Xin các bác ít kinh nghiệm đi lái đường đèo núi

Anhtu99

Xe hơi
Em sắp phải đi đường đèo núi hiểm trở đoạn Phan rang - Đà lạt nhưng chưa có kinh nghiệm xin các bác chỉ giáo ạ.Nhất là mấy đoạn đèo núi dốc hay bị trôi xe và tắt máy thì phải làm sao ạ .Em đi xe số sàn các bác ạ

muadem

Xe cút kít
Lí thuyết cứ lên dốc số nào thì xuống dốc số đó (kể cả AT và MT - nếu AT thì phải biết chuyển S hoặc M + -), chỉ nhắp phanh để cưỡng tốc độ, không rà phanh liên tục. Vào cua đường đèo cụ không được lấn làn, chủ động ngớt ga hoặc phanh khi tầm nhìn hạn chế. Tốc độ thấp hơn cho phép, quan sát biển báo nguy hiểm: dốc, vực, đá lở, ...

Anhtu99

Xe hơi
Lí thuyết cứ lên dốc số nào thì xuống dốc số đó (kể cả AT và MT - nếu AT thì phải biết chuyển S hoặc M + -), chỉ nhắp phanh để cưỡng tốc độ, không rà phanh liên tục. Vào cua đường đèo cụ không được lấn làn, chủ động ngớt ga hoặc phanh khi tầm nhìn hạn chế. Tốc độ thấp hơn cho phép, quan sát biển báo nguy hiểm: dốc, vực, đá lở, ...
Cám ơn bác nhưng em chưa đi xe số sàn bao giờ nên nghe mọi người nói cũng hơi sợ haha

Vic.nolak

Xe hơi
E đc nghe lại là lên số nào xuống số đó.

anhtho

Xe ngựa
Em sắp phải đi đường đèo núi hiểm trở đoạn Phan rang - Đà lạt nhưng chưa có kinh nghiệm xin các bác chỉ giáo ạ.Nhất là mấy đoạn đèo núi dốc hay bị trôi xe và tắt máy thì phải làm sao ạ .Em đi xe số sàn các bác ạ
Chít dở, xuống dốc mà trôi xe với cả tắt máy là dễ tèo lắm. Đừng bao giờ để tắt máy, có nghĩa là xuống dốc không cắt côn hoặc về mo.
Nếu bị chết máy thì hãy về số phù hợp để xe nổ máy lại.
Nhớ rằng chết máy sẽ đi kèm với mất trợ lực phanh và trợ lực lái. Trừ những xe đời Tống thì em ko rõ

Hoàng_Phú Thọ

Xe container
Xe số sàn thì chỉ sợ lên dốc vướng gì đó cụ phải dừng, không quen chân côn có thể chết máy tụt xe, cụ kiểm tra tăng phanh đỗ tập đề pa là ổn. Xuống dốc cụ về số nhỏ, chạy hơi gằn máy chút nhưng duy trì phanh bằng số, chỉ đệm phanh để tốc độ dưới 40km/h , nhấp phanh chừng 5 giây nhả ra ngay không để nóng quá mất phanh. Lên dốc thì đương nhiên cụ phải chạy đúng số mới đi được. Nghiêm cấm ra mo hoặc tắt máy thả trôi như xe máy là tự sát đấy.

huyv005

Xe đạp
Cụ Hoàng - Phú Thọ nói chuẩn rồi. Xe số sàn khi xuống dốc = phanh số dễ hơn và hiệu quả nhanh hơn xe AT đó. Xe AT khi phanh số vẫn có độ trôi hơn chút. Đổ đèo theo kinh nghiệm em cứ để số MT ở 2 hoặc 3 gì đó tùy theo độ dốc và tốc độ xe lao dốc. Đổ đèo đường thẳng hoặc tương đối thẳng thì để xe chạy tốc độ 40 còn đc cứ có khúc cua nhất định bác phải nhấp / tớp phanh cho nó về 20-30 cho chắc vì còn đề phòng chỗ che khuất tầm nhìn

Pvsc

Xe ba gác
Kiếm đoạn đèo núi dễ chạy gần nhà mà tập đi cụ,
PR ĐL chưa quen chạy cũng ghê :)

Thắng Trịnh Đức

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
s.net.vn
cụ mang xe qua em với cụ đi =))))))

Anhtu99

Xe hơi
Cụ Hoàng - Phú Thọ nói chuẩn rồi. Xe số sàn khi xuống dốc = phanh số dễ hơn và hiệu quả nhanh hơn xe AT đó. Xe AT khi phanh số vẫn có độ trôi hơn chút. Đổ đèo theo kinh nghiệm em cứ để số MT ở 2 hoặc 3 gì đó tùy theo độ dốc và tốc độ xe lao dốc. Đổ đèo đường thẳng hoặc tương đối thẳng thì để xe chạy tốc độ 40 còn đc cứ có khúc cua nhất định bác phải nhấp / tớp phanh cho nó về 20-30 cho chắc vì còn đề phòng chỗ che khuất tầm nhìn
cám ơn cụ nhiều đã cho e thêm kinh nghiệm

hoangngoctrang312

Xe đạp
em cũng ngại đi đường đồi núi lắm nên cung ko biết cái j các cụ cho em xin hóng kinh nghiệm với

ltcuc

Xe tải
Đi đường đèo núi trên hết là dự bình tĩnh, tỉnh táo để xử lý tình huống. Xe số sàn xuống dốc bằng phanh dễ hơn xe số tự động.

pqh.acc

Xe hơi
AT hay MT thì cũng lên dốc bằng số và xuống dốc bằng số, AT đỡ hơn là lên dốc chỉ cần đạp ga (ông nào xót xe thì về số bằng tay, gạt "-" hoặc 3,2,1 tùy xe) còn xuống dốc nếu trôi nhanh quá chỉ cần đệm phanh rồi gạt "-" để về số thấp hơn (hoặc về 3,2,1 tùy xe) để xe khi thả chân ga xuống dốc ko chạy quá nhanh. MT thì cần thêm kỹ năng lúc lên dốc nếu gặp tình huống phải dừng lại thì phải có kỹ năng khởi hành ngang dốc (khi học đã được các thầy dạy rồi), khi di chuyển lên dốc chậm (tắc đường) phải có kỹ năng phối hợp chân côn và chân ga (xe khỏe thì khỏi cần ga, cứ côn sâu thì xe đi chậm, thả ra xe đi nhanh, có 1 điểm xe sẽ dừng lại). Còn xuống dốc thì nếu thấy xe trôi nhanh phải đạp phanh rồi nhanh chân côn và về số thấp, luống cuống có khi ko về được số thấp là toi :)) . Túm lại em thấy AT đi đường đèo dễ hơn ;))

phonglinhgems

Xe buýt
270 Hai Bà Trưng, Hùng Vương, Phúc Yên, Vĩnh Phúc
Website
phongthuyhomang.vn
bác nói quá chuẩn, đi đường núi thì cứ bám đường bên mình mà đi đừng có lấn đường

lmt2018

Xe hơi
Xe AT, e lên tự động. Khi xuống e gạt sang S chạy số 1-2, cảm giác như xe số cụ ah

quyen242

Xe đạp
Xe số sàn thì chỉ sợ lên dốc vướng gì đó cụ phải dừng, không quen chân côn có thể chết máy tụt xe, cụ kiểm tra tăng phanh đỗ tập đề pa là ổn.