Xin trợ giúp về xe Honda CRV

Truongvk

Xe tải
Thành viên mới của OF xin kính chào các Bác!

Em mới tậu được con xe mới, hiệu Honda CRV 2.0 nhập khẩu Đài loan. Cảm nhận xe mới nói chung khá ổn, theo đúng những gì mà em đã biết và mong muốn khi chọn mua loại xe này. Tuy nhiên trong quá trình lái xe, em thấy có hiện tượng hơi lạ như sau: xe đang chạy số D, khi nhấn ga có cảm giác xe hơi bị “ngất” ga trước khi tăng tốc. Em đã thử nhiều lần thì thấy hiện tượng này xuất hiện nhiều nhất khi xe đang ở vận tốc khoảng 20 – 30km/h. Em đã thử với cả 2 cách nhấn ga từ từ và nhấn ga mạnh thì đều thấy xuất hiện cảm giá “ngất” ga đó. Nhưng cũng có lần không bị, xác suất xuất hiện hiện tượng này khoảng 7/3, tức là 7 lần bị thì có khoảng 3 lần không bị.

Trước đây em cũng có loay hoay học sửa xe máy thì được biết hiện tượng “ngất” ga khi tăng tốc là do xe thiếu xăng. Nhưng xe ôtô mới bây giờ toàn phun xăng điện tử thì làm gì có chuyện đó phải không ạ.

Mong các Bác có hiểu biết về lĩnh vực này giải thích giúp em và chỉ bảo cách khắc phục với ạ.

Xin cảm ơn các Bác.

am_beagle

Xe tải
Bác nên kiểm tra lại phẩm chất xăng và nên dùng loại xăng đúng theo HDSD. Theo em biết thì CRV không đòi hỏi dùng xăng 95. Bác xem lại sách HDSD nhé. (c)

nhulong

Xe điện
Website
www.teckey.com
Xe số tự động thì đạp ga tăng tốc nó trễ khoảng 1s-2s mới bốc lên là chuyện bt mà bác, chứ ko như số sàn đâu. Còn muốn đạp phát bốc ngay thì mua bản CRV nào có hộp số kiểu Sport ý .(b)

kungfue.r.p

Xe tải
Xe số tự động thì đạp ga tăng tốc nó trễ khoảng 1s-2s mới bốc lên là chuyện bt mà bác, chứ ko như số sàn đâu. Còn muốn đạp phát bốc ngay thì mua bản CRV nào có hộp số kiểu Sport ý
Nó trễ khoảng 0.5s, 1s-2s thì hơi lâu.

Nếu máy đang ở vòng tua cao, đạp ga phát là nó phi như tên, không trễ. Nhưng nếu chạy 20-30km với vòng tua khoảng 1000 thì đạp ga phát nó phải phun xăng, lấy đà rồi mới phóng đi nên trễ tí.

Còn kụ thích cảm giác lưng dính vào ghế thì kiếm con nào động cơ nó 3.5 trở lên là toại nguyện.

Mừng kụ cưới vợ 2 ngon. (b)

Truongvk

Xe tải
Đúng roài các cụ ạ, trễ khoảng 0.5s thôi. Tại em chạy con số sàn trước nay cứ gí ga nhả côn là nó vọt, lại suy từ mấy chú xe ga 2b tốc ga là vọt liền nên hơi băn khoăn. Nếu đúng như các cụ nói thì em yên tâm được rồi nhỉ. Cảm ơn các cụ nhiều!

@ cụ am beagle: Nó ko yêu cầu phải dùng xăng A95, nhưng nếu cứ dùng A95 thì chỉ có thể tốt hơn hoặc = A92 thôi chứ nhỉ (chỉ hại túi tiền tí thôi mờ). Trên OF cũng có bài nói về các loại xăng rồi mà. Mới cả cái con CRV nhập Đài loan này, nó có quyển HDSD dày và xịn lắm, dưng toàn tiếng TQ thôi, em chịu ko đọc được.

Bác nào biết trang web nào có HDSD CRV bằng Tiếng Anh hay Tiếng Việt thì càng tốt, cho em xin cái địa chỉ để download về đọc cái. Mấy trang web mà các bác cho ở các topic kia nó hướng dẫn cách sửa chữa gì đó chứ em không tìm thấy HDSD. THANKS các bác!

Truongvk

Xe tải
Cảm ơn Bác am beagle. Hôm qua em cũng vừa dowload được bản đó xong, để dành đọc dần, những 373 trang cơ ạ.

