Xét về góc độ kinh tế có nên mua xe có dung tích từ 1.5 trở xuống trong giai đoạn hiện nay ?

xehoi70

Xe máy
Chào cả nhà! Mình cũng đang muốn mua một chiếc xe có dung tích 1.5. Tuy nhiên theo dự thảo bổ xung thuế tiêu thụ đặc biệt (ttdb) có hiệu lực từ 01/07/2016 thì giá xe có sự chênh lệnh đáng kể, mình xin trình bầy cụ thể như sau :
- giả sử xe nhập khẩu ở các nước ASEAN và cơ sở tính thuế ttdb không đổi
- giá xe sau khi nộp lệ phí trước bạ năm 2015 sẽ là
1) gọi giá gốc của xe là: a
2) thuế NK 50% là : 0.5a
3) cơ sở tính thuế Ttdb :1+2=1.5a
4) thuế ttdb 45%:3×0.45=1.5a×0.45=0.675a
5) cơ sở tính thuế gtgt :1+2+4=
a+0.5a+0.675a=2.175a
6) thuế gtgt 10%: 0.2175a
7) cơ sở tính lệ phí trước bạ :5+6=
2.3925a
8) giá xe sau khi nộp lệ phí trước bạ : 7)×1.12=2.3925a ×1.12= 2.6796a
-tương tự như trên và năm 2016 thuế NK là 40%, thuế ttdb theo phương án 30% , gía xe sau lệ phí trước bạ là: 2.269244a
10) số chênh lệch tương đối giữa 2016 và 2015 sau lệ phí là:(2.269244a/2.6796a)×100%=
84.6897%
Một sự chênh lệch ko nhỏ phải ko mọi người . Giá xe nhập giảm thì xe sx trong nước cũng điều chính giảm tương ứng
Vd:giá sau thuế gtgt xe năm 2015 là 610.000.000d, sau khi nộp lệ phí là 683.200.00
Đến 01/07/2016 cũng xe đấy sau khi nộp lệ phí là :683.200.000×84.6897%=
578.600.009
-chưa kể trong giai đoạn hiện nay một số hãng tăng giá do điều chỉnh tỷ giá
Chính vì thế mà mình vẫn lăn tăn chưa quyết định được có lên mua xe trong thời điểm nay, hay để chờ thông qua dự thảo bổ xung luật tttdb. Xin mọi người đóng góp giúp
Mong các cụ nếu chưa vội mà có ý định mua xe thì cũng lưu tâm vấn đề mình đưa ra nhé
Không biết cách tính và so sánh của mình có đúng ko . Đây là bài viết đầu tiên của mình mong các cụ thông cảm.

SIDECAR

Xe điện
Website
www.facebook.com
cụ nên mua xe 1500 cc trở xuống vì
đến khi hạ thuế thì nhà nước sẽ đánh thuế môi trường cho các xe ô tô , vì thế xe 1500 cc sẽ bị đanh thuế ít hơn so với các xe trên 1500 cc. Như vậy xét về mặt kinh tế nuôi xe lâu dài thì 1500 cc lợi hơn xe cao hơn 1500 cc. Còn cụ cứ chờ mãi thế thì suốt đời chờ thôi ợ

xehoi70

Xe máy
đến khi hạ thuế thì nhà nước sẽ đánh thuế môi trường cho các xe ô tô , vì thế xe 1500 cc sẽ bị đanh thuế ít hơn so với các xe trên 1500 cc. Như vậy xét về mặt kinh tế nuôi xe lâu dài thì 1500 cc lợi hơn xe cao hơn 1500 cc. Còn cụ cứ chờ mãi thế thì suốt đời chờ
đến khi hạ thuế thì nhà nước sẽ đánh thuế môi trường cho các xe ô tô , vì thế xe 1500 cc sẽ bị đanh thuế ít hơn so với các xe trên 1500 cc. Như vậy xét về mặt kinh tế nuôi xe lâu dài thì 1500 cc lợi hơn xe cao hơn 1500 cc. Còn cụ cứ chờ mãi thế thì suốt đời chờ thôi ợ
Cám ơn cụ! Tuy nhiên đi lại của mình cũng không nhiều, hơn nữa tg luật có hiệu lực cũng chưa đầy một năm. Chính vì vậy mình mới lăn tăn, tạm thời cứ chờ thông qua xem đã

mô kích

Xe điện
Website
phukienhonda.net
Nhu cầu đi lại ko nhiều thì tốt nhất đừng bao giờ mua xe cụ ạ, hoặc đợi đến lúc giá rẻ như ở bển hãy múc

