[Funland] Xin ý tưởng về thiết kế nhà vườn

mexedep

Xe máy
Em có mảnh đất 371,5 m2 muốn làm biệt thự nhà vườn 1 tầng gồm: 01 phòng khách, 01 phòng thờ, 03 phòng ngủ (1 phòng ngủ master, 2 phòng ngủ nhỏ), 03 WC, 01 bếp ăn. Tổng diện tích khoảng <150 m2. Em xin nhờ các cụ giúp thiết kế mặt bằng công năng cho phù hợp với phong thủy và nhu cầu sử dụng. Em tuổi thân 1968 mệnh thổ, thuộc tây tứ trạch ạ. Xin cảm ơn các cụ
Em đã nhờ lên PA như vầy nhưng em cảm thấy chưa ưng ý lắm
Sổ đỏ đất Thái Đường 2 - Copy.jpg

Chỉnh sửa cuối:

clessking

Xe tăng
Nhìn lướt qua thì e cũng thấy có vấn đề thật. Nhất là cái cửa chính, sao lại làm phía đuôi nhà nhỉ?

nvh_hn

Xe container
Em thấy nên làm 2 tầng còn bớt được sân vườn, không có lẽ vườn chẳng còn mấy; mà miền Bắc 2 tầng phù hợp hơn.

Chỉnh sửa cuối:

clessking

Xe tăng
Mặt ngõ là mặt sau nhà mà cụ
Ủa thế chỗ có chữ Cổng ko phải là cổng hả cụ (e nhìn kích thước 17.570 đúng là giáp mặt đường mà)? Và em bảo cái cửa 4 cánh to nhất là cửa chính đấy cụ.

vuanhanghi

Xe điện
Em có mảnh đất 371,5 m2 muốn làm biệt thự nhà vườn 1 tầng gồm: 01 phòng khách, 01 phòng thờ, 03 phòng ngủ (1 phòng ngủ master, 2 phòng ngủ nhỏ), 03 WC, 01 bếp ăn. Tổng diện tích khoảng <150 m2. Em xin nhờ các cụ giúp thiết kế mặt bằng công năng cho phù hợp với phong thủy và nhu cầu sử dụng. Em tuổi thân 1968 mệnh thổ, thuộc tây tứ trạch ạ. Xin cảm ơn các cụ
Công năng thì e chịu nhưng cụ nên xây 2 tầng, vừa mát nhà vừa tăng không gian cho sân vườn.

mexedep

Xe máy
Ủa thế chỗ có chữ Cổng ko phải là cổng hả cụ (e nhìn kích thước 17.570 đúng là giáp mặt đường mà)? Và em bảo cái cửa 4 cánh to nhất là cửa chính đấy cụ.
Đúng vậy mà cụ. Cổng vào bên hông nhà, cửa chính là cửa 4 cánh đó

TXM3b

Xe buýt
e nghĩ cụ chỉ nên làm nhà độ 100m/sàn, còn lại 270m làm sân vườn, hồ cá, chòi uống nước....em cũng đang tính độ 10 năm nữa, e cũng làm cái nhà để ở kiểu này, hiện e mới múc mảnh 725m, mặt tiền 17.8, hậu hơn 20m,thửa đất cũng đẹp, tính sau về xây nhà ở, nhưng vợ nó đang chê nhỏ, nên lại lăn tăn chút, nhưng nếu e có làm, thì e cũng sẽ chỉ làm nhà 120m/sàn, còn lại cũng để độ 600m là sân vườn, nói chung nhà to chỉ mệt quét dọn thôi cụ ợ

Phè Văn Phỡn

Xe tăng
Theo em cụ làm khoảng 110m2x2tầng.
Tầng 1 để 1 phòng ngủ master, 1 phòng thờ, 1 phòng khách, 1 bếp và 1 vệ sinh chung.
Tầng 2 làm 2 phòng ngủ, 1 vệ sinh chung và 1 khoảng sân làm chỗ hóng mát, ăn uống BBQ... giải trí cho con cháu khi về thăm.
Như nhà em tầng 1 làm cao hẳn 4.15m nên mùa hè chả cần bật điều hoà.

Omirisus

Xe buýt
Website
banggiavn.com
Cụ nên chụp cả ảnh hiện trạng xem xung quanh ntn rùi mới tư vấn được. Cá nhân em thì 370 m2 làm nhà vườn thì không nên bê tông hoá quá.
Đất rộng nên thiết kế có thể để bể phốt ở phía sau (mặt ngõ của nhà)
Đất dài rộng khá bằng thế vuông, mặt tiền rộng khá thoải mái ý tưởng
Nhà hướng Nam này thì khá mát :D
Mặt thiết kế hướng của sổ phòng ngủ lại hướng tây thì phải, không nên, nếu theo thiết kế này thì cụ đối xứng lại thì hợp lý hơn, tường phòng khách, bếp hướng tây. Phòng ngủ hướng đông như vậy là thoải mái.
Vệ sinh hơi nhỏ

Chỉnh sửa cuối:

MrChildren

Xe buýt
Nhà mình cũng vừa xây xong, Cụ nên xây 2 tầng, môi tầng tầm 100-110m2 là thoải mái, làm sân cỏ trồng cây xanh mát.

mexedep

Xe máy
e nghĩ cụ chỉ nên làm nhà độ 100m/sàn, còn lại 270m làm sân vườn, hồ cá, chòi uống nước....em cũng đang tính độ 10 năm nữa, e cũng làm cái nhà để ở kiểu này, hiện e mới múc mảnh 725m, mặt tiền 17.8, hậu hơn 20m,thửa đất cũng đẹp, tính sau về xây nhà ở, nhưng vợ nó đang chê nhỏ, nên lại lăn tăn chút, nhưng nếu e có làm, thì e cũng sẽ chỉ làm nhà 120m/sàn, còn lại cũng để độ 600m là sân vườn, nói chung nhà to chỉ mệt quét dọn thôi cụ ợ
Cảm ơn cụ

mexedep

Xe máy
Theo em cụ làm khoảng 110m2x2tầng.
Tầng 1 để 1 phòng ngủ master, 1 phòng thờ, 1 phòng khách, 1 bếp và 1 vệ sinh chung.
Tầng 2 làm 2 phòng ngủ, 1 vệ sinh chung và 1 khoảng sân làm chỗ hóng mát, ăn uống BBQ... giải trí cho con cháu khi về thăm.
Như nhà em tầng 1 làm cao hẳn 4.15m nên mùa hè chả cần bật điều hoà.
Xin được cảm ơn góp ý của cụ. Em đang cân nhắc PA này, 2 tầng nhưng phòng thờ ở tầng 1 để tiện hương khói ngày rằm mùng 1

mexedep

Xe máy
Cụ nên chụp cả ảnh hiện trạng xem xung quanh ntn rùi mới tư vấn được. Cá nhân em thì 370 m2 làm nhà vườn thì không nên bê tông hoá quá.
Đất rộng nên thiết kế có thể để bể phốt ở phía sau (mặt ngõ của nhà)
Đất dài rộng khá bằng thế vuông, mặt tiền rộng khá thoải mái ý tưởng
Nhà hướng Nam này thì khá mát :D
Mặt thiết kế hướng của sổ phòng ngủ lại hướng tây thì phải, không nên, nếu theo thiết kế này thì cụ đối xứng lại thì hợp lý hơn, tường phòng khách, bếp hướng tây. Phòng ngủ hướng đông như vậy là thoải mái.
Vệ sinh hơi nhỏ
Cảm ơn cụ, đúng là phải xem lại cửa sổ phòng ngủ (hướng tây) là không hợp lý vì nóng. Mặt bằng hiện trạng đây cụ

VIKO L

Xe điện
Đúng vậy mà cụ. Cổng vào bên hông nhà, cửa chính là cửa 4 cánh đó
E cũng hình dung giống cụ kia, cổng bên hông trái, cửa chính lại ở đằng sau. Khó hiểu quá!

Omirisus

Xe buýt
Website
banggiavn.com
Cảm ơn cụ, đúng là phải xem lại cửa sổ phòng ngủ (hướng tây) là không hợp lý vì nóng. Mặt bằng hiện trạng đây cụ View attachment 8567492
nhìn ảnh và coi sổ đỏ của cụ thì hình như cái nhà cụ thiết kế em thấy còn bị ngược hướng. Cái của chính hình như còn quay ra ao ấy giống như cụ Clessing trao đổi ấy. Cụ xem với kiểm tra lại nhé.

Mà như thế này thì đất nhà cụ theo sổ đỏ thì hướng bắc sẽ hướng đường, hướng nam là hướng ao, phía đông là giáp nhà dân và tây lại khá thoáng. Đất nhà cụ CLN nó lại nằm trước đường mà ONT lại ở phía ao, khá là lạ.

:)) Lưu ý là cụ nhớ làm sạch ao nhé không là nhiều muỗi đấy.

- Ưu điểm hướng ao là hướng nam thì mùa hè khá mát, nên mở khu đó. Hướng Đông vướng dân và hướng Tây thì nóng có thể xây dựng tường bao. Cổng thì là hướng Bắc roài.
- Đất này cụ thiết kế 2 tầng thì hợp lý hơn.
Tầng 1 là sân để xe và vườn cây & suối, bể bơi, phòng khách, bếp, ao câu.
Tầng 2 thiết kế phòng ngủ, thờ và phơi phóng. :D

clessking

Xe tăng
Sáng e vội nên mới hỏi lại cụ cái vụ cổng, giờ rảnh hơn em chia sẻ kinh nghiệm và quan điểm của em. Cụ tham khảo xem cái gì hợp thì cân đối.

- Thứ nhất, cụ muốn xây nhà vườn thì cái vườn của cụ nó phải chiếm ít nhất 20-30% sự đầu tư (cả về tiền bạc và chất xám). Nghĩa là cụ phải quan tâm cái vườn ntn kết hợp với ngôi nhà ntn nó mới thành tổng thể đẹp được. Chứ ở đây em chỉ thấy cụ mới quan tâm đến cái nhà, chưa quan tâm đến cái vườn.

