Xin ý kiến các cụ về sàn nhà vệ sinh

redc

Xe đạp
Bẩm các cụ, nhà em đang đi vào hoàn thiện, nhưng có vấn đề về sàn vệ sinh mà em chưa thoả mãn với câu trả lời của cai xây nên lên đây hỏi các cụ thông thái.

Sự là khi ghép cốp pha + đan sắt đổ trần tầng 2, chỗ để nhà vệ sinh thợ đã để cos sàn âm.
Tuy nhiên sau khi đổ trần xong em thấy mặt sàn wc và mặt sàn nền xung quanh bằng nhau?!!! :|. Ngay lúc đó em hỏi cai thì cai trả lời loanh quanh, mặc dù ko đồng ý với câu trả lời của cai nhưng vì em ko phải dân trong nghề xây dựng nên ko nói đến tận cùng được ~X(

Câu hỏi của em là: Theo em hiểu là khi đã để cos wc âm, thì khi đổ bê tông, mặt sàn wc phải thấp hơn mặt sàn xung quanh tầm 5-10cm. Thực tế thì thợ đổ bê tông bằng mặt cả sàn. Vậy thợ làm thế có sai không? Nếu thợ sai em phải làm j?

Cảm ơn các cụ đã quan tâm và xin ý kiến các cụ!

TrungGia

Xe Cứu Trợ
Cụ cứ theo thiết kế mà làm, mà yêu cầu thợ làm,... thợ trả lời loanh quanh là sao? Mình trả tiền, thợ phải có trách nhiệm trả lời đầy đủ. Thực tế là sàn Wc nó âm (thấp/hạ cốt xuống) cũng ít thôi, chênh nhau mấy phân thôi, nên khi đổ Bêtông nát, chỗ giao diện khó nhìn cụ thể. Sau còn tôn nền, cán, lát, nên cũng có sự du di chút đỉnh, nhưng nguyên tắc khi đổ là phải để âm (nhà mình trong wc còn 2 cốt, khoang cabin tắm, phải hạ cốt tiếp)

redc

Xe đạp
Thợ trả lời loanh quanh kiểu như phải tôn cao để chôn ống... này nọ... cụ ạ. Hết lý lẽ thì nó nói "xây dựng cơ bản", "không có gì là tuyệt đối trăm phần trăm"...

Cụ cho e hỏi thêm: Cửa thông phòng, cửa sổ thợ trát không vuông, không thẳng (trên dưới mép cửa chênh nhau tầm 1,5cm), và cửa nào cũng bị như thế thì xử lý thế nào? Nhà em sơn được 2 lót rồi, hôm trước thợ đến đo cửa em mới biết việc này.

phihanhgia

Xe container
Bẩm các cụ, nhà em đang đi vào hoàn thiện, nhưng có vấn đề về sàn vệ sinh mà em chưa thoả mãn với câu trả lời của cai xây nên lên đây hỏi các cụ thông thái.

Sự là khi ghép cốp pha + đan sắt đổ trần tầng 2, chỗ để nhà vệ sinh thợ đã để cos sàn âm.
Tuy nhiên sau khi đổ trần xong em thấy mặt sàn wc và mặt sàn nền xung quanh bằng nhau?!!! :|. Ngay lúc đó em hỏi cai thì cai trả lời loanh quanh, mặc dù ko đồng ý với câu trả lời của cai nhưng vì em ko phải dân trong nghề xây dựng nên ko nói đến tận cùng được ~X(

Câu hỏi của em là: Theo em hiểu là khi đã để cos wc âm, thì khi đổ bê tông, mặt sàn wc phải thấp hơn mặt sàn xung quanh tầm 5-10cm. Thực tế thì thợ đổ bê tông bằng mặt cả sàn. Vậy thợ làm thế có sai không? Nếu thợ sai em phải làm j?

