Thảo luận Xin tư vấn về cảnh báo ở For Fiesta

Mục Đồng

Xe máy
Chào các CCCM!
Em có con xe For Fiesta Titanium Sedan 1.5 AT - 2015, mới chạy được 1,2 vạn km ( em mới đi kiểm tra định kỳ: thay dầu, lọc dầu... tại hãng hôm chạy được 1,0 vạn). Tự nhiên chiều tồi qua, trên bảng TAPLO có xuất hiện cảnh báo hình cái CÀ LÊ màu vàng, sáng nay nổ máy vẫn còn nguyên cảnh báo đó.
Các CCM ai có kinh nghiệm, hoặc gặp rồi thì tư vấn giúp em với:
1. Nguyên nhân xuất hiện cảnh báo đó? Có nguy hiểm đến việc tiếp tục vận hành xe k?
2. Việc xử lý có phức tạp và mất thời gian không?
3. Nếu tiếp tục đi khoảng 100 km nữa thì có ổn k? ( Vì em đang đi xa, cách đại lý For gần nhất khoảng 100km)?
Cảm ơn CCCM nhiều! Chúc mọi người cuối tuần vui vẻ, may mắn.

Chỉnh sửa cuối:

tuancisco

Xe tải
cái đấy cụ phải cho vào hãng dùng máy tính đọc lỗi mới biết được

Mục Đồng

Xe máy
Cảm ơn Bác, nhưng hiện giờ em đang ở cách hãng khoảng 100km, nếu đi khoảng đó có vấn đề gì với xe không nhỉ?

hyundaii30

Xe tăng
Em nghĩ đó là đèn cảnh báo nhắc nhở bảo dưỡng thôi cụ.

Mục Đồng

Xe máy
Vâng cảm ơn Cụ, em cụng hy vọng là thế. Nhưng cách đây khoảng hơn tháng, em mới ra hãng kiểm tra, bảo dưỡng định kỳ...Cụ ạ.

Ni no Kuni

[Tịch thu bằng lái]
Chào các CCCM!
Em có con xe For Fiesta Titanium Sedan 1.5 AT - 2015, mới chạy được 1,2 vạn km ( em mới đi kiểm tra định kỳ: thay dầu, lọc dầu... tại hãng hôm chạy được 1,0 vạn). Tự nhiên chiều tồi qua, trên bảng TAPLO có xuất hiện cảnh báo hình cái CÀ LÊ màu vàng, sáng nay nổ máy vẫn còn nguyên cảnh báo đó.
Các CCM ai có kinh nghiệm, hoặc gặp rồi thì tư vấn giúp em với:
1. Nguyên nhân xuất hiện cảnh báo đó? Có nguy hiểm đến việc tiếp tục vận hành xe k?
2. Việc xử lý có phức tạp và mất thời gian không?
3. Nếu tiếp tục đi khoảng 100 km nữa thì có ổn k? ( Vì em đang đi xa, cách đại lý For gần nhất khoảng 100km)?
Cảm ơn CCCM nhiều! Chúc mọi người cuối tuần vui vẻ, may mắn.
Cờ lê vàng để chỉ "Powertrain Fault", nó gồm hệ thống lái, hoặc hộp số, hoặc động cơ có vấn đề. Cụ cho ra hãng NGAY lập tức nhé.

Tuy nhiên do cụ ở Việt Nam, khả năng bị chuột cắn dây gì đây cũng cao(dẫn đến xe báo lỗi, nhưng thật ra ko lỗi gì :) ). Nói chung là cụ nên ra hãng ngay!

min18vn

Xe điện
thường cảnh báo cờ lê thì nó sẽ hiển thị chi tiết hơn ở màn hình chính, cụ phải xem nó báo gì thì mới nói chuyện tiếp được.
mà nếu chạy 1,2v thay dầu chưa reset thì chỉ là cảnh báo thay dầu thôi, em cũng bị rồi, cụ bật khoá điện nhưng đừng đề nổ, đạp đồng thời cả chân ga cả chân phanh, giữ tầm 1-2 phút thì nó sẽ xoá cảnh báo. đạp lút nhé

hyundaii30

Xe tăng
Em đọc hướng dẫn sử dụng thì không thấy nhắc đến cai hình đó. Cụ thử ra hãng check em, em nghĩ reset nó sẽ hết.

