XIn hỏi ai đúng ai sai

tienlq

Xe buýt
Chào các cụ, em mới lái lại chua gặp va chạm nên muốn nhờ các cụ tu vấn,
chuyện là sáng nay đi làm ở đuong Càu Giáy em đang vượt 1 xe Cerato đỏ, khi đầu xe em ngang đuôi xe Cerato thì xe Cerato bất ngờ đánh lái sang trái, em vội phanh nhưng không kịp và húc vào bên trên bánh sau Cerato, sau đó Xe Cerato đi em cũng kệ và tiếp túc đi, hậu quả Cerato trầy sơn, xe em bị móp chỗ trên đèn pha. Sau đó gấu nói có xe máy bị ngã trước đầu xe Cerato nên họ đánh lái sang trái để tránh.
Vậy em nhờ các cụ tư vấn giúp nếu quy trách nhiệm thì ai phải đền trong trwownfg hợp này ạ.

Uploaded with ImageShack.us

lắc lư

Xe tải
Huề.:)
Kẻ móp đầu người bẹp mít...
Cụ đúng là mới lái. Cụ chưa làm chủ tốc độ, tay lái, chưa quan sát độ an toàn chuẩn khi vượt.
Em chém tí!

buu

Xe hơi
Ko may thôi, cả 2 xử sự đúng như cụ nói: cùng đi (ko ô nào sai cũng chả ô nào đúng, chỉ là việc nó phải thế )

DuyThanhSNG

Xe tăng
Nếu cụ đi đúng làn đường và xe kia đi làn bên phải đánh lái sang trái va vào xe cụ thì xe kia sai rồi không cần biết là cụ đi nhanh hay chậm có vượt hay không vươt.

Oldstar

Xe tăng
Nếu đường có phân làn thì cụ không sai, cerato muốn chuyển làn thì phải quan sát và xi nhan, không thể dựa vào lý do có xe máy ngã trước nên đánh lái

Thiepk32

Xe tăng
thế là may rùi. không thì ông xe máy lại nhập viện.

duongtm

Xe tăng
Ghẹ đầu vào mít người ta thì bác chủ sai rồi, ông kia cứ bảo tôi có signal đấy :D

Oldstar

Xe tăng
Ghẹ đầu vào mít người ta thì bác chủ sai rồi, ông kia cứ bảo tôi có signal đấy :D
Có signal chưa đủ cụ ạ, theo Luật GTĐB thì còn phải "đảm bảo an toàn" mới được chuyển làn
Điều 13. Sử dụng làn đường
1. Trên đường có nhiều làn đường cho xe chạy cùng chiều được phân biệt bằng vạch kẻ phân làn đường, người lái xe phải cho xe chạy trong một làn đường và chỉ được chuyển làn đường ở những nơi cho phép; khi chuyển làn đường phải có tín hiệu báo trước và phải bảo đảm an toàn.

tienlq

Xe buýt
Khi đó em cũng phân vân nhw tất cả các ý của các cụ
Vấn đề làn đừong thì có tính không vì không có vạch phân làn. Chính vì thế tính kỹ luật ra thì em cũng sai vì xe Cerato đó đang vuot xe bus
Nhung em vẫn phân vân nếu tính là em sai hoàn toàn thì cứ thằng nào ghét mình nó nhường cho minh lên ngang xe nó nó tạt phát thì mình phải đền nó à

schumi

Xe tải
Trường hợp đường có 1 làn cho xe con và 1 làn cho xe thô sơ thì : Con cerato vượt trái con Bus ko xi-nhan trong khi phía trước chưa an toàn, Cerato sai. Cụ chủ thớt vượt trái con Cerato trong khi chưa xi-nhan và phía trước chưa an toàn, cụ chủ thớt cũng sai. chưa kể theo luật của các chú áo vàng thì cứ đâm vào *** người ta thì mặc nhiên cụ sai. Luật quy định việc vượt thế nào là an toàn cho tất cả các loại đường, không phân biệt đường thủ đô hay đường xã, ko phân biệt đường nhiều xe hay ít xe. Nên nếu chiếu theo luật, thì chỉ có thằng xe Bus đúng và có thể cả ông xe máy tội nghiệp nữa, còn đâu lên phường thì cả 2 cụ đều sai.
Trường hợp 2 cụ đi trên 2 làn dành cho xe con, thằng xe máy chen vô thì thằng xe máy sai, 2 cụ tự hòa giải, cùng lắm là kéo cái xe máy lên phường mà bắt đền.
Em dự chỉ có nấy trường hợp là về lý.

