[Funland] Xu hướng không sinh con thời nay

Trạng thái
Thớt đang đóng
Các cụ mợ nhà mình nghĩ sao về xu hướng độc thân hoặc kết hôn không sinh con trong xã hội hiện đại ngày nay ạ? Có con có nhiều niềm vui mà chỉ có bậc làm cha mẹ mới có được. Nhưng ngược lại cũng có nhiều người không thích trẻ con. Hơn nữa chi phí để chăm lo cho một đứa bé từ sơ sinh đến khi trưởng thành ra trường đi làm tầm 22 tuổi thật sự quá căng. Tiền bạc đã đáng lo ngại như thế. nuôi dạy làm sao cho nó nên người nữa lại càng gian nan
Nhiều người cứ bảo đẻ con để sau này về già con cái nó chăm nhưng thực tế em thấy 1 mẹ nuôi 10 con chứ 10 con không nuôi được 1 mẹ. Chưa kể mấy đứa báo tử nữa nên nhiều người lựa chọn không sinh con. Dành tiền sau này vô viện dưỡng lão
Cuộc sống mỗi người 1 lựa chọn và ai cũng có quyền sống theo nguyện vọng của mình. Không biết ý kiến các cụ mợ nhà mình sao ạ?

skype0211

Xe tăng
Hết rồi thời trời sinh voi trời sinh cỏ, nhà em cũng quyết tâm chỉ 1 đứa, may là thằng cu rồi nhưng nhiều khi vẫn rác tai lắm, mọi người xung quanh khuyên thêm đứa nữa cho có anh có em.😅 Vợ em tiền sử 1 lần dọa sảy cu đầu, 1 lần thai lưu phải bỏ, thôi stop, kệ thiên hạ.

Audi fan

Xe tải
E thấy sinh con hay không nên là lựa chọn của mỗi người chứ đừng ép họ theo các chuẩn mực kiểu phải có con cái để duy trì dòng giống, phải sinh còn để sau này già còn dựa được, hoa độc thì không có trái.... Những quan điểm đó xưa hết rồi. Có người không thích sinh con, nhưng cũng có người thích sinh nhiều con, sẽ bù trừ nhau cả thôi chứ không sợ thiếu người đâu. Chưa kể dân số thế giới giờ cũng quá đông rồi, tài nguyên dần cạn kiệt, chứ không có chuyện trời sinh voi sinh cỏ nữa đâu.

hưvô

Xe lăn
Các cụ mợ nhà mình nghĩ sao về xu hướng độc thân hoặc kết hôn không sinh con trong xã hội hiện đại ngày nay ạ? Có con có nhiều niềm vui mà chỉ có bậc làm cha mẹ mới có được. Nhưng ngược lại cũng có nhiều người không thích trẻ con. Hơn nữa chi phí để chăm lo cho một đứa bé từ sơ sinh đến khi trưởng thành ra trường đi làm tầm 22 tuổi thật sự quá căng. Tiền bạc đã đáng lo ngại như thế. nuôi dạy làm sao cho nó nên người nữa lại càng gian nan
Nhiều người cứ bảo đẻ con để sau này về già con cái nó chăm nhưng thực tế em thấy 1 mẹ nuôi 10 con chứ 10 con không nuôi được 1 mẹ. Chưa kể mấy đứa báo tử nữa nên nhiều người lựa chọn không sinh con. Dành tiền sau này vô viện dưỡng lão
Cuộc sống mỗi người 1 lựa chọn và ai cũng có quyền sống theo nguyện vọng của mình. Không biết ý kiến các cụ mợ nhà mình sao ạ?
Trước có thớt của cụ pandavn12 cũng có đề cập đến việc này:

Và thớt khác cũng nói đến việc này:

Xe_Co_Ngon_Len

Xe đạp
Ông trời có câu : Trời sinh voi trời sinh cỏ...

Sinh đứa con ra mọi người hùn vào, mọi điều may mắn đều được hưởng. Để ý ông bố nào mới có con, chơi lô đề ba cây... những thứ liên quan đến đỏ đen thường rất là may, hay thắng.

Xong rồi ví dụ đang làm việc làng nhàng tự nhiên lại có mấy mối quen, người ta lại giới thiệu cho 1 chỗ làm mới ngon hơn thu nhập cao gấp rưỡi gấp đôi...

Còn rất nhiều thứ nữa.

Bố mẹ mình sinh mình ra với biết bao nhiêu hi vọng, nhìn nhận theo ý nghĩa nhân chủng học, thì con người có tồn tại được là nhờ quá trình sinh sản, con người tuy không bất tử nhưng mình sinh ra con, con sau lại sinh ra cháu, cháu rồi chắt... như vậy là dòng máu chảy trong người mình vẫn luôn tồn tại cho dù đã chết đi. Con người trường tồn boa nhiêu nghìn năm, cũng do quá trình sinh sản, duy trì nòi giống.

