[Thảo luận] Xử lý tình huống lốp xịt hơi bất ngờ khi xe đang chạy

Letgo

Xe đạp
Hôm nay đang chạy xe, tự nhiên em thấy tay lái nặng và tiếng kịch kịch ở bánh trước bên phụ, xuống xe em thấy lốp trước bên phụ hết sạch hơi vì 1 ống nhọn như ống thông xuyên qua lốp, may mà chạy trong phố tốc độ chậm xử lý được. Em đang tự hỏi nếu đang trên đường quốc lộ hoặc đường cao tôc chạy với tốc độ 80-100km/h mà bị vậy thì xử lý thế nào nhỉ. Mời các cụ cho ý kiến đóng góp nhé vì đi đường mọi tình huống có thể xảy ra mà để ai đó có kinh nghiệm truyền đạt lại cho anh em tránh được nhứng việc đáng tiếc xảy ra. Thanks các cụ.

mrkey

Xe buýt
tốc độ nào đi chăng nữa, cụ cũng phải bình tĩnh xử lý.
Nhả chân ga, xi nhan phải, dần dần đi vào lề bên phải. Tránh phanh gấp, đánh lái gấp cụ ạ ;)

Damthidam

Xe tải
Hôm nay đang chạy xe, tự nhiên em thấy tay lái nặng và tiếng kịch kịch ở bánh trước bên phụ, xuống xe em thấy lốp trước bên phụ hết sạch hơi vì 1 ống nhọn như ống thông xuyên qua lốp, may mà chạy trong phố tốc độ chậm xử lý được. Em đang tự hỏi nếu đang trên đường quốc lộ hoặc đường cao tôc chạy với tốc độ 80-100km/h mà bị vậy thì xử lý thế nào nhỉ. Mời các cụ cho ý kiến đóng góp nhé vì đi đường mọi tình huống có thể xảy ra mà để ai đó có kinh nghiệm truyền đạt lại cho anh em tránh được nhứng việc đáng tiếc xảy ra. Thanks các cụ.
Cụ đừng vứt cái ống đó ra đường thì chắc ko bị đúng như vậy nữa.

chuột 74

Xe điện
e nghe 1 bác tài trước đây lái cho chủ ks bảo sơn kể,1 lần đang chạy mẹc tốc độ gần 100km/h thì lốp trước bị xịt.
khi đỗ xe vào lề đường thì người ngồi sau mới bít là xịt lốp trước:) còn sự thật ntn mời các bác đã đang sử dùng dòng xe này cho ý kiến ạ:-??

devilmaycry

Xe tải
thì thay cái mâm to và lốp càng mỏng càng tốt -> có bể lốp cũng đỡ mất lái :D

e té =))

namlieu102vnn

Xe điện
khi xịt lốp tốc độ cao chỉ có giữ vững tay lái và giảm dần dần tốc độ , bật nhan phải tấp vào lề phải hoặc bật đèn báo nguy hiểm lên :( .
xit lốp còn đỡ chứ đùm lốp thì ... Amen , cho con 2 chữ bình yên :( .
thì thay cái mâm to và lốp càng mỏng càng tốt -> có bể lốp cũng đỡ mất lái :D

e té =))
như cái mâm trong avata cụ hả :D .

HobbyDriver

Xe tăng
Đi chậm lại, vào dần bên phải, giữ vững tay lái vì xe đã mất cân bằng thì sẽ chúi về bên bị xịt (đặc biệt là khi bị bánh trước). Nếu xịt nhanh quá hoặc nổ lốp thì bác thường phải đánh lái ngược lại một tí (đồng thời giữ lực ghìm ngược lại) thì mới không bị nhào, tránh mất lái.

Chỉnh sửa cuối:

Loong Phoong

Xe điện
không có trường lớp nào dạy xử lý thử nhỉ, nói thì hay, nhưng lúc xảy ra mới biết xử lý khó ntn các bác nhỉ, e nghĩ nếu đóng với tốc độ 80-100 mà nổ lốp thì chắc hậu quả là 50-50.

