[Xin giúp đỡ] Chảy dầu ở cụm thắng sau xe SH2012

kuti'

Xe tải
Hi các bác,
tình hình là con xe nhà em mới chạy được hơn 100km nhưng hôm nay mới phát hiện ra xe có hiện tượng thấm dầu ở cụm phanh sau.
Dầu phanh loang ố đen cả một mảng ở cụm phanh sau (chỗ gần mấy con ốc được chụp bằng cái chụp bằng cao su mà các bác thợ hay tháo ra để xả air ?!)
Mới đầu em tưởng do mấy hôm trời mưa đi nước rỏ từ bánh xuống nhưng 2 hôm nay trời khô ráo mà thấy vệt ố đấy vẫn còn mới biết là do dầu thấm ra.
Còn cũng không rõ nó bị dò ở đâu.
Các bác có kinh nghiệm thì bắt bệnh giúp em xem nó có thể bị do cái gì để mấy hôm nữa em đem ra head để nó ktra nhá. Mà cũng ko rõ cái này có được bảo hành không nữa.
Cám ơn các bác nhiều.

minhcan

Xe hơi
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
cụ mang ra tiệm cho nhanh chứ hỏi trên OF xong thì k có xe mà đi, mà bệnh tình còn nặng hơn ak

kuti'

Xe tải
cụ mang ra tiệm cho nhanh chứ hỏi trên OF xong thì k có xe mà đi, mà bệnh tình còn nặng hơn ak
Thì tất nhiên là e sẽ mang ra ngoài Head chứ.
Nhưng mà em thuộc loại gà không biết gì, head thì cũng chỗ có thợ giỏi nhưng không thiếu thợ lởm
Gặp thợ ngon thì may, còn nếu không mình nên tham khảo 1 vài nguyên nhân của chiệu trứng bệnh để có gì còn chém với thợ được chứ làm sao tin hoàn toàn lời thợ được.
Nói như bác thì mấy cái diễn đàn này để làm gì bác ợ.

philongcar

Xe tăng
lỗi đấy xe mới mua sẽ đc bảo hành cụ iên tâm
chắc mấy bác lắp ráp lắp hở dây dẫn dầu thôi

Vicky999

Xe hơi
Trường hợp xe bác rất hiếm . Bác nên ra head kiểm tra, nó sẽ bảo hành thay cho bác cái khác nếu do lỗi sx, còn nếu bị phá hoại chích lủng dây dầu hay bẻ gãy co nối vô heo dầu để chôm heo dầu của kẻ cắp thì bác nên thay.

kuti'

Xe tải
lỗi đấy xe mới mua sẽ đc bảo hành cụ iên tâm
chắc mấy bác lắp ráp lắp hở dây dẫn dầu thôi
Trường hợp xe bác rất hiếm . Bác nên ra head kiểm tra, nó sẽ bảo hành thay cho bác cái khác nếu do lỗi sx, còn nếu bị phá hoại chích lủng dây dầu hay bẻ gãy co nối vô heo dầu để chôm heo dầu của kẻ cắp thì bác nên thay.
Cám ơn các bác đã trả lời,
Nhưng trường hợp của em chắc không phải do dây dẫn dầu vì khu vực dây dẫn dầu nối với cụm thắng ko thấy vệt dầu loang.
Kiếm tạm cái hình up lên cho các bác xem giúp.

Nó loang ở khu vực có cái ốc được chụp mũ cao su (em khoanh đỏ), hình như là ốc xả dầu thừa .
Em kiểm tra thấy nó vặn chặt rồi mà sao vẫn bị loang nhỉ, hix.

nha37

Xe đạp
Chắc bị xì dầu ở ốc xã gió rồi, bác mau đem ra head bảo họ kiểm tra lại đi, dầu thắng làm rỉ xét kim loại dữ lắm đó bác ơi

Mr_Top

Xe tải
Cứ ra HEAD cho nhanh còn BH mà :))

xeôm2banh

Xe đạp
Ra head thắng lợi trần quang khải ý bác, thợ ở đó đông mà em thấy tay nghề của họ cơ bản là ổn.bác nên đến vào khoảng 8h sáng ý, lúc đó vắng khách, thợ nhiệt tình cực kỳ luôn

Dream_29c1_1072

Xe buýt
Cái đó là lỗ xả không khí ( xả air)bạn ạ siết lại là xong thôi

minhcan

Xe hơi
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
trường hợp 1 à do quá trình xả e thợ làm hỏng gien bắt ốc của củ phanh, trường hợp này cụ xử lí bằng cách thay củ phanh hoặc dùng loại sơn chịu nhiệt để bít lại.
trường hợp 2 là hỏng ốc dầu thì cụ thay ốc là xong
trường hợp 3 là do thợ xả dầu thị chảy xuống mà cụ chưa lau sạch nên vẫn còn. e nghĩ khả năng cao nhất là trường hợp 1. cụ cứ đi 1 thời gian xem còn xì dầu k, nếu xì nhiều khiến bóp phanh k ăn thì thay, còn nếu k thì cứ để thế mà đi, nhớ dùng sơn chịu nhiệt

kuti'

