[TNGT] Xin tư vấn giải quyết vụ tai nạn giao thông đường bộ.

KAT

Xe tăng
Mong các bác hiểu luật giao thông đường bộ và luật dân sự giúp em. Em cam đoan những lời dưới đây là đúng sự thật!

Vào hồi 09h30' sáng 31/01/2014 tức mùng Một tết Giáp Ngọ, em điều khiển xe ô tô lưu thông theo hướng từ Hà Nội về Giao Thuỷ, Nam Định đến ngã tư đường tránh Tp Nam Định và đường 55 cũ (đi về Liễu Đề) hay còn gọi là ngã tư S2. Trên xe có vợ em bế con nhỏ, bố mẹ em ngồi sau, bằng lái và giấy tờ xe em đầy đủ hợp lệ. Cách ngã tư 30m, em quan sát ngã tư đang đèn xanh về phía em còn 25s (tín hiệu đèn ngã tư này chiều em đi xanh 46s, đỏ khoảng 25s), tốc độ khi đó khoảng 45km/h (xe em có lắp giám sát hành trình, nhưng không lắp camera hành trình) đoạn này tốc độ tối đa quy định 80 km/h. Khi em đi qua cột tín hiệu đèn khoảng 6m (gần đến tâm ngã tư) thì va chạm với xe máy của cặp vợ chồng đi theo hướng vuông góc từ trái sang, vị trí va chạm cũng là đúng góc phía trước bên lái (em không quan sát thấy gì, chắc do góc A dù sau khi quan sát đèn tín hiệu em đã quan sát cả 2 bên hoặc xe máy đi quá nhanh, chỉ nghe tiếng đâm nên ko kịp phanh cũng như phản ứng đánh lái).
Em dừng xe và vẫy taxi gần đó rồi bế lần lượt cả 2 vợ chồng bác đó lên taxi đưa đến bệnh viện Nam Định (bố em đi cùng, em ở lại hiện trường). Bác gái tử vong trên đường đi cấp cứu. Bác trai lên BV Việt Đức điều trị 1 tuần thì về (gãy xương vai, tràn dịch phổi, tụ máu gan, xước mặt).
Có 1 bác đi xe máy cùng chiều ở phía sau xe em nhận làm nhân chứng lúc đó cho em khi qua tín hiệu đèn còn 20s, nhưng sau 3 hôm thì gọi không nghe máy nữa.

Xin lỗi các bác em trình bày chi tiết và dài nhưng em muốn mô tả một cách khách quan nhất để nhận được sự tư vấn của các bác.

Về phần chủ quan suy đoán:
Xe máy vượt đèn đỏ, đi với tốc độ cao (đèn em đã trình bày ở trên, tốc độ em tính dựa trên vị trí va đập người làm móp thanh trụ A và C, 2 cánh cửa bên lái làm móp méo và vỡ kính sườn cả trước và sau bên lái) vì em đã chứng kiến đập kính sườn không đơn giản, nó rất cứng. Bác trai đội mũ full face, bác gái đội mũ 25k ngoài đường.

Hiện tại, Công an huyện Nam Trực đang xử lý theo hướng lỗi hỗn hợp (em hiểu điều này). Vấn đề là tự giải quyết giữa 2 gia đình. Em vẫn muốn giải quyết theo hướng tình cảm vì trăm cái lý không bằng một tý cái tình, có cả tình đồng hương.

Và đây là vấn đề em đang suy nghĩ, muốn nhận được tư vấn của các bác:
Hiện gia đình bên họ đang đòi hỗ trợ 60 triệu (đã rút xuống rất nhiều lần rồi) cho chi phí ma chay + viện phí (ngay hôm đó em đã đưa gần 30 triệu để lo ma chay trước). Tổng là 90 triệu.

Em không đồng ý vì hiện tại em cũng đang khó khăn về tài chính, có một chút suy nghĩ nữa là em bị oan. Nên em đề nghị đưa thêm 30 triệu và nếu trong trường hợp bảo hiểm bên em bồi thường cao hơn mức 60 triệu đó, em sẽ hỗ trợ các thủ tục để được nhận bồi thường cao hơn.

