Xin kinh nghiệm phượt oto HN-DN

ChungKien386

Xe hơi
Kính các cụ, đợt này nhà em có dự định đi ĐN bằng oto, dự kiến lịch trình (cơ bản), xin các cụ chia sẻ thêm kinh nghiệm và địa điểm ghé qua ạ. Em cảm ơn
1. Thời gian: Dự kiến cuối tháng 5 đầu tháng 6, thời gian đi tầm 4 ngày từ 19h t5 đền tối t2 về đến HN
2. Số người: 02 gia đình, 4 người lớn, 3 trẻ em từ 3-5 tuổi
3. Phương tiện: Xe 7 chỗ
4.Lịch trình: 5h chạy từ HN vào Cửa lò(300km), ăn tối, nghỉ ngơi, đón bình minh, tắm biển sớm cửa lò, chơi bời ăn uống, 12h thứ 6 xuất phát từ cửa lò đi ĐN, vào ĐN nghỉ ngơi rồi đi Huế, Hội an....từ thứ 6 đến 5h chiều CN sẽ quay về 1 điểm nào đó nghỉ ngơi, thăm quan giữa chặng rồi trưa t2 về HN ạ.
Xin các cụ chỉ giáo thêm lịch về có ghé đâu hoặc tg về ntn để tiện nhất và có thể ghé 1 điểm nào đó vừa nghỉ, vừa thăm quan ạ. E cảm ơn cccm

Chỉnh sửa cuối:

quangsot

Xe lăn
NẾu nghỉ đêm ở Cửa Lò và 12h trưa hôm sau mới xuất phát đi Đà Nẵng thì quá mệt Như em đi thì ăn trưa ở Ngệ An hoặc Hà Tĩnh còn chiều tắm biển và nghỉ ngơi ở Đồng Hới.Ngày hôm sau Cụ chạy đến Huế ăn trưa roiif sau đó chạy thẳng vào Hội An chơi và nghỉ đêm ở đó. Ngày thứ 3 Cụ ra Đà Nẵng tắm biển, ăn trưa ở Đà Nẵng hoặc chạy ra Huế ăn trưa, buổi chiều Cụ chạy ra cử Tùng, cửa Việt Quảng Trị ăn uống ở đó rồi chạy về Đông Hà hoặc về Đồng Hới ngủ. Ngày thứ 4 chạy về Hà Tĩnh ăn trưa tắm biển ở Thiên Cầm rồi đến tối là về Hà Nội.

Cụ đi bằng 4 ngày là hơi ít thời gian.
Nếu sắp xếp đc thì nên đi từ trưa, chạy vào đến Đồng Hới 500km, chạy cung này chạy tích cực thì trung bình đc 60km/h thôi ko nhanh hơn đc.
13h chạy thì tối ăn ở Vinh hoặc Hà Tĩnh, vào đến Đồng Hới ngủ là đẹp.
Sáng hôm sau ăn sáng xong chạy thẳng vào ĐN nhận phòng là đẹp.
Cụ nên ở Hội An một đêm.

Lúc về thì chạy về Thiên Cầm nghỉ rồi chạy về HN.

dam.hieu

[Tịch thu bằng lái]
Từ HN thì nghỉ Đồng Hới già nửa đường hay hơn.

ChacuaTit

Xe tăng
E hóng cụ, tháng 6 e học tập

quangsot

Xe lăn
Cụ đi bằng 4 ngày là hơi ít thời gian.
Nếu sắp xếp đc thì nên đi từ trưa, chạy vào đến Đồng Hới 500km, chạy cung này chạy tích cực thì trung bình đc 60km/h thôi ko nhanh hơn đc.
13h chạy thì tối ăn ở Vinh hoặc Hà Tĩnh, vào đến Đồng Hới ngủ là đẹp.
Sáng hôm sau ăn sáng xong chạy thẳng vào ĐN nhận phòng là đẹp.
Cụ nên ở Hội An một đêm.

Lúc về thì chạy về Thiên Cầm nghỉ rồi chạy về HN.
Cụ ấy định chơi Hội An thì thuê phòng ngủ ở Hội An thì hợp lý hơn. Nếu ngủ ở Đà Nẵng thì hôm sau lại mất thời gian quay ra quay vào.