Về vụ lịm ga mà em nói, hình như là có vấn đề thật chứ không phải bình thường, vì em mới đi thử một chú CRV 2.0 Đài Loan y hệt của em, chạy được khoảng 2vạn km rồi nhưng ko thấy hiện tượng ấy. Đúng là nhấn ga xe ko vọt ngay nhưng ko có cảm giác ga bị lịm đi (mà em gọi là "ngất" ga ấy) rồi sau đó mới vọt các bác ạ.

Bác nào có hiểu biết về lĩnh vực này cho em vài điều chỉ giáo với ạ.

bluestar2006

Xe container
Bác cứ chạy khoảng 2 vạn đi, chắc sẽ có cảm giác giống như vừa rồi bác đi thử.

Cảm ơn Bác am beagle. Hôm qua em cũng vừa dowload được bản đó xong, để dành đọc dần, những 373 trang cơ ạ.

Về vụ lịm ga mà em nói, hình như là có vấn đề thật chứ không phải bình thường, vì em mới đi thử một chú CRV 2.0 Đài Loan y hệt của em, chạy được khoảng 2vạn km rồi nhưng ko thấy hiện tượng ấy. Đúng là nhấn ga xe ko vọt ngay nhưng ko có cảm giác ga bị lịm đi (mà em gọi là "ngất" ga ấy) rồi sau đó mới vọt các bác ạ.

Bác nào có hiểu biết về lĩnh vực này cho em vài điều chỉ giáo với ạ.

f40fd

Xe điện
Đi xe AT mà bác nhấn ga đột ngột khi tốc độ không cao thì nó sẽ chuyển về số thấp để tăng tốc vì nó tưởng bác phải vượt xe khác.

Xe mới bác cứ đi một thời gian đã, nếu đi khoảng vài trăm km rồi mà vẫn bị thì nên đi kiểm tra hoặc lên các forums CRV hỏi kinh nghiệm. Xe mới thường lúc đầu nó không ổn định lắm nhất là khoản chân ga và chuyển số, sau một thời gian máy tính trong xe sẽ tự điều chỉnh cho phù hợp, bác cứ đi từ tốn ga nhẹ là ổn.

Xe đang đi ngon mà hết ắc-quy hay tháo ắc-quy ra cũng thường hay bị cà giật một thời gian vì máy tính bị reset lại.

Em_Bes

Tháo bánh
Ôi vợ hai bác ngon quá, em thèm :redface:

Mừng bác được vợ mới. Bác cứ từ từ thôi đừng sốt ruột rồi vợ hai bác sẽ chiều bác đủ cả. Lâu ngày sẽ thấy sướng.:P

Truongvk

Xe tải
Em cứ tưởng là lấy vợ thì lúc mới là lúc sướng nhất chứ hóa ra lại phải dùng cũ đi rồi mới thấy sướng hả các bác!? Thế sao mọi người (kể cả em - a dua theo mọi người) lại cứ thích mua xe mới mà ko chọn mua xe đi rồi cho nó sướng luôn các bác nhỉ?

Em dò suốt gần 400 trang HDSD của Honda CRV (chỉ có bản Tiếng Anh, dò mệt muốn chết) mà chả có chỗ nào nói về hiện tượng này cả? Có trục trặc gì liên quan đến kỹ thuật động cơ không hả các bác ơi?

hoangnn

Xe container
Website
refacestudio.com
Không phải ý các cụ ở đây là sài đồ cũ mới sướng bác ạ, có hai lý do để bác chạy một thời gian sẽ sướng:

01. Đã qua giai đoạn "rốt-đa", xe chạy ổn định hơn.
02. Bác đã quen với vợ mới, nên không còn bị "ức chế" về delay của số AT nữa.

=======Một vài lời tâm sự========
Em nghĩ ngày xưa bác đi 2b cũng toàn sài xe số, không sài xe xuồng (ga - số at) bao giờ. Hehe, mấy cái xe ga đắt tiền như @, SH....etc...thì em chưa được đi, chứ mấy con Nouvo, Click, Atila...etc... thì delay của nó phải tới 1-2s bác ạ. Nhìn mấy bé 9x phóng nouvo ngoài đường cứ thúc gia, rồ máy mà 1-2s sau mới đi, mặt ức chế, rồi lại phải phanh gấp vì lúc nó vù đi lại gặp chướng ngại vật mà em buồn cười quá cơ :))!

Kiennguyen110979

Đi bộ
Xe cụ giờ thế nào. Xe e cũng có hiện tượng như vậy. Cu chia xẻ cho e kinh nghiệm xử lý như thế nao