xehoi70

Xe máy
Nhu cầu đi lại ko nhiều thì tốt nhất đừng bao giờ mua xe cụ ạ, hoặc đợi đến lúc giá rẻ như ở bển hãy múc
Đi lại không nhiều không có nghĩa là không đi, và tôi cũng không bao giờ hy vọng như xe ở một số nước. Tuy nhiên trong khoản tg chưa đầy 1 năm mà chỉ có khoảng 600t đã giảm khoảng 100t, trong điều kiện kt cũng không phải dư dả thì cũng là điều đáng cân nhắc cụ ạ

longpn

Xe hơi
Em thấy cụ đã tính toán chi li như thế này thì tốt nhất là tiếp tục chờ. Bao giờ thuế giảm + cụ có nhu cầu đi ô tô thay xe máy thì hãy mua xe. Còn chắc chắn là nhà nước sẽ không thông qua dự thảo này sớm đâu. Nếu thông qua từ bây giờ thì gần như toàn bộ các dòng xe chủ lực của các hãng xe tại VN như vios, yaris của Toyota, morning, rio - i10, i20 của kia-hyundai, mazda2,3 của mazda đều đóng băng giao dịch vì Khách hàng k mua nữa chờ giảm thuế. Chắc có thông qua cũng phải dền dứ đến sau tết

xehoi70

Xe máy
Em thấy cụ đã tính toán chi li như thế này thì tốt nhất là tiếp tục chờ. Bao giờ thuế giảm + cụ có nhu cầu đi ô tô thay xe máy thì hãy mua xe. Còn chắc chắn là nhà nước sẽ không thông qua dự thảo này sớm đâu. Nếu thông qua từ bây giờ thì gần như toàn bộ các dòng xe chủ lực của các hãng xe tại VN như vios, yaris của Toyota, morning, rio - i10, i20 của kia-hyundai, mazda2,3 của mazda đều đóng băng giao dịch vì Khách hàng k mua nữa chờ giảm thuế. Chắc có thông qua cũng phải dền dứ đến sau tết
Đã lấy ý kiến đóng góp cho dự thảo thì mình nghĩ chắc cũng thông qua trước tết dương lịch. Có như vậy các hãng mới có động thái điều chỉnh chứ cụ

huong v gia

Đi bộ
Để em tính cho...
-Mua vàng đi cụ. Đợi 1 năm sau: xe xuống vàng lên nhu cầu đi lại nhiều, cụ bán vàng mua xe mới chuẩn!

longpn

Xe hơi
Đã lấy ý kiến đóng góp cho dự thảo thì mình nghĩ chắc cũng thông qua trước tết dương lịch. Có như vậy các hãng mới có động thái điều chỉnh chứ cụ
Vừa rồi là quốc khánh, tiếp đến là đại hội các cấp, rồi họp QH cuối năm, kế hoạch 5 năm 2016-2020, rồi tổng kết năm, rồi đại hội. Đại hội xong là tết.
Trong một năm bầu cử như năm nay, bao nhiêu vấn đề trọng đại còn phải lo lắng thì dăm ba cái thuế này có cần phải làm không?
Trong khi thuế thông qua sớm không thấy ai được lợi cả, vì cả năm các hãng chỉ trông vào tết để bán hàng, giờ mà ra tin giảm thuế, thị trường đóng băng cho nửa năm thì các hãng có lobby để có quyết định sớm k?
Mà điều chỉnh thuế này chỉ ảnh hưởng đến nhu cầu thị trường của người tiêu dùng thôi. Thuế này là do người tiêu dùng nộp, hãng chỉ nộp hộ ng tiêu dùng chứ có ảnh hưởng gì đâu mà phải chuẩn bị với điều chỉnh?
Về năng lực sản xuất thì công suất của Toyota, Hyundai, Kia, Mazda ... đều đang gấp 2-3 lần so với sản lượng hiện tại. Nên nếu cầu có tăng đột biến thì hãng cũng sẽ sớm tăng công suất, làm thêm ca, chứ k phải tăng vốn đầu tư mở rộng nhà máy