Chỉnh sửa cuối:

xeomhanoi

Xe hơi
trường hợp cụ giống em hồi đầu tháng quá, lúc đó trời tối trên đường Trần Đăng Ninh thằng Everest nó tránh xe máy đi bên phải nên đánh lái sang trái và quệt *** vào đầu xe em, nhưng cả 2 xe đều bị tổn thất nên đành cho qua, nhưng nghĩ lại thấy mình dại, đang đi tự nhiên quệt vào xe mình bất kể lý do gì thì nó vẫn là người sai

Daicaa4

Xe máy
em cũng đang quan tâm và theo dõi chủ đề này!tỉnh thoảng tìm hiểu mấy cái này cũng thấy hay hay

bagiahuhu

Xe buýt
Trường hợp đường có 1 làn cho xe con và 1 làn cho xe thô sơ thì : Con cerato vượt trái con Bus ko xi-nhan trong khi phía trước chưa an toàn, Cerato sai. Cụ chủ thớt vượt trái con Cerato trong khi chưa xi-nhan và phía trước chưa an toàn, cụ chủ thớt cũng sai. chưa kể theo luật của các chú áo vàng thì cứ đâm vào *** người ta thì mặc nhiên cụ sai. Luật quy định việc vượt thế nào là an toàn cho tất cả các loại đường, không phân biệt đường thủ đô hay đường xã, ko phân biệt đường nhiều xe hay ít xe. Nên nếu chiếu theo luật, thì chỉ có thằng xe Bus đúng và có thể cả ông xe máy tội nghiệp nữa, còn đâu lên phường thì cả 2 cụ đều sai.
Trường hợp 2 cụ đi trên 2 làn dành cho xe con, thằng xe máy chen vô thì thằng xe máy sai, 2 cụ tự hòa giải, cùng lắm là kéo cái xe máy lên phường mà bắt đền.
Em dự chỉ có nấy trường hợp là về lý.
Cụ nói có lý.

Em cerato sai vì vượt xe bus khi đằng trước có xe máy.
Chủ thớt sai khi vượt cerato trong khi cerato đang vượt xe khác.
Xe máy có thể không sai vì vị trí xe máy khi Cerato phải đánh lái tránh có thể vẫn ở làn phải, thậm chí ở làn trái cũng không sai vì đường Cầu Giấy ko phân làn theo loại phương tiện.
Cuối cùng đường Cầu giấy tương đối hẹp mà rất đông phương tiện, chỉ có hai làn mà chủ thớt đi thành hàng ba để vượt là sai và thiếu kinh nghiệm.

Nếu nói về trách nhiệm thì:
Chủ thớt phải đền Cerato vì đã không làm chủ tốc độ, va chạm vào xe khác.
Cerato phải đền xe máy nếu gây thiệt hại cho xe máy.
Bảo hiểm đền cho chủ thớt do chủ thớt thiếu quan sát tự gây hư hại xe của mình nếu chủ thớt có mua bảo hiểm, nếu không mua thì tự chịu.

Chỉnh sửa cuối:

binhxii

Xe hơi
Ngày xưa em mới lái cũng có lần bị giống như cụ chủ. Nhưng là ở đường 5, em định vượt xe tải và xe tải đã nhường tuy nhiên do vượt chậm và phía trước xe tải lại có xe đang đỗ nên bất ngờ xe tải nhào đầu ra, cũng may em phanh kịp nên thành xe tải chỉ quệt vào gương phải và không vấn đề gì. Sau này em mới thấy muốn vượt thì phải quan sát cả phía trước xe định vượt xem nếu không có vướng thì mới an toàn cụ ạ.