Xin các bác kinh nghiệm đi hạ long

Bachthang

Xe buýt
Em chưa đi hạ long bao giờ cả, năm nay đang tính đi nhưng f2 còn bé mới 15 tháng, bác nào đi cókinh nghiệm chia sẽ em với. Thank các bác.

chip&moon

Xe tăng
Hạ Long thì gần và đơn giản mà cụ.
Bé 15 tháng đi tốt, khoảng cách 165km, đi mất 3h30'. Đi theo QL1 qua Bắc Ninh, rẽ Phả Lại, Sao Đỏ, Đông Triều, Uông Bí, Hạ Long.
Tuân thủ tốc độ và đè vạch, xxx Hải Dương thì dễ, xxx Quảng Ninh thì khó.
Đoạn từ Uông Bí xuống Hạ Long đang làm nên đường hơi xấu.

Nghỉ thì vào Tuần Châu hoặc ra Bãi Cháy. Tuần Châu thì hơi buồn. Không vào dịp lễ thì cũng không đông lắm, không sợ cháy phòng.
Ăn thì vào Cua Vàng, Ngọc Sương.
Hoặc sang bên Hồng Gai có nhà bè Hồng Đậm.

Sơ qua vậy thôi vì những khu DL phát triển thì dễ mà.

MrMilan

Xe điện
Ăn bên Hạ Long có Linh Chi, Thảo Vân, Hương Duyên, bè cột 5, laptop 2 và một loạt nhà hàng ở đó, giá cả same same nhau, ko sợ bị chém như bên Bãi Cháy
Nếu cụ có xe ô tô thì nghỉ bên Hòn Gai cho nó lành, ăn uống tiện và giá cả rẻ hơn

minhmo

Xe cút kít
Cụ nên đi theo QL5 đến Phú Thái, rẽ vào Kim Môn - Hoàng Thạch - Mạo Khê, cung đường này đi dễ và gần hơn đi qua Phả Lại. Chỉ cần lưu ý và tuân thủ biển tốc độ.

Bachthang

Xe buýt
Em cảm ơn các bác nhiều nhưng ở bãi cháy thích hơn hay đi đảo cô tô hơn ạ? Vì em muốn cả tắm biển nữa.

WHITE TIGER

Xe container
Em cảm ơn các bác nhiều nhưng ở bãi cháy thích hơn hay đi đảo cô tô hơn ạ? Vì em muốn cả tắm biển nữa.

Nói chung cái nào càng xa càng hơn.Nhưng trình nếu đi trẻ nhỏ thì không nên vì ra ngoài đó 1 tháng chỉ có 2 ngày biển lặng còn lại sóng cao từ 1,5 mét trở lên khi ra Cửa Đối

puredoll

Xe điện
E đang định cho cả nhà đi du lịch Hạ Long bằng tầu du lịch trên Vịnh, đã có Cụ nào đi chưa ạ? Cho E xin ít kinh nghiệm

14D5555

Xe hơi
Bác đi Cầu Thanh Trì, Quốc Lộ 1, Phả Lại, Sao Đỏ, Đông Triều cho em nhờ.
Đi Phú Thái đoạn qua QL5 lắm xe "Container" nên không đi nhanh được. Qua Phú Thái đường bé, nhiều biển 30,20.
Cầu Thanh Trì, QL1, bác tít hết sức có thể. Rẽ vào đường Phả Lại chú ý XXX ở thị trấn Phả Lại, vào Sao Đỏ chú ý xxx Hải Dương chuyên bắn đè vạch tốc độ ở trị trấn Sao Đỏ. Về Hạ Long bây giờ đang làm đường nên xxx chuyên bắn ở đoạn đầu của trạm cân tốc độ giới hạn 40, cây xăng Trường Hải - Tuần Châu.
Nói chung chú ý biển báo, không đè vạch. Cứ từ từ khoảng 3,5 đến 4 tiếng về đến nơi.
Ăn, nên ăn ở Hòn Gai (Hạ Long). Tránh ăn ở Bãi Cháy.
Chơi ở Tuần Châu tránh chơi ở Bãi Cháy.
Giá cũng same same như nhau thôi. Hỏi trước khi ăn.

