[Thảo luận] xe máy ko gương, ca phường có được bắt

tunglee256

Đi bộ
câu hỏi như tit a, các a cho e hỏi e bị ca phường bắt lỗi ko gương, rồi dẫn về phường lập biên bản giữ bằng lái xe 1 tuần sau qua lấy quyết định xử phạt, mà theo e tìm hiểu trên mạng thì lỗi ko gương chỉ csgt đc quyền phạt, e cảm ơn

hgb

Xe container
câu hỏi như tit a, các a cho e hỏi e bị ca phường bắt lỗi ko gương, rồi dẫn về phường lập biên bản giữ bằng lái xe 1 tuần sau qua lấy quyết định xử phạt, mà theo e tìm hiểu trên mạng thì lỗi ko gương chỉ csgt đc quyền phạt, e cảm ơn
CA phường ko dc phép dừng xe để xe để xử phạt ko gương nhưng CAGT thì dc. Nếu CA xử phạt để xe sai quy định; lấn chiếm vỉa hè lòng dg hoặc đi ngược chiều thì họ sẽ xử luôn vi phạm ko gương và các vi phạm khác.

ubisapro

Xe trâu
CA phường chỉ được phạt vài lỗi tĩnh ( dừng đỗ chẳng hạn), đi vào đường cấm, ngược chiều... Còn lỗi ko gương ko được bắt nếu chỉ có lỗi đó.

ta thinh

Xe hơi
Khoản 2 Điều 9 Nghị định số 27/2010/NĐ-CP
lực lượng cảnh sát khác (Cảnh sát trật tự; Cảnh sát phản ứng nhanh; Cảnh sát cơ động; Cảnh sát bảo vệ; Cảnh sát quản lý hành chính về trật tự, an toàn xã hội) và công an xã, phường, thị trấn chỉ khi được huy động phối hợp với CSGT đường bộ theo kế hoạch đã được phê duyệt mới được quyền dừng phương tiện tham gia giao thông và xử lý vi phạm khi không có CSGT
Nên Hà Nội CA phường cũng xử lý được cụ nhé. Cẩn thận vẫn hơn cụ ạ

0946632663

Xe buýt
Khoản 2 Điều 9 Nghị định số 27/2010/NĐ-CP
lực lượng cảnh sát khác (Cảnh sát trật tự; Cảnh sát phản ứng nhanh; Cảnh sát cơ động; Cảnh sát bảo vệ; Cảnh sát quản lý hành chính về trật tự, an toàn xã hội) và công an xã, phường, thị trấn chỉ khi được huy động phối hợp với CSGT đường bộ theo kế hoạch đã được phê duyệt mới được quyền dừng phương tiện tham gia giao thông và xử lý vi phạm khi không có CSGT
Nên Hà Nội CA phường cũng xử lý được cụ nhé. Cẩn thận vẫn hơn cụ ạ
Quan trọng là CA phường có phòi cái kế hoạch ra không hay chỉ nhìn mặt ông nào quê mới bắt thôi, gặp thanh niên cứng đố giám. Nói chung CAP thường lạm quyền các cụ nên đọc thông tin nghị định hiểu rồi cãi họ không giám làm gì đâu.
Dựa trên thông tư 14/2014/TT-BCA sửa đổi thông tư 12/2010/TT-BCA và thông tư 12/2010/TT-BCA quy định cụ thể thi hành một số điều của Pháp lệnh Công an xã và nghị định số 73/2009/NĐ-CP ngày 07 tháng 9 năm 2009 quy định chi tiết thi hành một số điều của Pháp lệnh Công an xã quy định:

Khoản 3, điều 8 thông tư 12/2010/TT-BCA quy định:

"Điều 8. Thực hiện các quy định của pháp luật về quản lý vũ khí, vật liệu nổ, công cụ hỗ trợ; về phòng cháy và chữa cháy; quản lý về an ninh, trật tự đối với ngành, nghề kinh doanh có điều kiện về an ninh, trật tự trên địa bàn xã

Công an xã có trách nhiệm:

