Thảo luận Xin kinh nghiệm làm trung tu CRV 2012 2.4

tranhieult

Xe đạp
Chào các bác, con xe nhà em chạy đã được 5v, em định xử lý vài hạng mục cho nó ngon trở lại, em xin các bác có kinh nghiệm là nên xử lý ở đâu để hiệu quả nhé.

1. Vấn để máy lạnh: xe em thì đi trời tối, hay đi nắng nhẹ thì ổn, tuy nhiên đi trời nắng gắt >38do thì căng, hoặc đậu 1 chỗ dưới trời nắng mà mở máy lạnh thì còn căng hơn, e có kiểm tra ga và vệ sinh dàn lạnh (bằng cái chai xịt thôi ạ) ở hãng rồi mà ko cải thiện. Các bác có kinh nghiệm khuyên em nên làm gì và ở đâu với ạ. Khoản nóng nực này là em cay nhất.

2. Vấn đề ồn gầm: hãng nói là do vỏ cũ và các gối cao su lão hóa, em cũng thay hết 4 vỏ mới rồi, đúng là tình trạng có cải thiện; còn về gối cao su thì em có nên thay không ạ; ngoài ra mấy hệ ron cửa thì có cần thiết thay luôn không các bác?

3. mấy chi tiết lặt vặt như nẹp kính, ron kính, bảo trì lại ray kính... để lên xuống cho nó êm thì nên làm ở hãng hay ở đâu ạ.

4. và cuối cùng vệ sinh lại tổng quan nội ngoại thất thì nên làm ở đâu cho hiệu quả ạ.

Cảm ơn các bác đọc và giúp đỡ
P/s e mở SG

civic trần 1987

Xe điện
Theo những hiểu biết vụn vặt của em:
1- Kiểm tra độ kín xem nó rò dẫn đến kém lạnh không? Vẫn biết Honda điều hoà chỉ "tròn vai" nhưng nếu như cụ mô tả thì ko ổn.
2- Xe cụ 12 cuốn lịch thì em thấy thay các gối đỡ cao su cũng hợp lí. Cái này thay hãng cũng đc. Vì chi phí đó chia cho 12 năm thì cũng chấp nhận được.
3- Lặt vặt thì làm ngoài.
4- Vệ sinh tổng thể: làm ngoài.
Nhưng em ở Hà Nội nên ko giúp đc bác!

Lovevilla

Xe tải
Em cũng đi crv như cụ, mọi thứ nói chung là tuyệt ngoại trừ vấn đề thứ 2 như cụ đó là ồn và vài chi tiết nhựa tapli có kêu. E đành kê kích lại thôi chứ nó cũng mười mấy năm rồi tránh sao đc

muagat

Xe hơi
Chào các bác, con xe nhà em chạy đã được 5v, em định xử lý vài hạng mục cho nó ngon trở lại, em xin các bác có kinh nghiệm là nên xử lý ở đâu để hiệu quả nhé.

1. Vấn để máy lạnh: xe em thì đi trời tối, hay đi nắng nhẹ thì ổn, tuy nhiên đi trời nắng gắt >38do thì căng, hoặc đậu 1 chỗ dưới trời nắng mà mở máy lạnh thì còn căng hơn, e có kiểm tra ga và vệ sinh dàn lạnh (bằng cái chai xịt thôi ạ) ở hãng rồi mà ko cải thiện. Các bác có kinh nghiệm khuyên em nên làm gì và ở đâu với ạ. Khoản nóng nực này là em cay nhất.

2. Vấn đề ồn gầm: hãng nói là do vỏ cũ và các gối cao su lão hóa, em cũng thay hết 4 vỏ mới rồi, đúng là tình trạng có cải thiện; còn về gối cao su thì em có nên thay không ạ; ngoài ra mấy hệ ron cửa thì có cần thiết thay luôn không các bác?

3. mấy chi tiết lặt vặt như nẹp kính, ron kính, bảo trì lại ray kính... để lên xuống cho nó êm thì nên làm ở hãng hay ở đâu ạ.

4. và cuối cùng vệ sinh lại tổng quan nội ngoại thất thì nên làm ở đâu cho hiệu quả ạ.

Cảm ơn các bác đọc và giúp đỡ
P/s e mở SG
Xe bác 2012 mà chạy có 5v thì tài quá, không biết bác có viết thiếu số 0 không. Xe tôi giữa 2017 cũng 13v rồi.
1. Giàn lạnh bác nên đưa vào gara kiểm tra tổng thể, 12 tuổi rồi chắc cũng nhiều thứ lão hoá. Cái này xe tôi chưa gặp phải, tuy nhiên Tết 2023 chạy từ SG ra NT thì tự nhiên mất lạnh, chỉnh kiểu gì cũng toàn gió nóng. Nhưng để vài hôm trên đường quay vào SG thì lại bình thường. Đưa vào hãng kiểm tra cũng không phát hiện được gì lạ. Chạy tới giờ vẫn ổn. Xe ông anh CRV nhập Thái 2018 thì có thủng giàn lạnh hay ống dẫn gì đó phải thay.
2. Ồn gầm do lão hoá các gối cao su: cái này do tuổi thọ linh kiện thôi, sau 12 năm thì nên thay thế. Xe tôi tuy chưa quá ồn nhưng cảm giác độ nhún không còn tốt lắm với cảm nhận của tôi. Đưa vào hãng kiểm tra thì vẫn còn dùng được không ảnh hưởng tới việc vận hành. Nhưng tôi vẫn thay gần như nguyên giàn gầm, cả hệ treo, giảm sóc trước sau, càng chữ A... tốn kha khá nhưng tôi thấy đáng tiền. Bác có thể thay ở gara ngoài cho rẻ nhưng để an tâm và có bảo hành thì tôi vẫn thấy nên làm trong hãng. Thay xong yên tâm chạy tốt vài năm nữa.
3. Tôi không có kinh nghiệm việc này nhưng thay ngoài chắc ok. Thay trong hãng dễ phải thay cả cụm linh kiện liên quan, không cần thiết.
4. Vệ sinh tổng quan nội ngoại thất thì chỗ nào làm detailing họ đều làm được cả. Hãng cũng chỉ đánh bóng ngoại thất chứ ko làm nội thất.

Lovevilla

Xe tải
Kính cc
E đã tìm đc chân ái
vặn 2 cái núm ở bốn cánh thấy đỡ ồn phết
Cơ mà e vừa Tét thủ con Cross của 1 mợ cg cq đời 2022 nhưng mợ ấy chân khá to (3v8 òi) thấy nó cg ù ù chả khác gì xe em cả