- Thứ 2, đất nhà cụ 371m2 không quá to. Xây cái nhà 125m2 + 2 sảnh cũng gần 135m2, tuy về diện tích chỉ chiếm gần 40% nhưng nó nằm giữa nên diện tích đất còn lại không đáng là bao vì bị chia nhỏ hết (xung quanh toàn lối đi thôi). Mà em thấy mấy phòng nhỏ và thiết kế bí quá (theo quan điểm của em thôi, có cụ chỉ thích phòng ngủ nhỏ). Theo em, cụ nên xây thành 2 tầng (diện tích xây nhỏ đi cũng đc), tầng 2 ko nhất thiết xây hết mà có thể chỉ để 1-2 phòng + sân phơi, thưởng trà các thứ cũng đc. Ngôi nhà sẽ cao và đẹp hơn, có sân t2 view xuống vườn cũng ổn hơn, đón được gió mát. Xây thiết kế mở, dùng nhiều kính hơn, cửa sổ to, rộng để ngồi trong nhà vẫn cảm nhận và tiếp xúc được với vườn tược, cây cối (mất công đầu tư thì m phải ngồi trong nhà thưởng chứ :D).

- Thứ 3, cụ phải thuê được kts ổn. Với một ngôi nhà vườn thì về công năng em nghĩ là khá dễ để thiết kế. Tuy nhiên, phải chú ý đến cả không gian xung quanh, hướng gió, hướng nắng để thiết kế ngôi nhà và sân vườn (trồng cây gì, thiết kế ra sao) để đón được gió mát và tránh được nắng tây. Nhưng ở đây em ko đánh giá cao bản thiết kế này.
VD như theo bản vẽ là khi đi vào cổng --> đi ngang qua cửa phụ --> đi vòng ra sau mới vào cửa chính. Mà cái cửa chính nó sát hàng rào, cái bậc tam cấp cuối cùng cách được hàng rào có nổi 1m ko cụ? Vậy cụ đi ntn, có thoải mái ko?

Cả 3 phòng ngủ của cụ đều hướng tây, theo ảnh chụp thì hướng đó ko có nhà. Như vậy giải quyết bài toán nắng chiếu ra sao, VD trồng cây thì phải 3-5 năm mới đủ bóng râm, vậy chờm mái ra hay phương án gì? Theo em, cụ nên xây 2 tầng, trong đó phòng ngủ ưu tiên hướng mát (hướng Nam phía cái ao và hướng Đông phía có nhà hàng xóm). Cụ Tây tứ mệnh thì để cửa chính hướng Tây (bên hông nhà, phía hướng chưa có nhà hàng xóm cũng ok). Còn cụ thích để cửa chính bên hông hướng Đông như cửa phụ hiện tại cũng đc, thì nên xây sát vào hết đất và có giải pháp chống nắng tây chiếu. Xây chừa lại phần sau nhà (hướng Nam rộng hơn phía trước nhà (Bắc) để đón gió mát và làm sân vườn cũng rất ok.

Còn phần chi tiết công năng thì em chưa bàn đến vì vừa chưa biết thói quen, sở thích của cụ ra sao và ngôi nhà theo e hiện cũng chưa hợp lý nữa.

Chỉnh sửa cuối:

ORIJEANS

Xe container
Khách bếp + 3 ngủ 1 thờ cụ quất ngay cho e 90m x 3 tầng có thang máy. Còn lại 280m sân vườn.
Khi cụ làm sân vườn chú ý mấy điểm:
1. Thiết kế gara để 2 ô tô với diện tích tối thiểu, tốt nhất là nó ngay sát đường giao thông. Càng gần đường thì càng đỡ tốn diện tích cho giao thông đường dẫn. Mục đích là tăng diện tích hữu dụng cho sân vườn.
2. Hồ koi cụ k nên làm quá to, tầm 10 khối đổ lại, sâu không quá 80cm. Vừa đủ chơi vừa đỡ nguy hiểm. To hơn nữa k giải quyết gì mà kéo theo tốn kém chi phí. Trừ khi cụ cuồng cá koi thì cứ làm nếu cụ thích. :)
3. K nên làm bể bơi nếu cụ ở miền bắc.
4. Ban công các tầng cụ có thể hàn thêm khung inox để mở thêm sàn, tăng khoảng xanh khi view từ tầng 2 và 3, vừa đẹp lại vừa mát mẻ sân vườn phía dưới.
5. Phần giao thông trong sân vườn cụ nên tiết kiệm tối đa, k ai vào đấy chạy nhảy hay đua xe đâu mà cần làm to, đủ đi lại là ok rồi, nhường diện tích cho những mảng xanh sân vườn thực sự.
6. Nên có chỗ nướng bbq, bếp và bàn ăn ngoài trời, nếu cạnh hồ cá thì càng đẹp. Đây là điểm quyết định sự khác biệt giữa nhà bình thường và nhà vườn. Nơi cụ có thể ăn, ngủ, thư giãn giữa 1 khu vườn. :)
Chúc cụ có căn nhà đẹp!