3. Nắm tình hình, số lượng các cơ sở kinh doanh có điều kiện về an ninh, trật tự trên địa bàn xã, lập danh sách, thống kê số lượng cơ sở và người làm việc tại các cơ sở kinh doanh đó; tiếp nhận hồ sơ cam kết thực hiện các điều kiện về an ninh, trật tự; thực hiện quy định của pháp luật trong quản lý về an ninh, trật tự đối với các cơ sở cho thuê lưu trú theo thẩm quyền; phối hợp với Công an cấp trên kiểm tra, hướng dẫn các cơ sở kinh doanh có điều kiện về an ninh, trật tự, kịp thời phát hiện, ngăn chặn và xử lý theo thẩm quyền các hành vi vi phạm pháp luật về an ninh, trật tự của các cơ sở kinh doanh đó; thực hiện nghiêm túc chế độ thông tin, báo cáo Công an cấp trên về công tác quản lý ngành, nghề kinh doanh có điều kiện trên địa bàn xã."

Điều 12 Thông tư 12/2010/TT-BCA quy định

Điều 12. Thực hiện nhiệm vụ khác theo quy định của pháp luật

Ngoài các nhiệm vụ cụ thể quy định tại Pháp lệnh công an xã và hướng dẫn tại Thông tư này, Công an xã có trách nhiệm thực hiện các nhiệm vụ khác về an ninh, trật tự, an toàn xã hội do cấp ủy Đảng, Ủy ban nhân dân cùng cấp và Công an cấp trên giao. Trường hợp nhiệm vụ được giao không phù hợp với chức năng, nhiệm vụ của Công an xã hoặc cấp ủy Đảng, Ủy ban nhân dân xã có ý kiến chỉ đạo khác với ý kiến chỉ đạo của Công an cấp trên thì phải kiến nghị, đề xuất với cấp ủy Đảng, Ủy ban nhân dân xã có sự điều chỉnh cho phù hợp; trường hợp cần thiết thì phải báo cáo Trưởng Công an cấp huyện để có sự phối hợp, chỉ đạo kịp thời, đúng pháp luật, bảo đảm sự thống nhất giữa cấp ủy Đảng, Ủy ban nhân dân xã và Công an cấp trên.

Theo các quy định trên thì công an phường có quyền cầu kiểm tra giấy phép kinh doanh của cửa hàng và bắt trang bị hệ thống phòng chữa cháy và camera quan sát phù hợp với chức năng và nhiệm vụ được cấp trên giao.

CLICK 400FI

Xe tải
Ơ thế em thấy có cái nghị định mới quy định CA từ cấp phường,xã giờ không được phép chặn xe để sử lý lỗi giao thông mà

my dinh

Xe điện
tiện thể các cụ cho em hỏi các ông tướng ý có được quyền dừng xe bắt người không đội mũ bảo hiểm không
em thấy ở chỗ em các ông tướng ý bắt lỗi không đội mũ bảo hiểm nhiều lắm ạ
cụ nào đi từ Lê Đức Thọ vào khu 789 của bộ quốc phòng thì biết ạ

vip tien sinh

Xe ngựa
tiện thể các cụ cho em hỏi các ông tướng ý có được quyền dừng xe bắt người không đội mũ bảo hiểm không
Có đấy thánh ak.

Bopbi_hsgs

Xe container
Ơ thế em thấy có cái nghị định mới quy định CA từ cấp phường,xã giờ không được phép chặn xe để sử lý lỗi giao thông mà
CA phường chỉ được phạt vài lỗi tĩnh ( dừng đỗ chẳng hạn), đi vào đường cấm, ngược chiều... Còn lỗi ko gương ko được bắt nếu chỉ có lỗi đó.
CA phường ko dc phép dừng xe để xe để xử phạt ko gương nhưng CAGT thì dc. Nếu CA xử phạt để xe sai quy định; lấn chiếm vỉa hè lòng dg hoặc đi ngược chiều thì họ sẽ xử luôn vi phạm ko gương và các vi phạm khác.
Trích quy định:

"Lực lượng Công an xã chỉ được tuần tra, kiểm soát trên các tuyến đường liên xã, liên thôn thuộc địa bàn quản lý và xử lý các hành vi vi phạm trật tự, an toàn giao thông sau: điều khiển xe mô tô, xe gắn máy không đội mũ bảo hiểm, chở quá số người quy định, chở hàng hóa cồng kềnh; đỗ xe ở lòng đường trái quy định; điều khiển phương tiện phóng nhanh, lạng lách, đánh võng, tháo ống xả, không có gương chiếu hậu hoặc chưa đủ tuổi điều khiển phương tiện theo quy định của pháp luật và các hành vi vi phạm hành lang an toàn giao thông đường bộ như họp chợ dưới lòng đường, lấn chiếm hành lang an toàn giao thông"

Chỉnh sửa cuối:

Nokfev

Xe cút kít
Trương Định phố , Hoàng Mai quận , Hà Nội tỉnh ...
Website
www.nhattao.com
Có chuyên đề, kế hoạch hay mệnh lệnh từ cấp đủ thẩm quyền thì được !