ChungKien386

Xe hơi
NẾu nghỉ đêm ở Cửa Lò và 12h trưa hôm sau mới xuất phát đi Đà Nẵng thì quá mệt Như em đi thì ăn trưa ở Ngệ An hoặc Hà Tĩnh còn chiều tắm biển và nghỉ ngơi ở Đồng Hới.Ngày hôm sau Cụ chạy đến Huế ăn trưa roiif sau đó chạy thẳng vào Hội An chơi và nghỉ đêm ở đó. Ngày thứ 3 Cụ ra Đà Nẵng tắm biển, ăn trưa ở Đà Nẵng hoặc chạy ra Huế ăn trưa, buổi chiều Cụ chạy ra cử Tùng, cửa Việt Quảng Trị ăn uống ở đó rồi chạy về Đông Hà hoặc về Đồng Hới ngủ. Ngày thứ 4 chạy về Hà Tĩnh ăn trưa tắm biển ở Thiên Cầm rồi đến tối là về Hà Nội.
Rất bổ ích, e cảm ơn cụ.
Sao trưa hsau xuât phat đi dn lại mệt cụ, có khi em nghe cụ vì Hội An phải chơi đêm mới đẹp

quangsot

Xe lăn
Rất bổ ích, e cảm ơn cụ.
Sao trưa hsau xuât phat đi dn lại mệt cụ, có khi em nghe cụ vì Hội An phải chơi đêm mới đẹp
Cự ly từ Cửa Lò vào Đà Nẵng xa và sau khi ăn trưa xong thì cỡ 1h30 Cụ mới xuất phát được. Đi chơi theo em hạn chế chạy tối, cứ 4-5h chiều là mình tìm chỗ ăn nghỉ rồi

quangsot

Xe lăn
Hè năm ngoái em vừa chạy Hà Nội -Quảng Nam xong. Lịch trình của em chạy như sau:
Ngày 1: 5h sáng xuất phát, 7h15 ăn sáng ở Thanh Hoá, 9h tiếp tục chạy đến biển Xuân Thành- Hà Tĩnh nghỉ ăn trưa. 1h30 em chạy thẳng vào Quảng Bình viếng mộ Đại tướng, khoảng 5h hơn có mặt ở Nhật Lệ ( ở đây có thể chơi đồi cát hoặc tắm biển tuỳ ý). Thuê phòng ngủ lại ở Nhật Lệ.
Ngày 2: 5h sáng xuất phát đến Quảng Trị ăn sáng, thăm thành cổ Quảng Trị sau đó chạy thẳng đến Huế ăn trưa sau đó chạy một mạch về Tam Kỳ nghỉ và ăn tối ở đó.
Ngày 3: đi thăm làng Bích hoạ Tam Thanh, tắm biển và ăn trưa ở biển Tam Thanh sau đó chạy một mạch ra Lăng Cô - Huế tắm biển, ăn tối và ngủ lại ở Lăng Cô.
Ngày 4: 5h sáng xuất phát chạy về thành phố Huế ăn sáng, đi vào thăm Đại nội Huế dau đó chạy ra biển Cửa Tùng- Cửa Việt và ăn trưa ở đó sau đó chạy một mạch về Hà Nội ( em về Hà Nội lúc 9h30).
Nói chung là với quỹ thời gian 4 ngày thì cũng hơi eo hẹp nhưng vãn đi đủ được và cũng không đến nỗi mệt lắm. Nhà em đi 4 người lớn bằng xe SUV 7 chỗ nên cũng thoải mái, ai thich thì có thể nằm ngủ thoải mái ở hàng ghế sau, duy nhất có mỗi mình em ôm vô lăng là không được nằm.

ChungKien386

Xe hơi
Rất bổ ích, e cảm ơn cụ.
Cự ly từ Cửa Lò vào Đà Nẵng xa và sau khi ăn trưa xong thì cỡ 1h30 Cụ mới xuất phát được. Đi chơi theo em hạn chế chạy tối, cứ 4-5h chiều là mình tìm chỗ ăn nghỉ rồi
Vâng a. Vậy đầu giờ chiều t5 em chạy thì nghỉ chơi 1 ngày đoạn nào dc cụ nhi

ChungKien386

Xe hơi
Hè năm ngoái em vừa chạy Hà Nội -Quảng Nam xong. Lịch trình của em chạy như sau:
Ngày 1: 5h sáng xuất phát, 7h15 ăn sáng ở Thanh Hoá, 9h tiếp tục chạy đến biển Xuân Thành- Hà Tĩnh nghỉ ăn trưa. 1h30 em chạy thẳng vào Quảng Bình viếng mộ Đại tướng, khoảng 5h hơn có mặt ở Nhật Lệ ( ở đây có thể chơi đồi cát hoặc tắm biển tuỳ ý). Thuê phòng ngủ lại ở Nhật Lệ.
Ngày 2: 5h sáng xuất phát đến Quảng Trị ăn sáng, thăm thành cổ Quảng Trị sau đó chạy thẳng đến Huế ăn trưa sau đó chạy một mạch về Tam Kỳ nghỉ và ăn tối ở đó.
Ngày 3: đi thăm làng Bích hoạ Tam Thanh, tắm biển và ăn trưa ở biển Tam Thanh sau đó chạy một mạch ra Lăng Cô - Huế tắm biển, ăn tối và ngủ lại ở Lăng Cô.
Ngày 4: 5h sáng xuất phát chạy về thành phố Huế ăn sáng, đi vào thăm Đại nội Huế dau đó chạy ra biển Cửa Tùng- Cửa Việt và ăn trưa ở đó sau đó chạy một mạch về Hà Nội ( em về Hà Nội lúc 9h30).
Nói chung là với quỹ thời gian 4 ngày thì cũng hơi eo hẹp nhưng vãn đi đủ được và cũng không đến nỗi mệt lắm. Nhà em đi 4 người lớn bằng xe SUV 7 chỗ nên cũng thoải mái, ai thich thì có thể nằm ngủ thoải mái ở hàng ghế sau, duy nhất có mỗi mình em ôm vô lăng là không được nằm.
Dạ. Em cảm ơn cụ, em đi 2 lái nên k lo lắm ạ.