NguyenTienDung

Xe hơi
khi xịt lốp tốc độ cao chỉ có giữ vững tay lái và giảm dần dần tốc độ , bật nhan phải tấp vào lề phải hoặc bật đèn báo nguy hiểm lên :( .
xit lốp còn đỡ chứ đùm lốp thì ... Amen , cho con 2 chữ bình yên :( .

như cái mâm trong avata cụ hả :D .
Xịt lốp -> giữ thẳng lái, giảm dần tốc độ, bật đèn báo nguy hiểm, xi nhan phải.

Còn nổ lốp, đặc biệt là lốp trước khi đóng tốc độ cao thì hên/xui..8-x

coway

Xe tải
Website
coway.divivu.com
Gữ vững tay lái, không đạp phanh, nhả dần chân ga tùy tình hình xem lúc đó có kịp xi nhan vào lề phải hay không nhưng quan trọng nhất là phải giữ được tay lái vì đang chạy nhanh xe nổ lốp mà không giữ được lái thì khả năng xe lật rất cao.

Comeback86

Xe buýt
e cũng bị 1 lần nhưng cũng với tốc độ chậm nên chả sao.quan trọng nhất e nghi là vẫn phải bình tĩnh

lenamhung83

Xe tăng
Bình tĩnh, xi nhan phải, giảm tốc độ và từ từ tấp vào lề đường. Các loại xe con bi giờ đa số đều có trợ lực lái nên việc mất lái rất khó xảy ra

Nguyen Van Ngoa

Xe hơi
theo em xe 4b tốc độ 60-70 xịt lốp ko nguy hiểm như 2b, từ từ sang lề phải là ok, còn 100 thì chưa gặp

jeehoon

Xe tải
Sợ nhất là nổ lốp các cụ ah. Xịt lốp thì cảm nhận đc đấy a.

LuckyCar

Xe container
Em bị xịt lốp (xịt khá nhanh, chưa đến mức nổ lốp) ở tốc độ khoảng 70-80km/h. Dừng lại rồi người trên xe mới biết. Tóm lại là bình tĩnh, không phanh gấp và hên/xui thôi.

3_banh

Xe điện
Nhà cháu chưa có kinh nghiệm vụ này, dưng nghe giang hồ nói là trường hợp xịt lốp ngay thì ko những cấm phanh mà có khi phải bù tí ga. Chả biết lúc đó phản ứng có đủ nhanh để nhớ và làm việc đó không. Còn nổ lốp mà đang tít ở tốc độ cao thì khả năng lật xe giống phim hành động nhể.

FANCRV

Xe tăng
không hẳn là đánh lái sang phải đâu cụ ạ, còn phải xem là xịt lốp bên nào? lốp trước hay lốp sau nữa cơ ạ. thế đã có cụ nào xử lý được tình huống xịt cả lốp trước và lốp sau cùng lúc chưa ạ?

anhtho

Xe ngựa
Cái vụ xịt lốp khi đang chạy thì em chưa dính, nhưng có 1 quả em nghĩ cũng khá là gớm. Hôm đó vừa tăng tốc lên cầu vượt đường sắt chỗ Hải dương, tự nhiên em nhìn thấy một cái gì hơi giống miếng giấy bao xi măng, mới cho nó qua háng. Nào ngờ đó là một miếng gỗ chèn bánh mà anh tải nào để rơi (lúc đó mắt lóa nên thấy mầu vàng vàng cứ đinh ninh là giấy). Thế là nó kênh luôn bánh xe bên phụ của em lên 1 chút (cớ gần cm), nhưng đủ để không chạm đất. Xe em cứ lạng về 1 bên, hình như bên trái. Thế là giảm ga, hơi đặt phanh và ghì tay lái thật lực đánh về phía ngược lại xe bị láng (nếu không thì em đâm vào dải phân cách rồi), được khoảng 2 - 3 chục mét thì em cũng đánh lái xe đỗ ở vệ phải đường. Mùi gỗ cháy khét lẹt, em đang loay hoay tống miếng gỗ ra, xe thì nặng, 2 người chắc bê ko nổi cái đầu xe, lại phải 1 người rút gỗ ra. Tự nhiên em nghĩ ra : lùi xe, quả nhiên miếng gỗ tọt ra phía trước !
Em nghĩ lốp xịt có lẽ nguy hiểm hơn, nhưng kiểu gì cũng phải giữ vững tay lái, mặc dù có thể nặng.