[CCCĐ] Xem pháo hoa Đà Nẵng và những ngày khám phá miền trung

matizdo

Xe tăng
Ấp ủ một chuyến đi dài ngày từ lâu mà nhà em đến bây giờ mới đi được. Sau khi họp phụ huynh cho F1 xong là nhà em quyết định lên đường để thực hiện ước mơ từ bấy lâu nay. Em không đặt phòng đâu trước cả cứ xác định vui đâu chầu đấy nên cứ đổ xăng và đi. Em định sáng sớm thứ 7, tầm 4-5h sáng lên đường mà thao thức mãi không ngủ được nên rủ gấu lên đường luôn lúc hơn 3h sáng. Chạy đến Hà Tĩnh thì em dừng lại ăn sáng và đến Đèo Ngang cũng tầm trưa. Em không đi hầm mà lên đèo để ngắm cảnh.

Ở đây người ta đốt cây nhiều làm trước khi lên đèo em tưởng là mây. Khói mù mịt nên lại thành ra mát...ke ke

Chỗ này rất nhiều bãi mìn của bò để lại em chọn mãi mới được chỗ đẹp để bấm máy

Chỉnh sửa cuối:

matizdo

Xe tăng
Dừng lại nghỉ ngơi chụp ảnh chán em tiếp tục lên đường đến Cửa Việt Quảng Trị. Đoạn đường cuối Quảng Bình rất đẹp, cát trắng trải dọc hai bên đường.

matizdo

Xe tăng
Thấy bảo Sepon Boutique Cửa Việt đẹp nên em đặt phòng ở đây. Đến nơi cũng đúng giờ check in nên em nhận phòng luôn. 1,1tr/ đêm cũng hợp lý mỗi tội là ở đây họ bán vé cho dân vào bơi nên hơi ồn ào.

matizdo

Xe tăng
Sau khi nhận phòng nghỉ ngơi, gọi đồ ăn thì lũ F1 nhà em đòi ra bể bơi. Đúng là trẻ con cứ được bơi lội là thích.

Bơi ở bể mãi thì cũng chán nên nhà em ra biển. Biển trong nhưng nước khá lạnh, đang 37-38 độ mà thò chân xuống biển lạnh rùng mình luôn.

Chỉnh sửa cuối:

matizdo

Xe tăng
Ở Quảng Trị ngoài hải sản chắc có mỗi món cháo bột là dễ ăn nhất. Buổi tối đi ăn nhà em gặp một cụ người Hải Phòng tư vấn nên ăn món này. Em nghĩ là gạo xay ra như bột rồi nấu như cháo trai ngoài mình nhưng không phải mà là từng sợi dài như bánh phở. Ăn khá lạ miệng lại rẻ. Nhà em ăn cháo bột gà họ cho mỗi bát cả cái đùi mà có 30k bát. Em không chụp lại ảnh.
Sáng hôm sau em đón bình minh trên biển Cửa Việt rồi lại tiếp tục lên đường.

Nước xanh trong

Bãi biển vắng và đẹp

Tượng đài trên đường từ Quảng Trị vào Huế

Chỉnh sửa cuối:

matizdo

Xe tăng
Vì đã đến Huế vài lần rồi nên em không chạy vào thành phố mà đi luôn đường tránh Huế đến Lăng Cô.
Thấy Movenpick đợt này quảng cáo nhiều em ghé qua xem thử thì thấy đang xây dựng, đường vào khá đẹp

Chỗ này nhiều đôi chụp ảnh cưới

Chỉnh sửa cuối:

matizdo

Xe tăng
Loanh quanh một lúc thì em ra bãi Lăng Cô chơi, ý định là ngồi một lúc rồi lên đèo Hải Vân nhưng mải mê thế nào đến tận 19h mới nhổ neo được. Bãi Lăng Cô đẹp và yên tĩnh.