=> Nếu mình ko sinh con, dòng máu của ông mình, bố mình không còn chảy nữa, như vậy là tuyệt hậu, mình có phải là bất hiếu ko ? Tùy suy nghĩ của mỗi người, nhưng ích kỉ thì chắc chắn là có, vì không cho bố mẹ mình có cháu.

kaku223223

Xe tăng
No pains, no gains. Không thương đau thì không có thành quả.
Không đẻ con thì vẫn có nỗi đau ở nửa cuối cuộc đời.

Đẻ mà ko nuôi được, để con hư, để con trở thành công cụ của ng khác, sống khổ 1 kiếp người.
Thì là Nỗi Đau của cả cuộc đời.

duongqua

Xe container
Cái thời bố mẹ chịu khổ chịu khó chịu cực vì con cái qua rồi cụ ạ, giờ các thanh niên trẻ sung sướng từ bé hơi chịu khổ tí không chịu được đâu. Nhiều khi các bạn trẻ nghĩ tại sao mình lại phải khổ vì người khác nhỉ?mình có tiền có sức khỏe thì mình phải đi chơi đâu đó, phải ăn uống cái gì ngon, phải thưởng thức cái mới lạ đã nhỉ, tại sao mình phải phí thời gian cho người khác nhỉ?
Ấy đấy,có lẽ vậy nên giờ các bạn trẻ sống vì mình trước đã, đến bố mẹ các bạn ý còn chưa chắc đã lo được huống chi bảo các bạn ý lấy vợ/chồng đẻ con lo cho người khác.

kaku223223

Xe tăng
Hai thằng F1 nhà em 24 và 26 tuổi rồi mà suốt ngày ngồi nhà và ôm chó. Bảo không ra đường kiếm gái mà ôm thì chúng chẳng thèm nói gì.

Chả bù cho em, xin vợ ra ngoài ôm gái mà vợ ko cho, bắt ở nhà ôm chó :(

Những người không ủng hộ việc không sinh con là những kẻ ích kỷ, muốn người khác phải khổ như mình, thấy người khác không có con sống sướng quá nên ghen ăn tức ở không chịu nổi. Sống không con cái thì vô cùng sướng rồi, chả phải lo cho ai ngoài bản thân mình, thích ăn thì ăn thích chơi thì chơi, ko ràng buộc,làm bao nhiêu ăn bấy nhiêu. Tiêu xài thỏa mãn bản thân. Quá sướng luôn ấy chứ.

gocart

Xe cút kít
Đẻ mà ko nuôi được, để con hư, để con trở thành công cụ của ng khác, sống khổ 1 kiếp người.
Thì là Nỗi Đau của cả cuộc đời.
Xác xuất con hư là có nhưng ít hơn con ngoan cụ ạ.

badboyvn

Xe tải
nuôi 1 đứa trẻ từ khi đẻ đến khi đi học cấp 1 so sơ tính 5tr/tháng nếu ko ốm đau đi viện là mức rẻ nhất hiện nay để đảm bảo đủ các quyền cơ bản như học tập, dinh dưỡng cơ bản. vậy nên giới trẻ giờ rất sợ đẻ do ko muốn gánh nặng nuôi con, đến châu âu nó đãi ngộ phụ nữ đẻ nghỉ 3 năm trợ cấp từ mẹ đến con mà còn già hóa hết. Xu hướng là sống cho bản thân nên lười đẻ, việt nam tầm 15 năm nữa sẽ già hóa tỉ lệ 1 con gánh 2 bố mẹ là cực lớn.

ancopxkaia

Xe hơi
Ngày xưa em cứ nghĩ là mục đích của sự sống là để sinh ra sự sống mới. Sau này mới biết không phải, cho nên quan điểm của em là trung lập. Tuy vậy việc góp phần tạo ra sự sống mới cũng là một điều tốt đáng để ủng hộ. Có điều cái gì quá cũng không tốt, đừng cực đoan đến mức không cho đẻ con kiểu đã có 1 con rồi lại thai kì 8 tháng cũng bắt phá, hay là đẻ cho cố vào rồi chăm sóc không đầy đủ về vật chất/ tinh thần, hoặc là cả đời không sinh bé nào đóng góp cho xh :))

one

Xe điện
Em không kết hôn không sinh con thật đây. Nghe thiên hạ lèo nhèo về quyết định của mình nhiều rồi nên em chủ trương tôn trọng lựa chọn cá nhân. Ai chọn sao kệ người ta, khỏi ý kiến ý mối ý gián ý chuột gì sất.

Cái quan niệm trai lớn dựng vợ, gái lớn gả chồng, cưới xong thì sinh con đẻ cái duy trì nòi giống là tư tưởng gốc rễ của các ông các bà nhà mình rồi. Không làm theo thì bảo là bất hiếu. Mà làm theo thì không sống theo ý mình. Đau khổ quá 😰

Trạng thái
Thớt đang đóng