[Funland] Xu hướng cấm túi ni-lông trên thế giới nhằm bảo vệ môi trường

nhungkim

Xe hơi
Em thấy cấm túi ni lông là văn minh, nhiều quốc gia trên thế giới đã cấm & chuyển sang sử dụng túi vi sinh phân huỷ hoàn toàn, túi giấy... sao VN mình chưa cấm luôn nhỉ. Bữa đọc bài báo thống kê VN thuộc top 5 quốc gia thải rác ni lông ra biển nhiều nhất thế giới :-s

hưvô

Xe lăn
Em thấy cấm túi ni lông là văn minh, nhiều quốc gia trên thế giới đã cấm & chuyển sang sử dụng túi vi sinh phân huỷ hoàn toàn, túi giấy... sao VN mình chưa cấm luôn nhỉ. Bữa đọc bài báo thống kê VN thuộc top 5 quốc gia thải rác ni lông ra biển nhiều nhất thế giới :-s

Mỗi cái việc phân loại rác từ nguồn còn làm ko được mợ ơi

step321

Xe tăng
Em thấy hợp lý, nh chi phí sản xuất chắc cao hơn. Mà ko biết cái thuế môi trương dùng làm cái gì nhỉ? Sao ko dùng để bù vào gis thành sả xuất túi phân hủy thay thế túi nilong nhỉ?

levinhhien

Xe tải
Thực ra vấn đề hạn chế dùng túi ni lông nếu các phương tiện truyền thông, hệ thống loa phường... cứ ra rả suốt ngày mưa dầm thấm lâu chắc cũng cải thiện đấy mợ.

Chỉnh sửa cuối:

nhungkim

Xe hơi
Mỗi cái việc phân loại rác từ nguồn còn làm ko được mợ ơi
Ý thức thuở hồng hoang thì cứ phạt tiền thật nặng là mọi việc đâu vào đấy hết cụ ạ. Chứ phong trào phát động này kia, mà ko có chế tài phạt nặng đi kèm thì chịu. Singapore sạch đẹp vậy ngoài ý thức dân họ tốt còn do họ áp dụng bảo vệ môi trường bằng kỉ luật thép. Ở Sing nếu xả rác bừa bãi lần đầu bị phạt 1.000 đô Sing, tái phạm thì phạt lên tới 2.000 - 5.000 đô Sing & phải lao động công ích. Đến nhai kẹo cao su còn bị cấm nữa là :))

hưvô

Xe lăn
Ý thức thuở hồng hoang thì cứ phạt tiền thật nặng là mọi việc đâu vào đấy hết cụ ạ. Chứ phong trào phát động này kia, mà ko có chế tài phạt nặng đi kèm thì chịu. Singapore sạch đẹp vậy ngoài ý thức dân họ tốt còn do họ áp dụng bảo vệ môi trường bằng kỉ luật thép. Ở Sing nếu xả rác bừa bãi lần đầu bị phạt 1.000 đô Sing, tái phạm thì phạt lên tới 2.000 - 5.000 đô Sing & phải lao động công ích. Đến nhai kẹo cao su còn bị cấm nữa là :))
Chưa có đội chuyên trách đi phạt mợ ạ. Cụ thể như đi phạt người hút thuốc nơi công cộng cũng chưa có :)

nhungkim

Xe hơi
Em thấy hợp lý, nh chi phí sản xuất chắc cao hơn. Mà ko biết cái thuế môi trương dùng làm cái gì nhỉ? Sao ko dùng để bù vào gis thành sả xuất túi phân hủy thay thế túi nilong nhỉ?
Vâng, em nghĩ nếu có luật ưu tiên cho các doanh nghiệp dùng bao bì thân thiện vs môi trường thay cho túi ni lông thì mới kích thích đc doanh nghiệp hạn chế sử dụng túi ni lông.

levinhhien

Xe tải
Vợ em trông 2 lúa nhưng ý thức bảo vệ môi trường rất đáng khen. Ở nhà em từ trên xuống dưới đều đc chỉ thị: NÓI KHÔNG VỚI TÚI NILON từ lâu lắm rồi.

duhi1689

Xe tải
Đã lâu rồi em không dùng ống hút nhựa, cứ mang bọc hút giấy trong cốp xe, vào quán nước thì dặn không lấy ống hút

pisces_hn

Xe container
Hồi bé đi chợ bà bán thịt có 1 bó lạt, mua miếng thịt xong lồng lạt vào cái dùi đâm 1 phát qua xong buộc vào thế là xách được, ai đi chợ cũng mang cái làn. Giờ đi siêu thị chất đầy cả xe đồ ra cũng xếp vào túi nilon.

nhungkim

Xe hơi
Đã lâu rồi em không dùng ống hút nhựa, cứ mang bọc hút giấy trong cốp xe, vào quán nước thì dặn không lấy ống hút
Nhất cụ. Ống hút nhựa rồi mấy loại cốc nhựa dùng 1 lần toàn nhựa tái chế dùng ko tốt cho sức khoẻ lại làm bẩn môi trường.