Sàn bê tông bình thường dày 10 cm, nếu mặt sàn âm xuống 5-10cm như cụ viết thì ... thủng sàn luôn. Thông thường âm sàn khi đổ bê tông chỉ khoảng 1-3cm thôi. Mà nhiều nhà đổ cos phẳng bằng hết cũng được, khi ốp lát thì tôn phần ở ngoài lên khoảng 2cm.

SoiDa91

Xe máy
Em chuyên thi công nhà dân ak.
Việc nhà bác là thợ sai nhé.
Cái nhà vệ sinh đấy phải hạ cos tầm 15cm
vì dưới đấy thường chạy ống 100 + khi lát thì sàn vệ sinh thường thấp hơn bên ngoài 1-2cm .
Khi đổ bê tông xong thì nó phải thấp hơn sàn khoàng 12cm

redc

Xe đạp
vì dưới đấy thường chạy ống 100 + khi lát thì sàn vệ sinh thường thấp hơn bên ngoài 1-2cm .
Cảm ơn cụ. Trên kia em cũng đã nói, khi ghép cốp pha thợ đã hạ cos wc rồi. Vậy mà khi đổ bê tông lại bằng mặt sàn.

Cụ chuyên thi công nhà dân có thể trả lời cho em câu hỏi về việc thợ xây/trát cửa ko vuông ko? Thông thường các cụ cho phép sai sót mấy mm?

Rickyman

Xe điện
Em mới làm nhà và thấy sàn nhà về sinh sau khi đổ âm 10-15cm. Để như nhà cụ thì phải tôn nền lên 15cm cho phần ống thoát sàn?
Còn chuyện thợ trát ko ke góc cửa cho vuông, e cầm thước đo, cái nào lệch mời làm lại.

Kiabuoisang

Xe container
Cảm ơn cụ. Trên kia em cũng đã nói, khi ghép cốp pha thợ đã hạ cos wc rồi. Vậy mà khi đổ bê tông lại bằng mặt sàn.

Cụ chuyên thi công nhà dân có thể trả lời cho em câu hỏi về việc thợ xây/trát cửa ko vuông ko? Thông thường các cụ cho phép sai sót mấy mm?
Chà chà nhiều sai sót thế cụ. Cụ đuổi cmn đi cho em. Thợ thuyền giờ làm ăn chán lắm

SoiDa91

Xe máy

Chào bác, nếu đúng cạnh cửa phòng và cửa sổ thì khi làm thợ của e sẽ máy bắn tim cos ( dùng tia dọc để căn cho chuẩn) và thông thường sai số khoảng 3mm là kịch

sonbuitq

Xe hơi
Cụ nói méo đúng, Với WC chung cư thường chỉ hạ cốt 3cm -5cm thôi, ống thoát đặt lỗ thoát xuống dưới sàn chứ có đặt trên sàn đâu mà phải hạ 15 cm.
Còn trường hợp cụ chủ thớt nói thì với WC là chuyện hay xảy ra khi đổ BT phần WC bị tràn BT vào nên cao lên bằng sàn ngoài (Em làm chung cư bọn nó còn đổ cao hơn cả sàn ngoài kia). Xử lý thì như các cụ khác nói rồi - Phải tôn nền ngoài lên hoặc đục nền WC đi để đảm bảo đánh dốc, thoát nước, ngoài ra còn có thể chỉ làm rãnh thoát chạy xung quanh WC để giảm diện tích phải đục đi.
Cửa trát không vuông thì phải trát lại - Các cụ có nói mộc gia, ngõa giảm, việc này chỉ mất công thôi. Trước ở tòa nhà The Manor bên CĐT đặt cửa, tranh tường, phào cột sãn để lắp nên bọn em còn phải làm dưỡng cửa, dưỡng cột.... để hoàn thiện vì nếu làm sai lắp cửa, lắp phào cột vào nó lộ ra ngay.