Kara_men

Xe buýt
Trích quy định:

"Lực lượng Công an xã chỉ được tuần tra, kiểm soát trên các tuyến đường liên xã, liên thôn thuộc địa bàn quản lý và xử lý các hành vi vi phạm trật tự, an toàn giao thông sau: điều khiển xe mô tô, xe gắn máy không đội mũ bảo hiểm, chở quá số người quy định, chở hàng hóa cồng kềnh; đỗ xe ở lòng đường trái quy định; điều khiển phương tiện phóng nhanh, lạng lách, đánh võng, tháo ống xả, không có gương chiếu hậu hoặc chưa đủ tuổi điều khiển phương tiện theo quy định của pháp luật và các hành vi vi phạm hành lang an toàn giao thông đường bộ như họp chợ dưới lòng đường, lấn chiếm hành lang an toàn giao thông"
"Công an xã" ở trên đâu phải là công an phường đâu cụ. C.A.X hoạt động theo Pháp lệnh công an xã. C.a phường là lực lượng c.a chính quy. Các bác "công an phường" hay đi bắt giao thông là "cảnh sát trật tự".

Phần về C.A.X cụ Bopbi đã nói. Còn về lực lượng c.a chính quy thì theo Điều 68, NĐ 171, chỉ có CSGT mới có thẩm quyền xử phạt lỗi "không gương".

Trường hợp "cảnh sát khác" không có csgt đi cùng cũng có thể thực hiện tuần tra kiểm soát về gtđb. Tuy nhiên theo quy định thì lỗi không gương =90k<250k nên PHẢI ra QĐ xử phạt tại chỗ, lập BB là sai.

Như vậy nếu dừng xe gọi một ông csgt đến ra QĐ xử phạt tại chỗ thì mới được.

Bopbi_hsgs

Xe container
"Công an xã" ở trên đâu phải là công an phường đâu cụ. C.A.X hoạt động theo Pháp lệnh công an xã. C.a phường là lực lượng c.a chính quy. Các bác "công an phường" hay đi bắt giao thông là "cảnh sát trật tự".

Phần về C.A.X cụ Bopbi đã nói. Còn về lực lượng c.a chính quy thì theo Điều 68, NĐ 171, chỉ có CSGT mới có thẩm quyền xử phạt lỗi "không gương".

Trường hợp "cảnh sát khác" không có csgt đi cùng cũng có thể thực hiện tuần tra kiểm soát về gtđb. Tuy nhiên theo quy định thì lỗi không gương =90k<250k nên PHẢI ra QĐ xử phạt tại chỗ, lập BB là sai.

Như vậy nếu dừng xe gọi một ông csgt đến ra QĐ xử phạt tại chỗ thì mới được.
Trích quy định bổ sung:

"Trường hợp không có lực lượng Cảnh sát giao thông đi cùng thì lực lượng Cảnh sát khác và Công an xã thực hiện việc tuần tra, kiểm soát theo kế hoạch đã được cấp có thẩm quyền phê duyệt"

Và:

"Nếu phát hiện vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ thì được xử phạt vi phạm hành chính những hành vi thuộc quyền xử phạt của mình theo quy định của Pháp lệnh Xử lý vi phạm hành chính và Nghị định về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ. Trong trường hợp vượt quá thẩm quyền xử phạt của mình thì phải lập biên bản vi phạm hành chính, báo cáo cấp có thẩm quyền giải quyết"

Như vậy, nếu theo điều 68 của Nghị định 171/2013/NĐ-CP, CA phường ko có thẩm quyền xử phạt vi phạm HC đối với lỗi "Điều khiển xe không gương chiếu hậu bên trái người điều khiển hoặc có nhưng không có tác dụng" thì họ phải lập bb VPHC, báo cáo cấp có thẩm quyền giải quyết.