taylaihanoi

Xe tăng
Cách đây 3 năm, nhà em đi chơi ở Mallaca, Mã lai. Cái thị trấn bé tý vậy mà nó đã thực hiện không túi nylon rồi. Mua hàng hoặc là không có túi, hoặc có cái túi giấy.
Thế mới thấy dân tình nó nghiêm túc.

aotu

Xe hơi
Vợ em trông 2 lúa nhưng ý thức bảo vệ môi trường rất đáng khen. Ở nhà em từ trên xuống dưới đều đc chỉ thị: NÓI KHÔNG VỚI TÚI NILON từ lâu lắm rồi.
Nhà cụ hạn chế túi ny lon bằng cách nào? Đi chợ kiểu gì chả phải tha túi ny lon về nhà. Còn thực phẩm bảo quản trong tủ lạnh nữa chứ, nhà cụ cũng k dùng túi ny lon luôn?

SVC

[Tịch thu bằng lái]
Hồi bé đi chợ bà bán thịt có 1 bó lạt, mua miếng thịt xong lồng lạt vào cái dùi đâm 1 phát qua xong buộc vào thế là xách được, ai đi chợ cũng mang cái làn. Giờ đi siêu thị chất đầy cả xe đồ ra cũng xếp vào túi nilon.
Làn mây, rổ tre, gói hàng bằng lá dong, lá chuối, giấy báo, giấy xi măng...
Rõ là thân thiện với môi trường nhưng Nhà Quê quá :(

SVC

[Tịch thu bằng lái]
Cách đây 3 năm, nhà em đi chơi ở Mallaca, Mã lai. Cái thị trấn bé tý vậy mà nó đã thực hiện không túi nylon rồi. Mua hàng hoặc là không có túi, hoặc có cái túi giấy.
Cấm sản xuất.
Cấm nhập túi nilon vào là xong.
Nhưng đấy là ở 1 xó.
Làm sao cấm được cái túi nilon Duty Free ở quy mô toàn thế giới ???

duhi1689

Xe tải
Nhất cụ. Ống hút nhựa rồi mấy loại cốc nhựa dùng 1 lần toàn nhựa tái chế dùng ko tốt cho sức khoẻ lại làm bẩn môi trường.
1 lần còn đỡ cụ, nhiều hàng rửa cho khách dùng lại @@

nhungkim

Xe hơi
Em du lịch Philippin vào siêu thị rồi các cửa hàng tiện lợi để ý thấy họ chuyển qua bao bì giấy hết. Lúc ra đảo Palawan thì các tour đảo họ thu thêm phí môi trường rồi khi bắt đầu tour họ căn dặn khách du lịch ko xả rác ra biển, ko bẻ san hô khi lặn biển... Nếu ở mình có quy định các doanh nghiệp đặc biệt các siêu thị, trung tâm thương mại ko được sử dụng túi ni lông để khuyến khích & tập thói quen từ bỏ túi ni lông trong cộng đồng thì tốt biết mấy. Nếu siêu thị ko dùng túi ni lông, y/c bắt buộc k/h phải mua bao đựng sử dụng lâu dài thì lần tới đi siêu thị k/h lại mang theo bao đó đựng thôi.

piston

Xe container
Em đang nghèo nên chưa dám nghĩ đến chuyện này.

den.da

Xe máy
Ủng hộ mợ nó, nhà em dạo này cũng thường sử dụng túi vi sinh phân hủy hoàn toàn để thay thế cho túi nilon đó mợ.

levinhhien

Xe tải
Nhà cụ hạn chế túi ny lon bằng cách nào? Đi chợ kiểu gì chả phải tha túi ny lon về nhà. Còn thực phẩm bảo quản trong tủ lạnh nữa chứ, nhà cụ cũng k dùng túi ny lon luôn?
Vợ em đi chợ thì mang theo cái làn nhựa (cái làn nhựa mà các bà ở quê hay mang đi chợ), còn đi siêu thị thì mang theo túi shopping to mua ở siêu thị để tái sử dụng nhiều lần. Khi đi chợ mua rau thì để rau trực tiếp trong làn nhựa ko lấy túi ni lông, còn thịt cá, trứng... thì vợ em có hộp nhựa chuyên dụng mang theo khi đi chợ để đựng rồi. Đồ trong tủ lạnh thì bảo quản bằng hộp thuỷ tinh/hộp nhựa còn thịt cá để trong ngăn lạnh thì nhà em đựng trong loại túi vi sinh phân huỷ hoàn toàn. Đến túi rác nhà em cũng sử dụng túi vi sinh phân huỷ hoàn toàn. Loại túi vi sinh này bán nhiều trong Vinmart, giá cũng rẻ.
Vợ em đi mua quần áo nếu shop có bao bì giấy thì vợ cầm còn bao bì ni lông thì nhất quyết từ chối. Thôi thì mình ko làm đc những điều đao to búa lớn, mỗi người một ý môi trường sẽ bớt bớt ô nhiễm hơn.