Pumzen

Xe ba gác
Đến Hạ long,k đi du lịch bằng thuyền,coi như chưa đến Hạ long. Trước mắt cụ cứ đi đi, đến đó rồi mình tự tìm hiểu,nếu đoàn của mình ít người ( 20 ng trở xuống) thì mình ra bến mua vé theo ng. Còn đông thuê hẳn 1 thuyền đi,kinh phí như nhau thôi, đi thuyền, phong cảnh tuyệt đẹp,vào tham quan động,đảo,bè nuôi cá( có thể mua ăn luôn trên thuyền,nhớ mang cân theo,vì hội đó cân điêu khủng khiếp) nói tóm lại,cụ chưa đi, k thể tả hết đc! Trải nghiệm đi!

Bachthang

Xe buýt
Em vodka cho tất cả các cụ rùi ợ.

sangsang

Xe hơi
Em chưa đi Cô Tô bao giờ, năm ngoái tìm hiểu thông tin thấy dịch vụ ở đảo cũng còn hạn chế nên em nghĩ f2 còn bé thì nên đi Hạ Long cho lành, đỡ vất vả cả nhà :)

Em chưa đi hạ long bao giờ cả, năm nay đang tính đi nhưng f2 còn bé mới 15 tháng, bác nào đi cókinh nghiệm chia sẽ em với. Thank các bác.

Minhdung

Xe đạp
Em định đi Hạ Long cuối tuần này. Cho em hỏi nhà có trẻ con nên muốn thuê tàu nào an toàn chút, và liệu nếu mua vé đi tàu thăm vịnh thì có thời gian để tắm ở bãi Ti-tốp không ạ? các cụ hay đi tàu kiểu gì ạ? Các tàu mấy sao có nhận khách ở bến không ạ? Em tự đi bằng ô tô và đã có khách sạn. Tks các cụ.

Pumzen

Xe ba gác
Em định đi Hạ Long cuối tuần này. Cho em hỏi nhà có trẻ con nên muốn thuê tàu nào an toàn chút, và liệu nếu mua vé đi tàu thăm vịnh thì có thời gian để tắm ở bãi Ti-tốp không ạ? các cụ hay đi tàu kiểu gì ạ? Các tàu mấy sao có nhận khách ở bến không ạ? Em tự đi bằng ô tô và đã có khách sạn. Tks các cụ.
Đến Hạ long,cứ ra bến tàu,hỏi được ngay. Không nên thuê thuyền nhỏ của ng dân bản xứ ở đấy. Vào mua vé tại bến đàng hoàng. Những tàu chở khách này rất to và an toàn( họ có bảo hiểm) đi thuyền thăm thú các đảo, nhà thuyền đã có lịch trình, tắm ở Ti-tốp khoảng 45'.

Minhdung

Xe đạp
Đến Hạ long,cứ ra bến tàu,hỏi được ngay. Không nên thuê thuyền nhỏ của ng dân bản xứ ở đấy. Vào mua vé tại bến đàng hoàng. Những tàu chở khách này rất to và an toàn( họ có bảo hiểm) đi thuyền thăm thú các đảo, nhà thuyền đã có lịch trình, tắm ở Ti-tốp khoảng 45'.
Cám ơn bác Pumzen nhiều ạ :)

mua_t7

Xe hơi
Cuối tuần này em cùng gấu và F1 mơi 14 tháng tuổi cũng đi. Nhà em tự tổ chức chứ ko đi theo tour.
Các cụ cho em hỏi là nên ở khách sạn tại Bãi Cháy rồi mua vé đi tàu thăm vịnh hay ở Tuần Châu?
Em dự sẽ đi 3 ngày 2 đêm và lộ trình là: Hà Nội -> Bãi Cháy -> Đi tàu thăm vịnh -> tối đi chơi đảo Tuần Châu... (vì F1 còn nhỏ nên ko đi leo núi và di chuyển nhiều được)
Các cụ có kinh nghiệm tư vấn dùm em cái chỗ ăn chỗ ở và chỗ chơi với nhé
Thanks.