Mục Đồng

Xe máy
Cảm ơn các Cụ, để đầu giờ chiều em đưa ra hãng cho họ check xem sao, xe đang trong thời hạn bảo hành, bảo dưỡng...nên để cho họ xử lý. Chỉ lo, đi 100 km nữa mới đến hãng, không biết có việc gì k???

min18vn

Xe điện
Cảm ơn các Cụ, để đầu giờ chiều em đưa ra hãng cho họ check xem sao, xe đang trong thời hạn bảo hành, bảo dưỡng...nên để cho họ xử lý. Chỉ lo, đi 100 km nữa mới đến hãng, không biết có việc gì k???
Cụ ko cần phải đến hãng đâu, nếu lên cờ lê và cảnh báo thay dầu ở màn hình giữa thì chỉ cần làm như em nói là OK

min18vn

Xe điện
cụ bỏ chút time xem video này ạ

Ni no Kuni

[Tịch thu bằng lái]
Cụ cứ ra hãng cho em. Xe mới còn trong thời gian bảo hành, chấp hết các loại cụ ơi. Có gì thay thế free mà :).
Dự nhiều khả năng là chuột cắn dây nên báo lỗi linh tinh :)

Ni no Kuni

[Tịch thu bằng lái]
thường cảnh báo cờ lê thì nó sẽ hiển thị chi tiết hơn ở màn hình chính, cụ phải xem nó báo gì thì mới nói chuyện tiếp được.
mà nếu chạy 1,2v thay dầu chưa reset thì chỉ là cảnh báo thay dầu thôi, em cũng bị rồi, cụ bật khoá điện nhưng đừng đề nổ, đạp đồng thời cả chân ga cả chân phanh, giữ tầm 1-2 phút thì nó sẽ xoá cảnh báo. đạp lút nhé
Cụ ơi, xe người ta mới còn bảo hành. Hiện cle thì nên ra hãng cụ ơi. Cụ cứ khuyên theo kiểu tự xử lý làm gì. Nếu xe đi 5-6 năm rồi thì lại khác.

hyundaii30

Xe tăng
Cụ cứ yên tâm, đèn cảnh báo mầu đỏ mới ở mức nguy hiểm, mầu vàng nhắc nhở thôi, cứ đi xong về cho vào hãng reset. Nói như cụ Min là chuẩn đấy, nhưng xe cụ mà có startop thi reset kiểu gi em không rõ.

Mục Đồng

Xe máy
Cụ cứ ra hãng cho em. Xe mới còn trong thời gian bảo hành, chấp hết các loại cụ ơi. Có gì thay thế free mà :).
Dự nhiều khả năng là chuột cắn dây nên báo lỗi linh tinh :)
Vâng, có xử lý được thì chiều em cũng sẽ đưa ra hãng để họ biết. Trước lúc xử lý em sẽ chụp ảnh, quay phim...để có căn cứ trao đổi với họ Cụ ạ. Thanks Cụ nhiều!

longtroc1974

Xe buýt
Vâng, có xử lý được thì chiều em cũng sẽ đưa ra hãng để họ biết. Trước lúc xử lý em sẽ chụp ảnh, quay phim...để có căn cứ trao đổi với họ Cụ ạ. Thanks Cụ nhiều!
Liên quan điện đóm, dây jac cắm thôi, nhưng kể cả hết bảo hành vẫn phải vào hãng mới sử lý được phần điện vì phải có phần mền chính hãng mới xóa lỗi được, hôm trước em thay con cảm biến ở ngoài vưỡn phải vào hãng xóa lỗi

min18vn

Xe điện
Cụ ơi, xe người ta mới còn bảo hành. Hiện cle thì nên ra hãng cụ ơi. Cụ cứ khuyên theo kiểu tự xử lý làm gì. Nếu xe đi 5-6 năm rồi thì lại khác.
Hi cụ, xe em cũng còn nguyên bh. Em cũng bị và tự làm, cái đó ko phải là lỗi mà là nhắc thay dầu, thích thì lên hãng họ cũng reset như thế thôi, nhiều time thì lên hãng :)

Mục Đồng

Xe máy
Trước hết rất cảm ơn Cụ, em đã làm theo như Cụ hướng dẫn và Reset được tín hiệu đó. Sau đó em có gọi cho hãng thì họ bảo, đó là cảnh báo nhắc nhỡ bảo dưỡng. Nếu thực hiện như vậy k hết, mới có vấn đề. May quá, của em nó hết. Rất cảm ơn các Cụ đã tận tình giúp đỡ, tư vấn.