[Thảo luận] Xe tang có quyền được vượt đèn đỏ không các bác?

bananhso

Xe tải
Sáng em đang dừng đèn đỏ ngã tư Lê Văn Lương rẽ trái ra Khuất Duy Tiến, đằng sau có một xe Transit dẫn đoàn xe tang khoảng 10 chiếc, cứ bấm còi inh ỏi đòi vượt rẽ trái trong khi đèn còn chưa đến 20 giây. Điếc tai quá em đành vượt đèn đỏ vì không tránh sang làn đi thẳng được, bụng bảo dạ: cấp cứu thì vượt còn có lý, chứ chết mịe nó rồi ai tranh chỗ chôn đâu mà phải vội vàng 20 giây??? 8-}
Các cụ cho ý kiến cái, hay là xe tang thuộc loại ưu tiên được vượt đèn đỏ nhỉ???

Hanoi84

Xe tăng
Không ai cướp chỗ chôn nhưng giờ chôn thì nó không đợi đâu cụ ạ...

anhtho

Xe ngựa
Sáng em đang dừng đèn đỏ ngã tư Lê Văn Lương rẽ trái ra Khuất Duy Tiến, đằng sau có một xe Transit dẫn đoàn xe tang khoảng 10 chiếc, cứ bấm còi inh ỏi đòi vượt rẽ trái trong khi đèn còn chưa đến 20 giây. Điếc tai quá em đành vượt đèn đỏ vì không tránh sang làn đi thẳng được, bụng bảo dạ: cấp cứu thì vượt còn có lý, chứ chết mịe nó rồi ai tranh chỗ chôn đâu mà phải vội vàng 20 giây??? 8-}
Các cụ cho ý kiến cái, hay là xe tang thuộc loại ưu tiên được vượt đèn đỏ nhỉ???
Nghĩa tử là nghĩa tận, mặc dù không đúng luật, nhưng về lệ thì chưa bao giờ xxx vịn xe tang lễ vì những lỗi kiểu như vậy.

sivibi

Xe tăng
Ưu tiên thì chỉ có xe cứu thương, chữa cháy, quân đội, hộ đê... nhưng cũng chỉ ưu tiên nếu có còi + cờ. Xe tang thì nhiều cờ rồi nhưng vẫn thiếu còi ưu tiên các cụ nhỉ

rebels

Xe điện
Theo điều 20 của luật GT đường bộ:
1. Những xe sau đây được quyền ưu tiên đi trước xe khác khi qua đường giao nhau từ bất kỳ hướng nào tới theo thứ tự:
a) Xe chữa cháy đi làm nhiệm vụ;
b) Xe quận sự, xe công an đi làm nhiệm vụ khẩn cấp;
c) Xe cứu thương đang thực hiện nhiệm vụ cấp cứu;
d) Xe hộ đê, xe đang làm nhiệm vụ khắc phục sự cố thiên tai hoặc tình trạng khẩn cấp theo quy định của pháp luật;
đ) Đoàn xe cá xe cảnh sát dẫn đường;
e) Đoàn xe tang;
g) Các xe khác theo quy định của pháp luật.
2. Xe quy định tại các điểm a, b, c, d và đ khoản 1 Điều này đi làm nhiệm vụ khẩn cấp phải cá tín hiệu còi, cờ, đèn theo quy định; không bị hạn chế tốc độ; được phép đi vào đường ngược chiều, các đường khác cá thể đi được, kể cả khi cá tín hiệu đèn đỏ và chỉ phải tuận theo chỉ dẫn của người điều khiển giao thông.

Như vậy đoàn xe tang vượt đèn đỏ là phạm luật, tuy nhiên nhiều khi về tình thường được ưu tiên cho người chết nhanh chóng về với đất mẹ.

vùng ven đô

Xe buýt
Xe tang cũng là một trong các xe ưu tiên nhưng xếp thứ hạng là cuối cùng. Trong giao thông khi gặp đoàn xe tang, các xe khác đều phải nhường đường nhưng trong TH của cụ thì cụ đã sai khi phải vượt đèn đỏ để nhường đường cho xe tang đi.

nhulong

Xe điện
Website
www.teckey.com
Đoàn xe tang mà bác ko nhường cho ng ta thì ... ! :-q

rebels

Xe điện
Em nhiều khi thấy một số cụ bản chất bon chen còn tranh đường với cả người chết

DHT06

Xe tăng
Em cũng đã gặp 2 lần ở cái ngã tư mà cụ chủ thớt nói, cũng có bực như mà thôi chín bỏ làm mười thôi ạ!

gocart

Xe cút kít
Theo luật đoàn xe tang được quyền vượt đèn đỏ. Thực tế em đi các đoàn xe tang thì XXX cũng nhanh chóng chặn các ngả đường, kể cả hướng đèn xanh cho đoàn xe tang đi qua.

hankk

Xe hơi
Xe tang nên thôi e miễn bàn vậy

nhopt

Xe đạp
Theo luật đoàn xe tang được quyền vượt đèn đỏ. Thực tế em đi các đoàn xe tang thì XXX cũng nhanh chóng chặn các ngả đường, kể cả hướng đèn xanh cho đoàn xe tang đi qua.
Luật rừng à cụ?
Nếu có thì cụ trích dẫn cho anh em mở rộng tầm mắt với

Đam mê

Xe tăng
Chung quy cũng chỉ vì câu "nghĩa tử là nghĩa tận" thui mà cụ, e mà đi gần đoàn xe tang thì dứt khoát ko còi, nếu mở kính thì e cũng tắt nhạc ngay.[-O<

ducls

Xe tăng
Chung quy cũng chỉ vì câu "nghĩa tử là nghĩa tận" thui mà cụ, e mà đi gần đoàn xe tang thì dứt khoát ko còi, nếu mở kính thì e cũng tắt nhạc ngay.[-O<
Đấy là sự tôn trọng với người đã khuất.

MingHoang

Xe hơi
em nghĩ là ông xe tang kia cũng làm hơi quá , nhanh chậm 20s thì có gì đâu mà phải bấm còi . khổ cụ chủ phải vượt đèn đỏ để tránh