Chỉnh sửa cuối:

Sói Đá

Xe hơi
Em nhớ là luật gtđb ca phường ko đc bắt lỗi nầy nhưng bọn nó hay làm càn lắm cụ ạ.

Kara_men

Xe buýt
Trích quy định bổ sung:

"Trường hợp không có lực lượng Cảnh sát giao thông đi cùng thì lực lượng Cảnh sát khác và Công an xã thực hiện việc tuần tra, kiểm soát theo kế hoạch đã được cấp có thẩm quyền phê duyệt"

Và:

"Nếu phát hiện vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ thì được xử phạt vi phạm hành chính những hành vi thuộc quyền xử phạt của mình theo quy định của Pháp lệnh Xử lý vi phạm hành chính và Nghị định về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ. Trong trường hợp vượt quá thẩm quyền xử phạt của mình thì phải lập biên bản vi phạm hành chính, báo cáo cấp có thẩm quyền giải quyết"

Như vậy, nếu theo điều 68 của Nghị định
Trích quy định bổ sung:

Và:

Như vậy, nếu theo điều 68 của Nghị định 171/2013/NĐ-CP, CA phường ko có thẩm quyền xử phạt vi phạm HC đối với lỗi "Điều khiển xe không gương chiếu hậu bên trái người điều khiển hoặc có nhưng không có tác dụng" thì họ phải lập bb VPHC, báo cáo cấp có thẩm quyền giải quyết.
Thế cái này vứt đi đâu cụ?

Điều 56. Xử phạt vi phạm hành chính không lập biên bản

1. Xử phạt vi phạm hành chính không lập biên bản được áp dụng trong trường hợp xử phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền đến 250.000 đồng đối với cá nhân, 500.000 đồng đối với tổ chức và người có thẩm quyền xử phạt phải ra quyết định xử phạt vi phạm hành chính tại chỗ.

Luật to nhất, đến Nghị định, rồi Thông tư.

Bopbi_hsgs

Xe container
Thế cái này vứt đi đâu cụ?

Điều 56. Xử phạt vi phạm hành chính không lập biên bản

1. Xử phạt vi phạm hành chính không lập biên bản được áp dụng trong trường hợp xử phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền đến 250.000 đồng đối với cá nhân, 500.000 đồng đối với tổ chức và người có thẩm quyền xử phạt phải ra quyết định xử phạt vi phạm hành chính tại chỗ.

Luật to nhất, đến Nghị định, rồi Thông tư.
Khi xxx phát hiện VPHC trong lĩnh vực GTĐB nhưng lại ko đủ thẩm quyền để xử phạt, theo quy định thì họ phải lập bb để báo cáo cấp có thẩm quyền giải quyết; Lúc đấy thì xxx đâu cần biết là lỗi đấy bị phạt dưới 250k hay 2500k; Cứ lập bb về LĐ giải quyết sau, phạt bao nhiêu thì LĐ giở quy định ra mà phạt.

Xử phạt VPHC ko lập bb là đối với những người có đủ thẩm quyền để xử phạt thôi, còn với những người ko đủ thẩm quyền xử phạt thì đâu đc quyền xử phạt mà liên quan đến phạt bao nhiêu tiền.

Chỉnh sửa cuối:

Đức Phệ

Xe hơi
CA Phường ăn bẩn chứ e đi 2b bị 141 kiểm tra nhiều lần rồi, đủ giấy tờ, nhắc nhở lắp gương chứ ko phạt, kiểm tra hành chính xong lại đi.

Bopbi_hsgs

Xe container
CA Phường ăn bẩn chứ e đi 2b bị 141 kiểm tra nhiều lần rồi, đủ giấy tờ, nhắc nhở lắp gương chứ ko phạt, kiểm tra hành chính xong lại đi.
"Tổ công tác 141" là gồm nhiều lực lượng, trong đó có cả CSGT, với lỗi "Không gương" là họ có thể phạt cụ đc; Nhưng họ ko phạt mà chỉ nhắc nhở thôi thì ko đồng nghĩa: Như vậy là cụ ko vi phạm Luật GT;

Ở đây, mọi người đang "mổ xẻ" là THEO QUY ĐỊNH thì CA phường có thể "Bắt" (Dừng xe để xử lý) với lỗi 2b ko gương chiếu hậu hay ko?