SoiDa91

Xe máy
Cụ nói méo đúng, Với WC chung cư thường chỉ hạ cốt 3cm -5cm thôi, ống thoát đặt lỗ thoát xuống dưới sàn chứ có đặt trên sàn đâu mà phải hạ 15 cm.
Còn trường hợp cụ chủ thớt nói thì với WC là chuyện hay xảy ra khi đổ BT phần WC bị tràn BT vào nên cao lên bằng sàn ngoài (Em làm chung cư bọn nó còn đổ cao hơn cả sàn ngoài kia). Xử lý thì như các cụ khác nói rồi - Phải tôn nền ngoài lên hoặc đục nền WC đi để đảm bảo đánh dốc, thoát nước, ngoài ra còn có thể chỉ làm rãnh thoát chạy xung quanh WC để giảm diện tích phải đục đi.
Cửa trát không vuông thì phải trát lại - Các cụ có nói mộc gia, ngõa giảm, việc này chỉ mất công thôi. Trước ở tòa nhà The Manor bên CĐT đặt cửa, tranh tường, phào cột sãn để lắp nên bọn em còn phải làm dưỡng cửa, dưỡng cột.... để hoàn thiện vì nếu làm sai lắp cửa, lắp phào cột vào nó lộ ra ngay.
bác có thấy em ghi là em chuyên làm nhà dân ko
và e đang trả lời nhà dân của bác chủ ko
Còn chung cư thì là hệ khác bác nhé
Em cũng làm chung cư nhiều rồi bác ak
Nhưng nói chung làm chưng cư % lấy dc tiền thì nhỏ bé lắm, may ra dc tý công còn lãi thì thôi đừng nói

sonbuitq

Xe hơi
và e đang trả lời nhà dân của bác chủ ko
Nhưng nói chung làm chưng cư % lấy dc tiền thì nhỏ bé lắm, may ra dc tý công còn lãi thì thôi đừng nói
Bác ơi bây giờ không ai chạy ống trên sàn nữa rồi (nếu không còn cách gì khác), chạy trên sàn xong tôn nền lên lại chống thấm các kiểu phức tạp lắm. Nhiều nhà trước làm như vậy bị đọng nước dưới nền, nó không thấm ngay nhưng sau cứ loang xuống dưới trần WC trông chán lắm

TrungGia

Xe Cứu Trợ
Bác ơi bây giờ không ai chạy ống trên sàn nữa rồi (nếu không còn cách gì khác), chạy trên sàn xong tôn nền lên lại chống thấm các kiểu phức tạp lắm. Nhiều nhà trước làm như vậy bị đọng nước dưới nền, nó không thấm ngay nhưng sau cứ loang xuống dưới trần WC trông chán
lắm
Cụ này nói chuẩn này, nhà riêng hay chung cư cũng vậy! Nghe mấy cụ tự xưng chuyên gia, tư vấn đặt ống trên sàn sau vỡ mồm, chỉ làm vậy khi cải tạo, sửa chữa, ko khác được, còn làm mới, ko ai làm thế