quangsot

Xe lăn
Dạ. Em cảm ơn cụ, em đi 2 lái nên k lo lắm ạ.
Không biết Cụ chạy xe 7 chỗ loại gì nhưng nếu muốn chơi 1 chỗ nguyên ngày thì nên kéo dài thời gian ra thêm 1-2 ngày. Chạy xe liên tục thì mệt mỏi cho lái xe cũng như người ngồi trên xe lắm. Nếu tắm biển thì Lăng Cô cũng là lựa chọn không tồi. Cả nhà em bây giờ chả ai muốn đi biển Thanh Hoá - Nghệ An nữa :D

Mr.Chem

Xe điện
Kính các cụ, đợt này nhà em có dự định đi ĐN bằng oto, dự kiến lịch trình (cơ bản), xin các cụ chia sẻ thêm kinh nghiệm và địa điểm ghé qua ạ. Em cảm ơn
1. Thời gian: Dự kiến cuối tháng 5 đầu tháng 6, thời gian đi tầm 4 ngày từ 19h t5 đền tối t2 về đến HN
4.Lịch trình: 5h chạy từ HN vào Cửa lò(300km), ăn tối, nghỉ ngơi, đón bình minh, tắm biển sớm cửa lò, chơi bời ăn uống, 12h thứ 6 xuất phát từ cửa lò đi ĐN, vào ĐN nghỉ ngơi rồi đi Huế, Hội an....từ thứ 6 đến 5h chiều CN sẽ quay về 1 điểm nào đó nghỉ ngơi, thăm quan giữa chặng rồi trưa t2 về HN ạ.
Xin các cụ chỉ giáo thêm lịch về có ghé đâu hoặc tg về ntn để tiện nhất và có thể ghé 1 điểm nào đó vừa nghỉ, vừa thăm quan ạ. E cảm ơn cccm
Rảnh em góp ý cho cụ.
5h của cụ đây là 5h sáng hay 5h chiều. Nếu:
5h sáng: thì cụ xuất phát hơn tí nữa rồi đóng 1 mạch vào Đà Nẵng vì thời gian của cụ đi ít ngày, cụ bảo cụ 2 tài nên việc lái chắc đơn giản, chỉ chú ý sức khỏe của trẻ con.
5h chiều: thì cụ không kịp ăn tối ở Nghệ An đâu, em 3h kém 20 chiều đóng đúng tốc độ thì 7h30 ăn cháo lương trong tp.Vinh, mà đấy là em vừa đi đợt dịch, đường xá vắng vẻ.
Lịch cụ ít ngày, nên ngủ Đà Nẵng, chơi Huế rồi ngược ra, đừng tham Hội An rồi không kịp, đoàn cụ có trẻ con, thời gian gọi là đi chơi mà cập rập thì cũng hỏng mất chuyến đi, nên để dành cho các năm sau. Cụ nên lấy điểm nào là điểm chính, đi vào đấy chơi là chủ yếu, các điểm dọc đường nên bỏ qua.

nam77_nx

Xe tải
Em xin góp chút cung đường HN-Huế-HN, cụ có thể thêm chút là tới đà nẵng:
13h chiều T4 em xuất phát từ HN- biển Hải Hoà, tĩnh gia nghỉ cho trẻ con tắm biền(Hải Hoà lúc 16h20p), nghỉ ăn tối ở biển đến 18h30 xuất phát vào TP Vinh ngủ (TP Vinh lúc 8h30)
Sáng T5, ăn sáng và di chuyển lúc 8h30 đi thăm Ngã Ba Đồng lộc - Hà Tĩnh, rồi chạy thẳng Huế - Trưa nghỉ ăn trưa tại Đá Nhảy - Quảng Bình lúc 12h. Tới Huế lúc 16h chiều. Thăm Huế buổi tối, đi xích lô, du thuyền Sông Hương...
Sáng t6: thăm cung đình Huế, chùa Thiên Mụ, thưởng thức món chè Huế...
LỊCH BỌN EM QUAY LẠI NGHỉ QUảng Bình - HN