Nhưng gia đình họ không đồng ý và muốn để Công An giải quyết :-/:-/:-/

Cập nhật đến ngày hôm nay là vậy, sau hơn 1 tháng tai nạn. Em mong nhận được sự tư vấn giúp đỡ của các bác vì lúc này em cũng rối. Em cảm ơn!

Viết thêm tí nữa tâm trạng đêm khuya: Tết năm nay lần đầu được làm bố, bị tạm giữ mất 2 ngày, cảm giác nhớ thằng con, suy nghĩ về luật pháp, tình người, văn hóa ứng xử, văn hóa giao thông... thấy mông lung quá đỗi. Trước đến giờ và mong sau này vẫn vậy, em là thằng tôn trọng luật pháp, nhưng đứng trước tình thế này, có lẽ thẳng hay cong hay lượn vòng đều có xác suất phải trả giá, bằng thời gian, tự do, tiền bạc, tình cảm... Dù sao vẫn còn điều an ủi là cả gia đình em không bị sao, đặc biệt là thằng con :)

Chỉnh sửa cuối:

Tuan Can

Xe container
Em thông cảm với cụ. Em từng bị một con cún đâm vỡ đèn sương mù bên trái mà vẫn phải nôn ra 3tr tiền khám và thuốc cho bố nó đang bị bệnh cột sống. Đau thê đấy cụ ạ.

phuongcad

Xe tải
Buồn quá nhỉ. Chỉ biết động viên bác.

transporter3

Xe điện
Cụ nên nhờ luật sư hoặc anh công an thụ lý vụ án làm trung gian hòa giải hoặc cả 2 luôn cho chắc cú! Cụ bây giờ có thể nói là đã ngấm và thấm đc nhiều điều rồi!

QuynhDuong

Xe hơi
Mình đọc thấy buồn quá, cũng không biết phải làm như thế nào. Xin chia buồn cùng cụ
Cụ thỏa thuận với người ta lần nữa xem như thế nào. Không thì đành mất thêm tiền thuê luật sư vậy

LuckyCar

Xe container
Theo em thì cụ cố bỏ thêm nốt 30 triệu cho nó dứt điểm nhanh đi cho đỡ lằng nhằng mà còn làm việc khác cụ ạ, nhưng phải làm sao để đảm bảo không còn phát sinh thêm về sau.

Tai nạn xảy ra là điều không ai muốn, nhưng đến bao giờ mới hết cảnh ô tô luôn phải đền xe máy nhỉ. Tình hình này có khi phải làm cam hành trình 4 phía cho chắc, chứ mỗi cái đằng trước cũng chưa yên tâm.

Tribute

Xe container
Chia buồn cùng cụ. Thực thi Luật pháp ở VN mình chả biết đâu mà lần. Biên bản hiện trường, kết luận điều tra tai nạn thế nào hả cụ.

lacse_09

Xe tăng
Khổ thân cụ chủ quá.
Chia buồn cùng cụ.

mopmi

Xe tăng
Xin chia sẻ và cảm thông với cụ. Ở hoàn cảnh này giải quyết nó phải từ từ cụ a. Khi mà gia đình bị nạn họ ko thông cảm với mình. Ko nóng vội đc đâu.

sactimtn

Xe tăng
Cụ đề nghị giám định và kiện ngược lại cũng được mà! Em đã từng bị y như cụ và xử lý kiểu như vậy vì người ta không có tình người!

nguoi qn

Xe buýt
Xin chia buồn cùng cụ,nếu hai bên không thống nhất được cụ phải tìm luật sư tư vấn cho thôi!

