[Thảo luận] Xin kinh nghiệm các bác ạ

penguinvn

Xe đạp
Kính gửi các bác
Tình hình là e chuẩn bị đi châu âu, bác nào có kinh nghiệm thuê xe ở châu âu cho em xin tí vodka ạ, cảm ơn các bác.

TuaBin

Xe tăng
bác đi châu ÂU là đi nước nào lộ trình ra sao chứ bác hỏi chung chung thế này thì khó quá, cụ thể hơn đi bác

penguinvn

Xe đạp
Dạ em dự kiến thuê xe ở Budapest vài ngày đi lang thang ạ
Bác có kinh nghiệm cho em xin thông tin với.
Cảm ơn các bác.
Định thuê ở Pháp rồi sang Budapest, nhưng đo trên map thấy 1400km mà hoảng quá
Hì hì

mai.thanh10

Xe container
Bác có bằng lái châu Âu chửa? Nếu chưa thì đi xe bus, tàu hỏa cho lành.

ym9972

Xe buýt
Cụ xuống SB Charle de Gaule, cứ đeo cái biển viết bằng tiếng Việt "tôi cần thuê xe đi châu âu" là tự khắc có ông đến gặp,
dưng mà Bun có trong khối đâu nhỉ, cụ phải làm visa thế nào?

dasaev

Xe buýt
Dạ em dự kiến thuê xe ở Budapest vài ngày đi lang thang ạ
Bác có kinh nghiệm cho em xin thông tin với.
Cảm ơn các bác.
Định thuê ở Pháp rồi sang Budapest, nhưng đo trên map thấy 1400km mà hoảng quá
Hì hì

Tưởng bác sang Bỉ, Đức, Hà Lan thì thuê chứ với khoảng cách đó thì hơi tanh
.

Walking Tall

Xe buýt
Website
www.sand.com.vn
Tùy luật từng nước thì cụ chỉ cần dịch và công chứng bằng lái của cụ là được.

Cụ cần kiểm tra kỹ xem Hung đã nằm trong dạng xóa bỏ biển giới với Schengen chưa. Vào khối rồi nhưng chưa có thỏa thuận xóa thì cũng phức tạp đấy.

Cụ đến nước nào thì thuê xe từ nước đấy là tiện nhất rồi, nhưng có 2 sự lựa chọn sau:

1. Nếu cụ ko có nhu cầu return xe thì chọn bọn nào có mạng lưới rộng và có chi nhánh tại điểm cuối mình đến thì đánh thẳng 1 mạch đến đó rồi vứt xe trả nó ko phải suy nghĩ gì.
2. Nếu cụ đi rồi tự quay lại trả xe thì chọn bọn nội địa nào gần chỗ cụ nhất cũng đc, ko cần mạng lưới rộng, miễn là rẻ.

Thủ tục tương đối đơn giản, quẹt thẻ credit làm deposit rồi trả xe thì lấy bill.

Lưu ý nhỏ là xăng bên đó cực đắt. Cụ đi nhiều có thể tốn hơn cả tiền thuê xe :D
Có 1 số thành phố sẽ thu thêm phí extra khi oto vào (VN đang dự định áp dụng) bên cho thuê có thể thu luôn cho cụ khoản đó.
Tránh gửi xe ở Trung tâm tp vì phí cực đắt (thường tính theo h), cụ chỉ để cách khoảng 1km là rẻ rồi, chịu khó đi bộ 1 chút.

meo con

Xe đạp
Chào bác Chim (cánh cụt)