Matizcoi

Xe cút kít
Theo em hiểu thì chỉ những lỗi thuộc về kỹ thuật thì CAP hay xxx khác mới ko xử phạt được, ví dụ lỗi xi nhan (cái này hơi bị hay nhá) ...
Ko gương chiếu hậu thì em chả rõ có thuộc về kĩ thuật hay ko nữa, cơ mà toàn sửu nhi mới đi xe ko gương nên em ủng hộ tóm hết hehe

Bopbi_hsgs

Xe container
Theo em hiểu thì chỉ những lỗi thuộc về kỹ thuật thì CAP hay xxx khác mới ko xử phạt được, ví dụ lỗi xi nhan (cái này hơi bị hay nhá) ...
Ko gương chiếu hậu thì em chả rõ có thuộc về kĩ thuật hay ko nữa, cơ mà toàn sửu nhi mới đi xe ko gương nên em ủng hộ tóm hết hehe
Phạm vi đc quyền xử lý của CA phường rất là rộng, cụ ah:

"Nếu phát hiện vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ thì được xử phạt vi phạm hành chính những hành vi thuộc quyền xử phạt của mình theo quy định của Pháp lệnh Xử lý vi phạm hành chính và Nghị định về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ"

Cụ thể, tại khoản 4 điều 68 Nghị định 171/2013/NĐ-CP quy định rõ:

"Cảnh sát trật tự, Cảnh sát phản ứng nhanh, Cảnh sát cơ động, Cảnh sát quản lý hành chính về trật tự xã hội trong phạm vi chức năng, nhiệm vụ được giao có liên quan đến trật tự an toàn giao thông đường bộ, đường sắt có thẩm quyền xử phạt đối với các hành vi vi phạm quy định tại các điểm, khoản, điều của Nghị định này như sau:

a) Điểm đ, Điểm i Khoản 1; Điểm g, Điểm h Khoản 2; Điểm b, Điểm d, Điểm đ, Điểm e Khoản 3; Điểm a, Điểm b, Điểm d, Điểm đ, Điểm e, Điểm h Khoản 4; Điểm b Khoản 5; Điểm b, Điểm d Khoản 7; Khoản 8; Khoản 9; Khoản 10 Điều 5;
b) Điểm e Khoản 2; Điểm a, Điểm đ, Điểm e, Điểm h, Điểm i, Điểm k, Điểm l, Điểm o Khoản 3; Điểm b, Điểm c, Điểm đ, Điểm e, Điểm g, Điểm i, Điểm k, Điểm m Khoản 4; Điểm b, Điểm d, Điểm đ Khoản 5; Điểm a, Điểm b, Điểm e Khoản 6; Khoản 7; Khoản 8; Khoản 9 Điều 6;
c) Điểm b, Điểm d, Điểm đ, Điểm e, Điểm h, Điểm i Khoản 2; Điểm b, Điểm d, Điểm đ Khoản 3; Điểm d, Điểm e, Điểm g Khoản 4; Điểm b, Điểm c Khoản 5; Điểm a Khoản 6; Khoản 7; Khoản 8 Điều 7;
d) Điểm c, Điểm e, Điểm g Khoản 1; Khoản 2; Khoản 3; Khoản 4 Điều 8;
đ) Điều 9, Điều 10, Điều 11, Điều 12;
e) Khoản 1, Khoản 2, Khoản 4, Khoản 5 Điều 15;
g) Điều 18, Điều 20;
h) Điểm b Khoản 3; Điểm a, Điểm b, Điểm c, Điểm đ, Điểm e Khoản 5; Điểm a, Điểm b, Điểm c Khoản 6 Điều 23;
i) Điều 26, Điều 29;
k) Khoản 4, Khoản 5 Điều 31; Điều 32, Điều 34;
l) Điều 46, Điều 48, Điều 49, Điều 50, Điều 51, Điều 66, Điều 67."

Đấy là trong trường hợp đc quyền xử phạt theo thẩm quyền, nếu những trường hợp VPHC ko đc quyền xử phạt thì:

"Trong trường hợp vượt quá thẩm quyền xử phạt của mình thì phải lập biên bản vi phạm hành chính, báo cáo cấp có thẩm quyền giải quyết"

Chỉnh sửa cuối:

hoathaneitc

Xe buýt
cụ đọc: Khoản 4 Điều 68 Nghị định 171/2013/NĐ-CP