Món ngao hấp rất ngon. Ngao to vật, em thấy bảo bắt từ biển ở đây.

thankingbac

Xe tải
Thế này cụ vào Đà nẵng sớm rồi. Em mai mí xuất phát

matizdo

Xe tăng
Sau khi vui chơi, ăn uống xong thì em vào thẳng luôn phố cổ Hội An vì xác định Đà Nẵng thì để vòng lại xem pháo hoa thì rẽ vào sau.

Em định ở Santa Villa của cụ heo-map nhưng khi alo thì không thấy cụ ý nghe máy nên vào luôn khách sạn công đoàn Hội An nằm ngay đường Trần Hưng Đạo. Khách sạn nhà nước xây lâu rồi nên cái gì cũng cũ, giá 450k/ đêm. Nhận phòng, tắm gội xong nhà em đi dạo phố. Hôm đấy dịp lễ Phật Đản, đi qua chùa em thấy đang có chương trình biểu diễn nhưng nhà em con con nhỏ nên không ghé vào.

Trên đường vào Hội An em thấy Cocobay rất màu mè

Thấy đèn lồng là thấy Hội An

Chỉnh sửa cuối:

matizdo

Xe tăng

Đi bộ được 1 lúc thì lũ trẻ nóng và mỏi nên kêu um lên đòi đi về. Đúng là trẻ con khó chiều thật.

Tào phớ chợ đêm phố cổ

IxxI

Xe tăng
Website
sieusim.com
Chuyến đi của nhà cụ thú vị và vui quá. Em cũng vừa từ Đà Nẵng về hôm 3/6.
Em ở À La Carte, đến sáng mùng 2/6 thì chuyển qua ở Novotel để ngắm pháo hoa bắn tối ngày 2/6.

matizdo

Xe tăng

Chuyến đi của nhà cụ thú vị và vui quá. Em cũng vừa từ Đà Nẵng về hôm 3/6.
Em ở À La Carte, đến sáng mùng 2/6 thì chuyển qua ở Novotel để ngắm pháo hoa bắn tối ngày 2/6.
Novotel xem pháo hoa khói lắm không cụ, em ở đối diện Novotel thấy bên đó khói lắm.

matizdo

Xe tăng

Sáng hôm sau em alo cho nhà một người bạn cũng đang du lịch ở Hội An đi ăn sáng. Ăn uống xong thấy Hội An nắng nóng quá nên rủ nhau sang biển An Bàng. Điện thoại cho cụ Heo Mập cụ báo có phòng nên em sang luôn. Giá OF là 1290k/ phòng qua đêm và 650k/ phòng của người bạn ở trong ngày ( cả 2 phòng đều view biển ).

matizdo

Xe tăng

Trời đang nóng mà có bể bơi nên cả bố lẫn con thi nhau nghịch nước.

matizdo

Xe tăng
Em đặt luôn đồ ăn ở tại khách sạn, may là có đầu bếp ngoài Bắc vào nên cả 2 gia đình được ăn bữa cơm rất ngon, như hương vị nhà nấu ( trẻ con ăn đồ trong này không quen vì nhiều vị cay ). Ăn không hết em còn gửi lại cho bữa tối nữa. Bọn em có giao lưu cốc bia với cụ chủ khách sạn nhưng quên chụp hình tư liệu.

matizdo

Xe tăng
Buổi chiều trên biển An Bàng bọn em có một trải nghiệm tuyệt vời đó là bắt ghẹ. Lúc đầu em không biết là mình dẫm lên con ghẹ, chỉ đến khi có người bắt được và bảo hôm qua cũng bắt được rất nhiều ghẹ nên em cũng đú theo. Các cụ cứ lấy chân dẫm trên cát là cảm nhận được con ghẹ nằm ở dưới chân theo chiều nào rồi tóm nó. Không cẩn thận là bị nó cắp đau lắm ạ.
Lúc lên bờ trời đã tối

Lên mâm luôn

Chiến lợi phẩm của buổi chiều

cụ có đi cù lao chàm ko, em hóng..........