 tuần như thế được đâu. Vậy thì các cụ chẳng còn thời gian thăm thú vui chơi nhảy múa được nhiều nữa. Em nghĩ xuyên Việt thì cứ phải tầm 2 tuần trở lên mới ổn được

Viva la vida

Xe tăng
Xuyên Việt em nghĩ hay nhất là bỏ xe ở nhà, mang người với tiền đi thôi, vui đâu chầu đó, lúc xe đò, lúc tàu hỏa, tạt ngang tạt ngửa dành thời gian cho chơi bời ngắm nghía mà k mệt mỏi vì suốt ngày phải lái xe...tầm 45 ngày mới bõ.

smallseven3108

Xe tải
Mong cụ cập nhật tình hình để e lấy kinh nghiệm!

Lavenders

Xe tăng
Đi vào Tết e sợ ăn ở không được tốt vì lúc đó mọi người về quê ăn tết hết rồi, dịch vụ sẽ ko được chu đáo bằng ngày thường. Nhưng các cụ đi đông người thì sướng, vui hơn
Ông này chắc công tử bột, sợ từ con run, con gián. Đàn ông thì đói thì đào củ rừng mà ăn, khát thì uống nước suối... lạc đường thì mở đường mà đi, ngủ trong xe, vệ đường ( có chi em đi thì mới cần đoàn hoàng). Đà ông đàng ang gì ba thằng với nhõn 2.000 km mà sợ đủ thứ :(