[Funland] Xin kinh nghiệm cho con thi vào trường Thực nghiệm

daovu1512

Xe đạp
Con em năm nay vào lớp 1 (sn 2014).
Các bác có con học ở trường thực nghiệm Liễu giai xin chia sẻ kinh nghiệm giúp.
Cảm ơn các bác

Mazafaka

Xe buýt
Kinh nghiệm của em cho thấy là từ 2-3k

lamhaha191

Xe điện
Có cơ sở 2 phố vọng đó cụ

joix

Xe điện
Tầm này cụ mới hỏi sợ hơi khó,cụ kết nối được với cô nào đang dạy ở đó là dễ nhất,trường này chỉ tiêu tuyển sinh thấp,hồ sơ nhiều,các trường hợp thân quen ''gửi gắm'' cũng ko ít.

enhat4ever

Xe tăng
Vài năm qua, nhiều phụ huynh đã tháo chạy khỏi Thực Nghiệm ở Liễu Giai. Các cụ mợ nên tìm hiểu kỹ trước khi quyết định ;)

tulipman

Xe buýt
Cụ có $ hoặc quan hệ, hoặc cả 2 thì tốt, ko thì cho con cụ thi như bình thường, như năm 2019 là cuối tháng 6 tổ chức thi. Cụ vào web trường để xem thông báo khi nào bán hồ sơ.
Ngoài ra, cụ cũng cân nhắc thêm ý kiến của cụ enhat4ever ở trên.

Vo_thuong

Xe điện
Cụ có thể cho em lý do được không ạ
Theo em hiểu thì trường TN không có kiểu học nhồi nhét mà học nhẹ nhàng, khuyến khích các cháu có chính kiến, tranh luận... (như Tây), do đó những năm đầu khi so sánh với các trường khác sẽ bị thua thiệt về kiến thức (chẳng hạn thi trường chuyên lớp chọn sẽ thua). Về sau thì có thể các cháu sẽ phát triển tốt do phương pháp tư duy ngon (chẳng hạn như cụ Bảo Châu, Lân Hiếu ... là ví dụ).
Các bố mẹ hiện nay đều rất lo cho con, muốn con học và học (ngay như em cũng bị cái đó) => không thích vào TN nữa. Em có thăngf cu em nhà gần TN, con học lớp 1 ở TN nhưng đến lớp 2 nó cũng cho ra ngoài học Achimes.
Nếu cụ nào cho con học TN thì cần kiên nhẫn và không so sánh với các trường khác, về sau chắc thu thành quả tốt và con cũng học nhẹ nhàng.

thuyht119

Xe tải
Đợt em đi xem điểm cho đứa cháu, nó thì ko đỗ rồi vì đi thi hú họa. Nhưng nhìn danh sách trúng tuyển thấy rất nhiều các cặp sinh đôi, không biết có ý nghĩa gì ko

Cậu bé

Xe buýt
Theo em hiểu thì trường TN không có kiểu học nhồi nhét mà học nhẹ nhàng, khuyến khích các cháu có chính kiến, tranh luận... (như Tây), do đó những năm đầu khi so sánh với các trường khác sẽ bị thua thiệt về kiến thức (chẳng hạn thi trường chuyên lớp chọn sẽ thua). Về sau thì có thể các cháu sẽ phát triển tốt do phương pháp tư duy ngon (chẳng hạn như cụ Bảo Châu, Lân Hiếu ... là ví dụ).
Các bố mẹ hiện nay đều rất lo cho con, muốn con học và học (ngay như em cũng bị cái đó) => không thích vào TN nữa. Em có thăngf cu em nhà gần TN, con học lớp 1 ở TN nhưng đến lớp 2 nó cũng cho ra ngoài học Achimes.
Nếu cụ nào cho con học TN thì cần kiên nhẫn và không so sánh với các trường khác, về sau chắc thu thành quả tốt và con cũng học nhẹ nhàng.
Như thế cũng tốt mà cụ, mà cấp 1 thì học hành mấy đâu cụ, chơi bời là chính mà

Vo_thuong

Xe điện
Như thế cũng tốt mà cụ, mà cấp 1 thì học hành mấy đâu cụ, chơi bời là chính mà
Vâng, slogan của trường em nhớ láng máng là "mỗi ngày đến trường là mỗi ngày vui" - đại loại như thế.
Nhưng như em phân tích ở trên, giờ xã hội toàn nhồi nhét nên khi thấy con mình không học mấy lại đâm ra lo, cứ nghĩ "chết dở, thằng A con B tầm tuổi đó mà nó biết nhiều thế còn con mình thì ko biết" - nên mới lo.
Còn trẻ con TN thì giống tây hơn, nó học về phong cách, ứng xử, tư duy ... về sau làm bàn đạp để tự phát triển.
Ý em là thế.

trungduong2211

Xe điện
Toàn cứ khéo tưởng tượng. Trường giời mà bố mẹ không kèm cặp con, k quan tâm để mặc đến lớp thế nào về nhà ra sao k cần biết thì có mà khuyến giời. Ở đó mà chính kiến với tranh luận.

Matxech

Xe container
KInh nghiệm là
1- phải có quan hệ
2- phải có tiền
Có đk 1 chưa chắc cần đk 2
Có đk 2 chắc chắn phải cần đk 1
Nhiều khi cháu ruột các cô thi cũng tạch nhé
Đây là kn của ông bố có hơn chục năm đưa đón con ở TN liễu giai
Cấp 1 TN ngon bổ rẻ dù bh chất TN khác cách đây hơn chục năm rất nhiều

toechuoi

Xe tăng
thằng ku nhà em sang năm cũng đi lớp 1. Đang phân vân k biết có nên vào đây không.

Chekmate

Xe điện
Em có ông anh năm ngoái cho con thi vào thực nghiệm liễu giai chơi chơi mà cháu đỗ đó, không mất tiền, không quan hệ gì luôn.
Nhưng chắc trường hợp đó là rất hiếm, có vẻ vẫn phải tiền + quan hệ.

cusao

Xe lăn
Con em đã thành người dù chưa đạt chuẩn thành đạt của XH ngày nay em vẫn mạnh dạn khuyên các cha mẹ trẻ rằng: Nếu không bỏ công chăm sóc dạy dỗ kỹ càng cùng với nhà trường thì các con có học trường giời cũng có xác suất thành công rất thấp ạ.
Tại sao vậy? Em đoán mò là do văn hóa của người Việt và phương pháp giáo dục của ta vẫn còn quá thấp so với mục tiêu trên giấy

j23

Xe container
Thực nghiệm cũng có bạn hợp có bạn không. Nhưng thực tế thì mấy năm gần đây e thấy ko HOT như xưa nữa, giá rổ vẫn mốc 2K, cô trong trường sẽ lo được nếu có quen biết sẵn.

sherlock cốc

Xe buýt
Theo 2 trường hợp e quen là đi đúng chỗ và 1 ngàn trum.

peugeot

Xe tải
Vẫn nhớ cái thủa đi thi tốt nghiệp cấp 1, cứ nghe thấy bẩu tao học trường Thực Nghiệm là các bạn trường khác sang cà đánh nhau, mới đó mà đã hơn hai mấy năm rồi. 😁