xehoi70

Xe máy
Vừa rồi là quốc khánh, tiếp đến là đại hội các cấp, rồi họp QH cuối năm, kế hoạch 5 năm 2016-2020, rồi tổng kết năm, rồi đại hội. Đại hội xong là tết.
Trong một năm bầu cử như năm nay, bao nhiêu vấn đề trọng đại còn phải lo lắng thì dăm ba cái thuế này có cần phải làm không?
Trong khi thuế thông qua sớm không thấy ai được lợi cả, vì cả năm các hãng chỉ trông vào tết để bán hàng, giờ mà ra tin giảm thuế, thị trường đóng băng cho nửa năm thì các hãng có lobby để có quyết định sớm k?
Mà điều chỉnh thuế này chỉ ảnh hưởng đến nhu cầu thị trường của người tiêu dùng thôi. Thuế này là do người tiêu dùng nộp, hãng chỉ nộp hộ ng tiêu dùng chứ có ảnh hưởng gì đâu mà phải chuẩn bị với điều chỉnh?
Về năng lực sản xuất thì công suất của Toyota, Hyundai, Kia, Mazda ... đều đang gấp 2-3 lần so với sản lượng hiện tại. Nên nếu cầu có tăng đột biến thì hãng cũng sẽ sớm tăng công suất, làm thêm ca, chứ k phải tăng vốn đầu tư mở rộng nhà máy
Quốc gia nào chả nhiều việc hả cụ. Theo mình nếu thông qua thì vào kỳ họp quốc hội cuối năm đấy ( chỉ là ý kiến cá nhân của tôi thôi ). Điều mình muốn nói việc điều chỉnh của các hãng là giá bán kể từ khi luật thông qua dến khi có hiệu lực, để sao khỏi đóng băng . Tuy nhiên tôi chỉ đề cập ở góc Độ kt, chứ mua xe thì Nhiều Yếu tố cụ ạ, vd có cụ mua đi vài tháng bán lỗ tiền trăm là bt. Hơn nữa đây mới là dự thảo và còn chưa biết cs tính thuế ra sao

longpn

Xe hơi
Em thì thấy thời hạn của dự thảo là 1/7/2016 nên dự là sau đại hội các cụ nghỉ tết, tháng 3-4 sang năm họp QH thì quyết b-)

Quyết xong có hiệu lực sau 45 ngày là vừa zin

xehoi70

Xe máy
Quyết định sớm hay muộn thì hiệu lực thi hành cũng 7/2016. Khí đó có khi một loạt xe được nâng cấp cụ nhỉ?

hunterlc

Xe đạp
Cứ chờ khoảng 5 năm nữa cho rẻ hẳn thì mua cụ ạ... Giờ vẫn đắt lắm mua cẩn thận ko thay đổi chính sách thuế mất nhiều tiền lắm

SIDECAR

Xe điện
Website
www.facebook.com
tốt nhất đi ít thì cụ chủ thớt nên đi taxi cho tiết kiệm mua cái xe đâu phải ở cái giá ,mà tính chi ly như cụ thì , khi cụ nhìn các chi phí nuôi xe và các chi phí này thì chỉ tăng ko giảm và ko phải chờ QH duyệt thì cụ chắc cũng ko đủ kinh tế để nuôi xe đâu

xehoi70

Xe máy
tốt nhất đi ít thì cụ chủ thớt nên đi taxi cho tiết kiệm mua cái xe đâu phải ở cái giá ,mà tính chi ly như cụ thì , khi cụ nhìn các chi phí nuôi xe và các chi phí này thì chỉ tăng ko giảm và ko phải chờ QH duyệt thì cụ chắc cũng ko đủ kinh tế để nuôi xe đâu
Thưa cụ! Các chi phí mua xe tăng thì xe cũ cũng tăng, xe mới cũng tăng, cái đấy đã mua xe thì phải chấp nhận. Tuy nhiên chỉ trong tg ngắn mà giá một xe hạng B rất có thể chênh nhau hàng trăm triệu, thì tôi cho cũng nhiều người phải suy nghĩ như tôi ,vì chắc không phải ai cũng cũng tỷ phú như cụ để bỏ đi cái khoản tiền lớn như vậy mà cụ cho là chi ly.

SIDECAR

Xe điện
Website
www.facebook.com
Thưa cụ! Các chi phí mua xe tăng thì xe cũ cũng tăng, xe mới cũng tăng, cái đấy đã mua xe thì phải chấp nhận. Tuy nhiên chỉ trong tg ngắn mà giá một xe hạng B rất có thể chênh nhau hàng trăm triệu, thì tôi cho cũng nhiều người phải suy nghĩ như tôi ,vì chắc không phải ai cũng cũng tỷ phú như cụ để bỏ đi cái khoản tiền lớn như vậy mà cụ cho là chi ly.
không ông nhà nước nào mà để chênh lệch hàng trăm triệu đối với xe hạng B cả vì , nếu như vậy thì họ nhà nước thất thu thuế và họ còn bị áp lực gia tăng số người mua xe dẫn đến áp lực mở đường ,sửa đường .... cụ muốn giá rẻ thì ko phải chỉ mình cụ .. nhưng ở VN sẽ ko bao giờ có giá xe ô tô rẻ ( từ trước tới giờ cụ có thấy giá xe rẻ đi ko hay ngày càng tăng cao hơn ? )... thực tế khuyên cụ nên đi taxi dù cụ có nhiều tiền hay ít và ko cần quan tâm tới chính sách cho đỡ mệt