Xe tải
trường hợp 1 à do quá trình xả e thợ làm hỏng gien bắt ốc của củ phanh, trường hợp này cụ xử lí bằng cách thay củ phanh hoặc dùng loại sơn chịu nhiệt để bít lại.
trường hợp 2 là hỏng ốc dầu thì cụ thay ốc là xong
trường hợp 3 là do thợ xả dầu thị chảy xuống mà cụ chưa lau sạch nên vẫn còn. e nghĩ khả năng cao nhất là trường hợp 1. cụ cứ đi 1 thời gian xem còn xì dầu k, nếu xì nhiều khiến bóp phanh k ăn thì thay, còn nếu k thì cứ để thế mà đi, nhớ dùng sơn chịu nhiệt
Cám ơn bác, để cuối tuần e mới dắt xe ra head xem được.
Giờ e vừa mởi rửa sạch củ phanh xong. Chạy 4-5 hôm xem dầu còn loang ra nữa không.
Hy vọng nó ở trường hợp 3 thì đỡ mệt mỏi.
Các ơn các bác đã tư vấn.

nguoitinhmuadon

Xe đạp
Cám ơn bác, để cuối tuần e mới dắt xe ra head xem được.
Giờ e vừa mởi rửa sạch củ phanh xong. Chạy 4-5 hôm xem dầu còn loang ra nữa không.
Hy vọng nó ở trường hợp 3 thì đỡ mệt mỏi.
Các ơn các bác đã tư vấn.
Tình hình thế nào rồi ạ, e đang ngóng tin xem

Piaggio Junior

Xe điện
Khả năng cao là chưa được siết chặt thôi cụ ạ , k có chuyện chờn gien được chỗ đó đâu ạ , có siết đến toét hết giác ốc cũng chả chờn được , cụ lấy khẩu 8 siết lại chút xem có lỏng k .

hd phuc

Xe đạp
xe gấu nhà em cũng có hiện tượng con ốc có chụp cao su bị ẩm ướt nhưng không nhiều còn chỗ khác thì khô. Vì mấy hôm trời mưa bẩn không để í, qua vụ này lau khô xem sao

kuti'

Xe tải
Khả năng cao là chưa được siết chặt thôi cụ ạ , k có chuyện chờn gien được chỗ đó đâu ạ , có siết đến toét hết giác ốc cũng chả chờn được , cụ lấy khẩu 8 siết lại chút xem có lỏng k .
Hôm nay em đi ra head trình bày với thợ.
Săm soi 1 lúc rồi lấy tròng ra siết lại.
Nhưng vì được siết chặt sẵn rồi nên đ.chí ấy phải nới ra rồi mới siết lại.
Bảo em về rửa lại rồi theo dõi xem sao.
Em thấy ban đầu ốc đã khá chặt rồi nên không hi vọng lắm vào thao tác kiểm tra ốc hôm nay.
Cứ thử để vài hôm nữa xem sao vậy.

htaduc

Xe tải
xe em y hệt xe cụ . có dầu ngấm ra ở ốc xả e. đi lên head cũng xiết lại ốc , rồi rửa xe lau khô chỗ ngấm dầu hôm nay vẫn thấy hơi ngấm ra. để mấy hôm nữa rửa tiếp rồi đến 500km đi thay dầu kiểm tra cả thể vậy . xe cụ chủ có hết dầu ngấm ko ????

Piaggio Junior

Xe điện
Em thấy ban đầu ốc đã khá chặt rồi nên không hi vọng lắm vào thao tác kiểm tra ốc hôm nay.
Chắc bị bẩn dính ở chỗ đầu hình côn thôi , hy vọng xe cụ không sao .

độc

Xe hơi
Vụ này thì em trước làm ở HD cũng gặp nhiều rồi >>>
Bác nên mang ra Head vì ngoài đó họ có đầy đủ đồ hơn .
Cách làm : Tháo hẳn con ốc xả khí ra K/T xem đầu côn có bị lỗi không , hay có các vật bẩn khi lắp ráp vô tình có tại phần côn nên gây ra hiện tượng thấm dầu . Lau sạch hoặc nếu có vết thì lấy ráp mịn số 0 xoa nhẹ rồi lắp vào . Em bảo đảm nếu ốc còn xiết dc chặt như bác đã nói trên thì 100% là ok .

nolforever2003

Xe tăng
Thì tất nhiên là e sẽ mang ra ngoài Head chứ.
Nhưng mà em thuộc loại gà không biết gì, head thì cũng chỗ có thợ giỏi nhưng không thiếu thợ lởm
Gặp thợ ngon thì may, còn nếu không mình nên tham khảo 1 vài nguyên nhân của chiệu trứng bệnh để có gì còn chém với thợ được chứ làm sao tin hoàn toàn lời thợ được.
Nói như bác thì mấy cái diễn đàn này để làm gì bác ợ.
Cụ nói như chữ ký của kụ, khó nghe vãi ***