Bác có cánh thì cần gì thuê xe nữa nhỉ :P...
Em đùa chút thôi, bác đưa hơi ít thông tin nên hơi khó tư vấn cho bác. Không biết bác đã có kinh nghiệm lái xe bên châu Âu chưa và bằng lái xe của bác có phải là bằng quốc tế không.
Em xin có vài góp ý với bác. Thứ nhất, thuê xe tự lái thì rất thú vị vì có được cảm giác "bay" trên đường cao tốc nhưng cũng rất mệt và không rẻ hơn đi tàu hoặc xe buýt nếu đi một mình. Về chi phí, em tính sơ sơ trung bình bác sẽ phải mất khoảng 100 euro tiền xăng cho 1000km (tùy loại xe, loại đường), chưa kể chi phí gửi xe ở các thành phố và tất nhiên là chi phí thuê xe khoảng 50 euro/ngày nữa.
Thứ hai là về "chi phí" thời gian, nếu đi xa bằng xe, thời gian đi trên đường sẽ rất nhiều mà mình không được nghỉ ngơi, đến nơi không đủ sức để đi tham quan nữa đâu, vậy thì hơi phí. Trừ khi bác đi hai người, có thể thay nhau lái xe trên đường. Thay vì phải dành thời gian lái xe, bác nên đi tàu hoặc xe buýt, bác có thể đi vào ban đêm, vừa tiết kiệm thời gian, tiền phòng khách sạn...Nếu có đk hơn và ít thời gian thì nên đi bằng máy bay giữa các thành phố xa nhau.
Thứ ba là về độ an toàn, luật giao thông: nếu bác quen đường thì không sao, nhưng nếu không thì đến các thành phố lạ bác sẽ phải rất cẩn thận vì một số biển báo có kèm biển phụ theo tiếng nước sở tại, không phải ai cũng hiểu được. Hơn nữa bác phải dành thời gian tìm hiểu về luật giao thông và hệ thống biển báo của nước họ trước. Ví dụ nếu đỗ xe sai quy định mà nó cẩu đi thì cực kỳ mất thời gian và tốn tiền lắm bác ạ. Hơn nữa đã lái xe là tuyệt đối không được thưởng thức các loại rượu bia đa dạng của châu Âu rồi.
Dưới đây là một số địa chỉ bác có thể tham khảo:
Thuê xe tự lái: http://www.europcar.com/ (bác có thể tìm thêm các công ty khác trên các trang web của các sân bay nơi bác đến)
Máy bay giá rẻ: www.ryanair.com, brussels airlines, air berlin,
Xe buýt eurolines đi khắp châu Âu: www.eurolines.com
Các nước schengen bác có thể đi mà không cần visa: http://www.axa-schengen.com/en/schengen-countries
Hiện nay thì Hungary đã vào schengen và bác có thể đến vô tư. Em cũng vừa đến Budapest cách đây vài tháng.
Chúc bác có chuyến đi thú vị! Nếu bác cần thêm thông tin thì có thể PM cho em hoặc gửi vào thanh_nt79@yahoo.com

chevy

Xe buýt
Website
www.facebook.com
Cụ đi du lịch thì xe bus với tàu điện cho nhanh và đỡ mệt ah. Dành thời gian để ngắm cảnh, chụp ảnh và tận hưởng. Chứ lái xe đi đâu đó xong chờ hết mệt lại quay về thì chán lắm.. Chúc cụ chuyến đi vui vẻ!!!

QuangThanh208

Xe tải
Đi chơi thì ngắm là chính xế làm chi cho mệt...

anhtho

Xe ngựa
Thuê xe tự lái đi cũng có cái thú riêng. Trên đường cao tốc, cụ có thể quất trung bình 120km/h và thích thì vào các thành phố mình muốn mà chơi. Đó là ý kiến của riêng em thôi nhé. Coi như bằng một phát xuyên Việt thui. Về biển báo thì thực ra nó cũng na ná nhau ý mà. Nhưng xăng bên đó đắt đấy (khoảng 1,5e/lit). Nếu cụ thuê xe máy dầu thì nhẹ phí hơn.
Nếu là em, cũng cũng máu đi như thế, có phải ai cũng được 1 lần đi như vậy đâu.

penguinvn

Xe đạp
Cảm ơn các bác đã hỗ trợ thông tin ạ. Em định sang budapest rồi thuê xe ở đó ấy ạ.
Tình hình là em chỉ có bằng B2. cũng đã lái xe ở Budapet một thời gian rồi. Mong các bác chỉ giáo ạ.
Mấy cái site cho phép thuê xe thì đúng rồi ạ, nhưng em không thấy có lựa chọn là Việt Nam cho tên quốc gia.
Các bác cho em xin ý kiến nhé

meo con

Xe đạp
Chào bác, em vào thử trang www.eurocar.com vẫn đặt được mà. Bác chọn "pickup" ở Hungary, còn "I live in Vietnam". Tuy nhiên theo em bác cứ đến đặt trực tiếp tại văn phòng của nó thì chắc ăn hơn, vì còn phải trình bằng lái cho họ kiểm tra xem có được phép lái xe ở đó không. Nếu bác đã lái xe bên Budapest thì chắc là bằng của bác OK, nhưng nếu là bằng VN thì em e là không thuê được xe, vì họ yêu cầu có bằng lái xe quốc tế (nếu bằng ở các nước EU thì OK). Bác tham khảo ở đây thì rõ: http://www.autoeurope.com/guides/hungary/Hungary_driving.cfm. Hình như ở VN cũng có thể đổi được bằng lái xe quốc tế thì phải, nhưng cái này em không rõ. Bác xem thử nhé: http://www.otosaigon.com/forum/Bằng-lái-xe-quốc-tế-m321361.aspx

Không biết bác định thuê xe đi trong Budapest hay đi ra ngoài thành phố. Nếu đi ra ngoài thì thuận tiện, còn trong tp thì tốt nhất đi phương tiện công cộng. Em đến đó toàn gửi xe ở khách sạn cả ngày để đi phương tiện công cộng đấy bác ạ, vì đi xe vào trung tâm không có chỗ đỗ, hoặc phải trả phí rất cao, rồi vấn đề tắc đường nữa.
Chúc bác có chuyến đi thú vị!