SoiDa91

Xe máy
Cụ này nói chuẩn này, nhà riêng hay chung cư cũng vậy! Nghe mấy cụ tự xưng chuyên gia, tư vấn đặt ống trên sàn sau vỡ mồm, chỉ làm vậy khi cải tạo, sửa chữa, ko khác được, còn làm mới, ko ai làm thế
Sàn dương : Mặt sàn wc thấp hơn ~50mm so với sàn ngoài, đường ống wc đi phía dưới.
Ưu Điểm :
- Thường áp dụng cho nhà chung cư.
- Dể sửa chửa khi hỏng
- Tiết kiệm Vật tư nâng nền ( do không phải âm xuống) --> nhà chung cư nhiều tầng rất lợi.
- Giảm tải trọng lớp nâng nền --> giảm móng --> giảm giá thành đầu tư.
Nhược:
- Nghe tiếng nước chảy .
- Thi công phải chuẩn,nếu không sẽ bị cấn nền khi tạo dốc về phểu thu, nhất là khu vực có tắm sen.
Sàn âm: Mặt sàn thấp hơn >200mm so với sàn ngoài
Ưu điểm:
- Áp dụng cho nhà Phố ít tầng,
- Không nghe tiếng nước chảy.
- Dể tạo độ dốc về phểu thu , nhất là khu vực có tắm sen ( độ dốc tốt , nước chảy nhanh-->ok không sợ thấm).
- Có thể sử dụng đáy sàn làm trần --> đở tốn chi phí chút.
Nhược :
- Khó khăn sửa chửa khi hỏng hóc, phải thi công thật kỹ ,còn không là nếu bị xì --> thấm, dột.....v.v phải đục gạch lên sửa --> tốn kém.
- Tăng tiền đầu tư do tăng vật liệu tôn nền nhiều -> ít tầng cũng không đến nổi .
- Khó bố trí đèn trang trí nếu không đóng trần ( thi công không khéo là nước thấm vô mấy cái lổ đèn)

Nhưng Em làm thì đa số các chủ nhà hay kiến trúc sư vẫn cho làm sàn âm là chủ yếu

Gừng

[Tịch thu bằng lái]

thấp hơn 3-5cm

nhà e thì toa let thấp hơn hanh lang 3cm

khangninhkts

Xe tải
và e đang trả lời nhà dân của bác
chủ ko

Cụ chuyên nhà dân mà nói ko có tí kiến thức nào cả. Ống đi dưới có hệ trần thạch cao che r. Trường hợp nhà cụ chủ nếu ko đục sàn wc thì cứ để nguyên, lúc cán sàn tạo phẳng cho bên ngoài dày thêm chút, nền wc cán tạo dốc mỏng nhất có thể là đc, tốn tí vữa cán nền phòng ngoài thôi.

SoiDa91

Xe máy
Cụ chuyên nhà dân mà nói ko có tí kiến thức nào cả. Ống đi dưới có hệ trần thạch cao che r. Trường hợp nhà cụ chủ nếu ko đục sàn wc thì cứ để nguyên, lúc cán sàn tạo phẳng cho bên ngoài dày thêm chút, nền wc cán tạo dốc mỏng nhất có thể là đc, tốn tí vữa cán nền phòng ngoài thôi.
Vâng Em trả lời câu của cụ chủ mà ( Thợ sai ko " Sai" )
Còn sai thì phải sửa theo thiết kế
theo thiết kế là có sàn âm mà ( Em đi làm mà sai thì phải sửa theo hiết kế ngay)
Còn cụ bảo ko đục cũng được nhưng như thế thì phaải đặt sẵn 2 lỗ 100 ( lỗ ống nuóc thải , lỗ cho bệ vệ sinh )
Nhà dân nhiều có nhiều nhà có làm thạch cao , nhiều nhà không ak

Dangminhquan

Xe điện
Cụ có nhầm không.Nó chỉ thấp hơn 1-3 cm thôi.Ống thoát nó đi chìm dưới sàn,che bằng tấm thạch cao.

Me^4ba'nh

Xe tăng
Thợ sai.
Cos âm từ 15-20cm vì còn đặt ông thoát trong khoang đó.
Một số cụ nhầm cos âm khi đổ mái (15-20cm) với cos âm khi hoàn thiện (2-3cm).
Giờ cụ làm ống thoát nổi ở trần tầng dưới rồi làm trần che đi thôi.

buratino01

Xe buýt
Thợ sai.
Cos âm từ 15-20cm vì còn đặt ông thoát trong khoang đó.
Một số cụ nhầm cos âm khi đổ mái (15-20cm) với cos âm khi hoàn thiện (2-3cm).
Giờ cụ làm ống thoát nổi ở trần tầng dưới rồi làm trần che đi thôi.
Làm như này có nhược điểm tầng dưới sẽ nghe tiếng nước chảy đúng k các cụ ?