....../
Cụ có thể chiều T6 chạy vào Đn, tối nghỉ Hội An,
Sáng T7: thăm Bà Nà, đến 15h cụ chạy về Quảng Bình ( dự kiến tầm 21h tới Quảng Bình)
Chủ nhật cụ chạy Quảng Bình - HN
Cụ tham khảo

ChungKien386

Xe hơi
Rảnh em góp ý cho cụ.
5h của cụ đây là 5h sáng hay 5h chiều. Nếu:
5h sáng: thì cụ xuất phát hơn tí nữa rồi đóng 1 mạch vào Đà Nẵng vì thời gian của cụ đi ít ngày, cụ bảo cụ 2 tài nên việc lái chắc đơn giản, chỉ chú ý sức khỏe của trẻ con.
5h chiều: thì cụ không kịp ăn tối ở Nghệ An đâu, em 3h kém 20 chiều đóng đúng tốc độ thì 7h30 ăn cháo lương trong tp.Vinh, mà đấy là em vừa đi đợt dịch, đường xá vắng vẻ.
Lịch cụ ít ngày, nên ngủ Đà Nẵng, chơi Huế rồi ngược ra, đừng tham Hội An rồi không kịp, đoàn cụ có trẻ con, thời gian gọi là đi chơi mà cập rập thì cũng hỏng mất chuyến đi, nên để dành cho các năm sau. Cụ nên lấy điểm nào là điểm chính, đi vào đấy chơi là chủ yếu, các điểm dọc đường nên bỏ qua.
Em cảm ơn nhiều góp ý của cụ, đúng là còn con nít, để em cân đối thêm tg. Em thì thoải mái, có gấu đi làm nên hơi bí cụ ạ. Em thi chủ yếu DN và đêm Hội An ạ. E định đi buổi chiều a

Sysop1

Xe đạp
4 ngày nếu gọi là đi chơi thì cụ chỉ đi Đồng Hới thôi, đi đà nẵng thì ko nên nếu có trẻ con phụ nữ

Huynhdaii10

Xe hơi
Em mới đi HN-DN-HN 2 ngày, 1 lái 1600km và 700k tiền vé, lúc đi hết khoảng 14 tiếng lúc về em đi bình tĩnh hơn khoảng 16 tiếng cả nghỉ ngơi, cụ đi quốc lộ 1 đúng tốc độ, đúng quy định vì hà tĩnh, quảng bình có camera phạt nguội nhiều, nếu cụ đi gia đình đi 4 ngày cả đi lẫn về thì chỉ đến quảng bình thăm quan tắm biển là hết rồi

BINH MINH 07

Xe điện
Em đi nhiều rồi nên nghĩ thế này:
4 ngày thì chỉ nên đến Quảng Bình, 6 ngày đến Đà Nẵng, 8 ngày đến Quy Nhơn, 10 ngày đến Nha Trang, 12 ngày đến Bình Thuận. Đi như thế đủ thời gian chơi và đỡ mệt.
Em thì không hay đi kiểu check in, khi mình có xe thì có nhiều thời gian để đi, không nhất thiết dồn vào một lần. Em chỉ phi đến 1-2 nơi và cho vợ con chơi bời, thăm thú, ăn uống bét nhè rồi về, lần sau lại đi chỗ khác.
phải nói là khi đi cả gia đình = xe tự lái rất chủ động, chơi bời được nhiều chứ máy bay thì chỉ như đi nghỉ dưỡng, ít có thời gian khám phú nơi mình đến.
Cụ chủ nếu muốn đến ĐN thì nên thêm ít nhất 1 ngày nữa, 2 ngày thì phù hợp hơn, mình còn vợ con nữa, cho đi chơi mà vừa đến lại về nó hụt hẫng lắm !

3077

Xe container
4 ngày mà cụ chơi cả Cửa Lò nửa ngày, ĐN, Hội An, Huế thì em chả hiểu cụ nghỉ ngơi lúc nào và mỗi chỗ chơi được bao lâu?

Cụ dừng nhiều nơi quá, em cũng đang định chạy ĐN, em có 10 ngày hoặc hơn mà cũng chỉ định nghỉ 1 đêm Quảng Bình, hôm sau phi thẳng vào ĐN, chơi đấy mấy hôm rồi lộn ra, cũng chỉ tính 2 ngày cho chiều ra :)

Đường HCM giờ có nên đi ko các cụ nhỉ? 5-6 năm nay em không đi, định chạy 1 lượt (đi hoặc về) cho đỡ nhàm :D