SIDECAR

Xe điện
Website
www.facebook.com
sau khi xem phương pháp tính toán số học loằng ngoằng của cụ thì chốt là cụ tiết kiệm khoảng 15 % cho tổng chi phí , nhưng ông nhà nước ông ý tính nhanh và trước cụ nhiều , ông ý sẽ tăng phí cái mà hiện tại chưa có hoặc phí rẻ ví dụ phí môi trường theo dung tích , phí đường bộ mới , phí đăng kiểm mới , phí in thông tin tiêu thụ nhiên liệu ..., chưa kể tăng lương 2015 đã tăng hơn 12% và dự kiến 2016 cũng phải 12% .. vậy các hãng xe chắc chắn nâng giá bán lên để bù đắp chi phí .... cuối cùng thì t7 2016 cụ cũng sẽ mua cái xe giá rẻ 1 tý và chả các phí khác với giá cao ... nguyễn y vân

xehoi70

Xe máy
sau khi xem phương pháp tính toán số học loằng ngoằng của cụ thì chốt là cụ tiết kiệm khoảng 15 % cho tổng chi phí , nhưng ông nhà nước ông ý tính nhanh và trước cụ nhiều , ông ý sẽ tăng phí cái mà hiện tại chưa có hoặc phí rẻ ví dụ phí môi trường theo dung tích , phí đường bộ mới , phí đăng kiểm mới , phí in thông tin tiêu thụ nhiên liệu ..., chưa kể tăng lương 2015 đã tăng hơn 12% và dự kiến 2016 cũng phải 12% .. vậy các hãng xe chắc chắn nâng giá bán lên để bù đắp chi phí .... cuối cùng thì t7 2016 cụ cũng sẽ mua cái xe giá rẻ 1 tý và chả các phí khác với giá cao ... nguyễn y vân
Thưa cụ! Việc có tăng phí và lệ phí hay không là cs nhà nước tôi không biết nên không bàn, và giả sử có tăng thật như cụ nói thì tất cả xe lưu hành đều chụi như nhau dù cụ mua xe năm nào. Điều tôi nói ở đây là dự thảo bổ xung thuế ttdb đang trong giai đoạn lấy ý kiên, và giả sử giá xe sau 7/2016 giảm đi thì tiền đấy cũng bù đắp được tương đối cá phí mà cụ đồ rằng sẽ tăng. Nhưng theo ý kiến chủ quan của tôi thì các hãng cũng không dại gì giảm về giá như tôi đã tính ở trên, mà để tối đa lợi nhuận các hãng sẽ nâng cấp hàng loạt tính năng cho xe và bán ở khoảng giữa giá của 2015 và giá sau khi luật có hiệu lực. Khi đó người mua vừa bỏ ra số tiền ít hơn năm 2015 nhưng lại đc xe chất lượng và nhiều tính năng hơn.

huong v gia

Đi bộ
Em được biết thì giữa tháng 9 này xe nhập sẽ tăng giá ( khoảng 3 ngàn, theo tỷ giá). Lúc đó các hãng xe sx trong nước cũng tăng theo. Cụ chủ cứ ngồi đó mà chờ quốc hội họp rồi chém tiếp. ( Cụ chủ chạy vào nhà đi - MƯA RƠI KÌA )

xehoi70

Xe máy
Em được biết thì giữa tháng 9 này xe nhập sẽ tăng giá ( khoảng 3 ngàn, theo tỷ giá). Lúc đó các hãng xe sx trong nước cũng tăng theo. Cụ chủ cứ ngồi đó mà chờ quốc hội họp rồi chém tiếp. ( Cụ chủ chạy vào nhà đi - MƯA RƠI KÌA )
Cụ nói rất đúng, tg này một số hãng sẽ tăng giá như cụ nói và tôi cũng đã đề cập ở bài viết (tuy nhiên tùy theo giá trị xe mà điều chính tăng nhiều tăng ít) . Vậy thì cái điều cụ đưa ra lại là một bất lợi nữa cho người mua trong giai đoạn hiện nay , và câu hỏi đặt ra là chọn cái bất lợi cầm chắc hay 50/50 đây?