Xe mới khởi động bị sụt điện khi bật đèn/đạp phanh

santaluciavn

Xe hơi
Chào các cụ, xe em mấy hôm nay bị lỗi này khó chịu quá. Khi mới nổ máy mà em đạp phanh, hoặc bật đèn là xe có hiện tượng sụt điện, thậm chí là chết máy luôn. Nhưng nếu để nổ máy 1 lúc rồi thì sau đó lại bình thường. Mấy hôm trước xe có bị lỏng cực acquy, nhưng e đã siết lại rất chắc nên e nghĩ ko phải là do lỏng, các cụ thử tư vấn cho e xem tại sao với nhé.

hauotobacninh

Xe tải
Bác lên vào gara kiểm tra lại máy phát điện đi nhé

santaluciavn

Xe hơi
E cũng đoán là máy phát, nhưng nếu thế thì trong lúc chạy nó cũng phải có vấn đề chứ đúng ko các cụ, đây chỉ bị lúc mới khởi động. Các cụ thử phán hộ e liệu còn chỗ nào ko nhỉ, để e cho đi kiểm tra 1 lượt luôn

no smoking

Đi bộ
E cũng đoán là máy phát, nhưng nếu thế thì trong lúc chạy nó cũng phải có vấn đề chứ đúng ko các cụ, đây chỉ bị lúc mới khởi động. Các cụ thử phán hộ e liệu còn chỗ nào ko nhỉ, để e cho đi kiểm tra 1 lượt luôn
Xe em cũng bị như vậy, đang đi đá pha hoặc đạp phanh là mất điện toàn bộ, có khi nặng thì chết máy. Về tháo cực ắc quy ra để một lúc thì hết, chạy được khoảng 200-300 km lại bị lại, đã đi kiểm tra, bảo dưỡng máy phát nhưng không hết, chả biết bị sao, nếu cụ khắc phục được thì cho em cái cao kiến nhé.

santaluciavn

Xe hơi
E đã đi check lại thì máy phát OK, thợ nói có thể là do tiếp xúc cọc acquy (cọc dương) không tốt. Nên e đã thay luôn cả cái đầu nối cọc (+) acquy đó, siết lại chắc cú luôn, thì tạm thời đi đến giờ là ko thấy bị hiện tượng sụt điện khi phanh/đèn pha nữa.