Chi hội Xin tư vấn cho em với ạ

LAX girl

Xe đạp
Kính chào cccm, em lần đầu lập thớt, lỡ có sai sót xin cccm thương tình bỏ quá cho em.
Tình hình là vợ cả em vừa có cháu, mỗi lần đưa con đi khám bệnh toàn phải gọi taxi, đã tốn kém lại còn bẩn. Hơn nữa về quê nội quê ngoại cũng rất kẹt.
Vợ cả thì đẻ xong cũng ngại gió mưa, mà thằng cu lại có vẻ thích hóng đi xe lắm ạ. Ngồi taxi cấm có khóc, toàn hóng đi đường. Thành ra em cũng đành cố làm chiếc xe cho gia đình có cái che nắng che mưa.
Khổ nỗi em chửa có đi ô tô bao giờ, gần 30 năm toàn 2 bánh. Thành ra em không có tí kiến thức nào về ô tô cả. Kính xin cccm tư vấn cho em mấy vấn đề sau:
1. Với người chưa biết gì như em thì có nên mua xe cũ không ?
2. Em tìm hiểu thì thấy có con Matiz / Spark 2009 giá chỉ quanh quanh 150tr, nhưng đa phần là cave trả về, em có nên tìm mua mấy em này không?
3. Về tài chính thì em có tầm 130-150, còn vay thêm thì cũng cố được khoảng 400 đổ lại. Vậy em nên mua trong khoảng mình có hay nên vay?
4. Về vấn đề vay, em tìm hiểu thì thấy vay tiêu dùng (mua xe, điện thoại,v.v...) lãi suất rất cao và nhiều điều khoản bất lợi cho mình, vậy thay vì vay trả góp với đám PPF, em có nên tự vay ngân hàng theo cách thông thường?
5. Về xe mới, nếu đi vay, em lăn tăn giữa 2 em Kia MN và i10, trong trường hợp mua mới. Vậy em nên chọn em nào? MN nên chọn bản anh Hải hay bản nhập? Đủ đồ hay cơ bản? Gia đình em thì chỉ có 3 người thôi, cùng lắm thì có ông bà thăm cháu. Tuy nhiên em ở Đà Nẵng nên đi đèo núi cũng nhiều ạ.
6. Về xe cũ, em đang tìm hiểu em Kem (Carens) vì em này rộng rãi, máy mạnh, chở cả gia đình đi đèo núi yên tâm, chi phí nuôi ít và quan trọng là dễ mua vì ít dính cave hoàn lương
7. Còn vấn đề gì em nên biết trước khi cầm vô lăng không ạ ?
Xin cám ơn và vodka trước cccm ạ ! :)

namdinhvan

Xe đạp
Em cũng chưa có xe nhưng mạn phép nói suy nghĩ của mình

1. Có thể mua xe cũ dù mình biết hạn chế, nhờ người biết chọn giúp, qua trung tâm, nhưng theo em quan trọng nhất vẫn là người chủ cũ thế nào.
2. Em nghĩ không, là quan điểm của em.
3. 4. Thực ra cái này tuỳ nhu cầu thôi ạ. Em thấy nếu đi lại che nắng mưa thì MN 2010 trở lên rất ổn luôn. Nhưng nếu Uber thì họ yêu cầu xe 2008 trở lên cụ ạ. Mua xe mới hoặc nhiều tiền hơn khả năng trả thẳng thì cụ vay ngân hàng, đừng vay tiêu dùng qua mấy công ty kia, cắt cổ đó.
5. i10 hay MN thì quá nhiều người phân vân cụ ạ. 9 người, 10 ý nên cụ thích em nào thì lấy thôi. Em thấy i10 rộng rãi, form cũng đẹp (mắt em) nhưng thua MN về thân vỏ, option. Nếu i10 nên lấy 1.2.

Kính cụ.

Hoàng_Phú Thọ

Xe container
Mua xe nào cơ bản do nhu cầu của cụ thôi: tần suất sử dụng = xăng, dầu định kỳ; chi phí cố định cho xe (BH, phí ĐB, gửi xe).
Riêng em đề nghị cụ cân nhắc việc vay mua xe giá trị quá gấp đôi số tích luỹ của mình: khi con nhỏ nhiều thứ phải chi, vợ cả hay phải nghỉ chăm con, mình cụ kéo chủ lực sẽ rất mệt với khoản vay.

ngnlhon

Xe hơi
Em cũng hóng như cụ chủ.:-w

hoangducdung05

Xe hơi
Nếu cụ đã xác định vay thì em nghic cụ nên cố mua Morning mới cụ ah. Ít nhất là 5 năm ko phải lo lắng. Xe cũ mua ko biết thế nào cả đâu cụ!

LAX girl

Xe đạp
Nếu cụ đã xác định vay thì em nghic cụ nên cố mua Morning mới cụ ah. Ít nhất là 5 năm ko phải lo lắng. Xe cũ mua ko biết thế nào cả đâu cụ!
Em thì đang lựa lựa mà ko phải mua xe mới là tốt nhất, mua được con Spark còn ngon là tốt nhất, chạy trải nghiệm, sửa cho biết máy móc xe cộ. Nhỡ mà có cọ quẹt cũng đỡ xót ruột :)
Em cũng chưa có xe nhưng mạn phép nói suy nghĩ của mình

1. Có thể mua xe cũ dù mình biết hạn chế, nhờ người biết chọn giúp, qua trung tâm, nhưng theo em quan trọng nhất vẫn là người chủ cũ thế nào.
2. Em nghĩ không, là quan điểm của em.
3. 4. Thực ra cái này tuỳ nhu cầu thôi ạ. Em thấy nếu đi lại che nắng mưa thì MN 2010 trở lên rất ổn luôn. Nhưng nếu Uber thì họ yêu cầu xe 2008 trở lên cụ ạ. Mua xe mới hoặc nhiều tiền hơn khả năng trả thẳng thì cụ vay ngân hàng, đừng vay tiêu dùng qua mấy công ty kia, cắt cổ đó.
5. i10 hay MN thì quá nhiều người phân vân cụ ạ. 9 người, 10 ý nên cụ thích em nào thì lấy thôi. Em thấy i10 rộng rãi, form cũng đẹp (mắt em) nhưng thua MN về thân vỏ, option. Nếu i10 nên lấy 1.2.

Kính cụ.
Em lại chẳng quen ai làm thợ ô tô cụ ợ :(
Em thì thấy MN dáng thể thao hơn, nhỏ hơn tí nhưng chắc chắn hơn, option nhiều hơn, nên mới chui vào hội KIA hỏi đó ạ :P
Mua xe nào cơ bản do nhu cầu của cụ thôi: tần suất sử dụng = xăng, dầu định kỳ; chi phí cố định cho xe (BH, phí ĐB, gửi xe).
Riêng em đề nghị cụ cân nhắc việc vay mua xe giá trị quá gấp đôi số tích luỹ của mình: khi con nhỏ nhiều thứ phải chi, vợ cả hay phải nghỉ chăm con, mình cụ kéo chủ lực sẽ rất mệt với khoản vay.
Em cũng rất sợ vay lãi mẹ đẻ lãi con rồi không trả được là rất phiền, hiện tại thì lương lậu hai vợ chồng tổng được tầm 20+, con bé tí thì cũng chả phải dư giả gì :(
Em cũng hóng như cụ chủ.:-w
Nào mình cùng hóng ^^
Em vẫn chưa xác định vay hay cố trong tầm tiền cụ ạ, đang phân vân giữa sướng cái đít, khổ cái lưng (cày trả nợ) và khổ cái đít đỡ khổ cái lưng ạ