sonbuitq

Xe hơi
Thôi, thêm 30 tr nữa cho xong cụ ạ, nhà họ cũng mất người rồi, mình mất thêm một ít rồi làm sau, quan trọng là thanh thản cụ ạ. Năm ngoái em đi cùng cậu em xuống Hòn Gai, đi tối trên đường bao biển, cậu em đánh lái định rẽ trái ko xi nhan bị 1 xe máy vượt phải chạm vào cửa, ngã. Em cũng phải lục đục cả đêm trong viện chụp chiếu, thăm khám, cậu đi xe máy bị rạn xương hàm, xây xước mặt. Cuối cùng em cũng nộp viện phí, bồi dưỡng BS cho cậu ấy hết 15 tr, sáng hôm sau thương lượng đưa cho gia đình 13 tr theo hướng hỗ trợ, chia sẻ với cậu ấy ( cậu ta ko có bằng lái do bị tật ở chân, có uống rượu) - 2 tr cảm ơn công an + sửa xe em (ông anh giúp ) hết khoảng 5 tr - tổng cộng cũng hết khoảng 35 tr.

_F4_

Xe tăng
Nói lại thấy bực. Ngã 4 có camera mà ko lấy đuợc, có cụ nào biết cách lấy camera giao thông của NĐịnh thì mách chủ thớt với. Chứ cứ để tình trạng xe to đền xe bé thế này thì thành luật bất thành văn các cụ ah.
Ps: Vượt đèn đỏ, đâm vào nguời khác giờ quay ra kiện mà CA cũng đứng về bên đó được thì đúng là ó cậy gần nhà mà. Nói ra thì bảo thất đức chứ cụ chủ cứ coi như 2tr/kg cho nhẹ đầu.

ngaynha

Xe tăng
E thì nghĩ cụ cân nhắc thương lượng lại với họ về số tiền để bớt đc tý nào thì bớt, vì cụ cũng khó khăn.
Sau đó giải quyết với họ trên phương diện đền bù đấy cho xong, cố gắng 1 tý vì cụ làm theo hướng kia E nghĩ mất nhiều thứ lắm :(
E k tin tưởng vào thực thi pháp luật ở mình đâu cụ, chắc chắn điều này cụ cũng hiểu.
Chia buồn cùng cụ, mong cụ sớm qua đận này!!!

KAT

Xe tăng
Cảm ơn các cụ đã tư vấn, động viên, chia sẻ. Em cũng lựa chọn phương án như số đông các cụ, 30 triệu không phải là lớn, nhưng nhỡ họ đổi ý không phải là 90 mà là 190 hoặc hơn thì sao??? Hoặc họ không muốn giải quyết theo hướng tự thương lượng thì sao???
Tất nhiên, giải quyết theo hướng thương lượng được thì nhanh nhưng cũng không nhẹ đầu khi mức hỗ trợ quá cao, và quan trọng nhất là mình cảm thấy không công bằng, mất tin tưởng vào luật pháp...
Em sống tình cảm nhưng không có chút duy tâm nào nên em coi chuyện đồng tiền làm được việc an ủi là điều không chấp nhận được, nói đồng tiền giải quyết được nhiều việc thì đúng, nhưng không có chuyện tình cảm.

Chỉnh sửa cuối:

Jerry Minh

Xe tăng
Em thông cảm với cụ. Em từng bị một con cún đâm vỡ đèn sương mù bên trái mà vẫn phải nôn ra 3tr tiền khám và thuốc cho bố nó đang bị bệnh cột sống. Đau thê đấy cụ ạ.
Cái luật ở mình nó thế, kụ ah ... E đỗ xe ở chỗ đc dừng dỗ, một bà bán hoa chở cồng kềnh mắc vào xe em ngã lăn ra ... Thế mà e cũng phải đưa đi viện chiếu chụp rồi cho tiền thuốc nữa đấy ... Vô lý đùng đùng ... ~X(

hgb

Xe container
Theo em thì cụ cố bỏ thêm nốt 30 triệu cho nó dứt điểm nhanh đi cho đỡ lằng nhằng mà còn làm việc khác cụ ạ, nhưng phải làm sao để đảm bảo không còn phát sinh thêm về sau.
.
Cụ nên làm theo lời khuyên này.

Không Biết Lùi

[Tịch thu bằng lái]
Nếu nó sai, cụ cho các anh xxx tầm 10 triệu là hòa cả làng. người nhà em cũng bị như thế nhưng bị thằng say rượu đâm vào