vietau2012

Xe điện
303-A12 KTTVPCP, Phương Mai, Đống Đa, Hà Nội
Cuối tuần này em cùng gấu và F1 mơi 14 tháng tuổi cũng đi. Nhà em tự tổ chức chứ ko đi theo tour.
Các cụ cho em hỏi là nên ở khách sạn tại Bãi Cháy rồi mua vé đi tàu thăm vịnh hay ở Tuần Châu?
Em dự sẽ đi 3 ngày 2 đêm và lộ trình là: Hà Nội -> Bãi Cháy -> Đi tàu thăm vịnh -> tối đi chơi đảo Tuần Châu... (vì F1 còn nhỏ nên ko đi leo núi và di chuyển nhiều được)
Thanks.
Cụ còn lịch đi Hạ Long cuối tuần không? Cụ mang vợ 2 đi phục vụ gia đình thì nên nghỉ ở Bãi Cháy vui hơn. Có thể đi thăm vịnh 4 tiếng. Tối xe ra Tuần Châu chơi. Còn 1 tối thì chơi Bãi Cháy. Chứ nghỉ lại Tuần Châu, tiện tắm biển sạch hơn và khu vui chơi gần đó nhưng ngược lại ăn uống và các hoạt động buổi tối hạn chế hơn ở Bãi Cháy.
Nếu nghỉ Bãi Cháy các KS 4 sao giờ đang có KM mùa hè cho khách VN nên tầm < 1,3 triệu là cụ ở hạng 4 sao tốt rồi.

mua_t7

Xe hơi
Cảm ơn cụ đã chỉ dẫn. Cháu đành phải hoãn chuyến đi lại vì mưa bão kinh quá. Có thể cuối tuần sau cháu lại mới lên đường.

daolan

Xe tải
Thanks.
Nhà em cũng vừa đi Hạ Long về hồi tháng 6, chắc giống nhà cụ/mợ, nhà em tự tổ chức đi, em viết chi tiết trong blog của em, cụ/mợ tham khảo thêm nhé
http://my.opera.com/daolan/blog/show.dml/63856792 Ngày 1: Hạ Long - Tuần Châu
http://my.opera.com/daolan/blog/show.dml/63857542 Ngày 2: Hạ Long - Hòn Gai - Vịnh Hạ Long
Ngày 3 nhà em chỉ đi chợ, tắm biển rồi trưa là trả phòng rồi đi về, Ngày 1 nhà em khởi hành từ Hà Nội - Hải Phòng (thăm họ hàng) rồi mới vào Hạ Long

llavie

Xe tải
Nhà cháu vừa đi Hạ Long về đợt 2.9 rồi. Đi có 2 ngày 1 đêm và có trẻ nhỏ nên ko ra Vịnh được. Có ít kinh nghiệm cho các cụ mợ đi lần sau nhé. Nhà cháu bị lạc mất tổng cộng 45km đường nên mất 6 tiếng mới đến Hạ Long. Dọc đường dừng ở quán Xòe- Chí Linh, Sao đỏ. Quán này ăn ngon mà giá rổ rẻ ko ngờ ạ.
Nhà cháu ở khu Cái Dăm, Ksan New star Hotel cũng được, sạch sẽ. Nếu các cụ mợ ở lâu hơn thì nên ở 4*, có bể bơi sẽ thích hơn ạ. Nhà cháu thấy cái Lotus Royal gì đấy trông cũng đẹp. Nghỉ ngơi đến 3h chiều, phi xe ra bãi tắm Hoàng Gia (?) cho các con chơi cát, tắm biển. Sau đó về lại KS, ăn ở nhà hàng Cua Vàng ngay gần đấy. So với Thiên Anh thì nhà cháu thấy Cua Vàng hơn hẳn về thái độ phục vụ và lịch sự, giá rổ ko chênh nhau là mấy. Ăn ở Thiên Anh trông lộn nhộn, gọi cơm canh cho bé ăn trước, giục như giục đò mất 3 lần thì sau 1 tiếng mới có cơm và canh. Nhân viên thái độ ko đc thiện cảm cho lắm. Còn đồ hải sản ở đây thì cũng ngon và phải chờ lâu quá. Nhưng nhà mình vẫn vote cho Cua vàng :)
Ăn tối xong cả nhà đi Tuần Châu, Các cụ mợ nên đến lúc 8h để kịp cho con xem cả Nhạc nước và Cá heo nhé.
Cạnh KS có Plaza, cho các bé sang đấy chơi cũng đc. Nói chung là ở khu này đi lại thuận tiện lắm ạ.

ntq0402

Xe máy
Thanks.
Em cần 1 số thông tin giống cụ này. Gia đình em đi 3 ngày 2 đêm. Nhờ các cụ tư vấn chi tiết chút ạ. Thánk các cụ